[Funland] Thủy điện Hòa Bình mở rộng

quangkhunglong

Xe tăng
E vừa đi Hòa Bình về, nước chảy từ nhà máy điện ra rất hiền hòa, nhẹ nhàng; nghe nói nhà máy được xd vs tuổi thọ 100 năm, giờ e nó đã trên 30 rồi đó.

Khác với cái tên, các mục tiêu chính của thủy điện HBH gồm: điều tiết lũ hạ nguồn, đảm bảo giao thông đường thủy Sơn La - Hòa Bình & giao thương kinh tế cho các tỉnh Tây Bắc, sx điện, ... Tức sx điện chỉ đứng thứ 3 thôi.

Hiện đã có 8 tổ máy, với việc mở rộng, xây dựng thêm 2 tổ máy công suất 240 MW, nâng tổng công suất Nhà máy thủy điện Hòa Bình lên 2.400 MW, bằng công suất Thủy điện Sơn La. Như vậy, 3 nhà máy trên dòng sông Đà (Hòa Bình, Sơn La, Lai Châu) có tổng công suất 6.000 MW, là chuỗi nhà máy trên 1 dòng sông lớn nhất Đông Nam Á và đóng góp 30% sản lượng điện quốc gia.
Cụ cho em hỏi tí: Khách vãng lai (kiểu nhà em và F1) có được vào trong tham quan tổ máy như trong ảnh không cụ?

A98

Xe container
Không cao đến 200m cụ ơi. Chỉ cần cao vừa đủ, mục đích có cốt nước để mình có thể hút ngược lên phía hồ chứa. Bù lại lượng đã chảy tiêu hao qua các tổ máy thôi mà.
Hiệu suất của turbine thủy điện chỉ khoảng 90-95% thôi cụ ạ. Tức là công bơm nước lên sẽ cao hơn lượng điện thu về. Thế nên về năng lượng, làm như cụ nói sẽ bị thiệt. Tuy nhiên người ta vẫn làm những nhà máy như vậy, để sử dụng công suất thừa buổi đêm, và phát điện ban ngày.

emdeplam

Xe buýt
Nếu làm sớm thì cũng phải sau khi sơn la hoàn thành. Tức là đầu nhiệm kỳ thôi chứ ko phải từ lâu lắm đâu cụ ạ

Thứ nhất 20 tỷ/mw là xuất đầu tư rẻ nhất cho thuỷ điện rồi cụ ạ. Nếu cụ xin đc cái nào trên 20mw mà xuất đầu tư 20tỷ/mw thì cụ thành triệu phú ngay vì rất nhiều ông mua lại, đấy là tính máy móc tầu và ấn ko phải pháp và mỹ như dự án này.
Thứ 2: thuỷ điện ko thể bù công xuất nhanh như chạy dầu, nhưng có thể đóng vào giờ cao điểm và tắt vào giờ thấp điểm. Nên hiệu quả cực cao cho lưới, nếu công xuất điện mặt trời lớn như hiện nay thì người ta đã tính đến thuỷ điện tích năng, tức là bơm nước ngược lên để phát điện vào giờ cao điểm.
Thứ 3: Việc cắt lũ của sông đà hiện các thuỷ điện hoàn toàn có thể cắt đc các cơn lũ nhỏ, khoảng 50% cơn lũ to. Nhưng người ta ko dám phá đê vì như đập tam hiệp vừa rồi, nó ko phải là lũ mà là lụt cả gháng trời, lúc đấy đập ko còn nhiệm vụ cắt luc nữa mà đóng vai trò như 1 đập tràn bình thường, nước về bao nhiêu xả bấy nhiêu. Cái này vài trăm năm mới xảy ra 1 lần.
Thứ 4. Việt nam muốn có thị trường điện cạnh tranh giá rẻ thì phải tương đối đủ điện đã, việc này nếu làm tốt chúng ta sẽ hoàn thành vào năm 2030. Chứ ko hi vọng gì vào việc cháy hàng mà giá rẻ (đến tư nhân hay FDI như các hãng xe mà khan hàng còn bia kèm lạc) năm rồi do ồ ạt có điện mặt trời, covit mà giá điện rẻ đi 10% trong vài tháng covit nhưng kinh tế phục hồi thì lại thiếu trầm trọng thôi
Chắc cụ chưa đọc kỹ 20 tỷ/MW nước thừa. Không xây đập, không xây hồ, không di dân giải tỏa thì cái giá đấy quá cao. Như mấy năm trước hạn hán thì 9000 tỷ này nằm đắp chiếu. Ngoài ra vận hành thủy điện tối kị với việc đóng ngắt liên tục. Bần cùng người ta mới phải đưa ra phương án như cụ kể. Lưu lượng nước sông Đà nội tại của VN chỉ khoảng 30-40%, phần lớn vẫn chảy từ TQ về. Thằng tầu nó xây chặn dòng trên thì an ninh năng lượng bị đe dọa nghiêm trọng.

raisomoon

Xe tăng
Một. Chi phí 9000 tỷ đổi lấy 480MW nước xả thừa là quá đắt. Vài năm trước khô hạn còn ko phát nổi hết công suất.

Hai. Không ai vận hành thủy điện để bù công suất tổng. Thủy điện bù đáy, phủ đỉnh ngày đêm do nhiệt điện đảm nhận.

Ba. Cụ nói bền hơn thì đúng, nhưng bền hơn khi bỏ thêm 9000tỷ thì ko hẳn. Thủy điện sẽ bền nhất khi chạy đều. Đó là lý do ngta dùng để bù đáy.

Bốn. 9000 tỷ nếu xây 1 cái thủy điện mới ngoài việc vẫn đảm bảo công suất cho hệ thống còn góp phần điều hòa lũ lụt cho vùng đó.

Với em, dự án này hiệu quả thấp và rỏi ro cao.
Cụ nói có ý đúng, nhưng thực tế cái dự án này nó kinh khủng ở chỗ là bù giá cho cái phần điện mặt trời và điện gió cấp phép tràn lan trong 2020 với giá cao cơ.

Sau 1 thời gian tung hô và bơm thổi điện tái tạo, thì dĩ nhiên sẽ mất cân bằng khi hòa lưới điện, chúng ta phải bỏ 9k tỷ ra để bù công suất khi điện tái tạo không có công suất(đêm, mây, mưa...)

Đến giờ truyền thông mình vẫn lập lờ đánh lận con đen khi mà tung hô điện tái tạo giá rẻ, nhưng thực chất bài toán tổng chi phí cho năng lượng nếu dùng quá nhiều điện tái tạo phải tính cả chi phí vốn 9k tỷ này. Đây là sự thực rất tởm mà chúng ta phải trả phí năng lượng điện rất cao cho 1 thiểu số nhóm đầu tư điện tái tạo được hòa lưới điện với đơn giá bán cao.

matizac

Xe tăng
Có vấn đề em thắc mắc bao lâu nay chưa dám hỏi sợ bị chửi ngu, nay cụ nói em mới dám hỏi. Đó là ở mục thứ hai, cụ có nói bơm nước ngược. Lâu nay mùa khô hồ chứa của các nhà máy vẫn hay xuống sát mực nước chết nên thường xuyên phải phát điện cầm chừng. Sao mình không làm đập nhỏ ngay phía dưới đập chính rồi dùng điện bơm ngược lại hồ chứa. Em không trong nghề để tính toán chi tiết, nhưng em tin rằng công suất điện hao tồn cho hệ thống máy bơm (dùng để bơm nước quay ngược lại hồ chứa) sẽ nhỏ hơn nhiều lần công suất phát ra của tổ máy (nếu đủ nước).
nó gọi là thủy điện tích năng đấy ạ, có một số dự án sắp làm rồi

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói có ý đúng, nhưng thực tế cái dự án này nó kinh khủng ở chỗ là bù giá cho cái phần điện mặt trời và điện gió cấp phép tràn lan trong 2020 với giá cao cơ.

Sau 1 thời gian tung hô và bơm thổi điện tái tạo, thì dĩ nhiên sẽ mất cân bằng khi hòa lưới điện, chúng ta phải bỏ 9k tỷ ra để bù công suất khi điện tái tạo không có công suất(đêm, mây, mưa...)

Đến giờ truyền thông mình vẫn lập lờ đánh lận con đen khi mà tung hô điện tái tạo giá rẻ, nhưng thực chất bài toán tổng chi phí cho năng lượng nếu dùng quá nhiều điện tái tạo phải tính cả chi phí vốn 9k tỷ này. Đây là sự thực rất tởm mà chúng ta phải trả phí năng lượng điện rất cao cho 1 thiểu số nhóm đầu tư điện tái tạo được hòa lưới điện với đơn giá bán cao.
Cái sự KHỐN NẠN nói là đây.
Điện tái tạo không biết giờ đang phục vụ cho lợi ích của nhóm nào ???

minhmo

Xe cút kít
Có cụ nào tham gia thi công không ạh
Nhân cụ hỏi trên này em hỏi ké chút. :D
Cụ nào thi công hầm và tháp điều áp thì inbox em nhé. Em đang có chục km hầm và hơn 500m cả giếng đứng và tháp điều áp cần làm.

matizac

Xe tăng
Em thích nói chuyện bằng con số cụ ạ, còn cụ giải thích em thấy buồn cười. Cụ có thể không thích thủy điện nhỏ hoặc thủy điện nói chung không sao cả vì yêu hay ghét tùy thuộc vào mỗi người và không ai có thể cấm cụ yêu hay ghét được. Nhưng đừng nên theo kiểu mình ghét thì trắng nó thành đen, số dương mình cho là số âm cụ ạ.
để nói chuyện bằng con số thì không thể nói ở đây được, em không yêu ghét gì cả, chỉ nói những gì mình biết và nghĩ thôi

Bastion.P

Xe container
Có đấy cụ, mua vé 50k/ng vào tham quan, có hdv đi hg dẫn. Trc đó thì còn có 1 loại vé vào cổng :P

Cụ cho em hỏi tí: Khách vãng lai (kiểu nhà em và F1) có được vào trong tham quan tổ máy như trong ảnh không cụ?

Chỉnh sửa cuối:

raisomoon

Xe tăng
Cái sự KHỐN NẠN nói là đây.
Điện tái tạo không biết giờ đang phục vụ cho lợi ích của nhóm nào ???
Đám đông vẫn ko hiểu, vẫn ăn bả truyền thông, bị nhồi vào đầu cái ý nghĩ là giá vốn của điện tái tạo thấp. 1 số nhóm đã hoàn thành 1 loạt dự án trước deadline và chốt được đơn giá bán quá ngon.

Còn đương nhiên mất cân bằng lưới điện do phần điện tái tạo đó gây ra thì ngân sách lại phải bỏ ra đầu tư xây mới nhà máy nhiệt điện và thủy điện để bù công xuất lưới. Dĩ nhiên khi đó lũ đó lại gào thét lên chửi sao nhà nước lại đầu tư thủy điện với nhiệt điện với giá cao.

Bản chất câu chuyện suất đầu tư điện tái tạo đang được coi là thấp vì chính sự lập lờ ko tính giá vốn khi phải bù tải bằng Thủy điện và Nhiệt điện. Đây chính là ăn tiền 1 cách cực kỳ tinh vi mà số đông dân chúng ko hiểu được và chỉ biết chửi chửi Nhiệt điện và thủy điện

bearbie

Xe điện

truyền thông nào tung hô điện tái tạo giá rẻ bác? Con nít 3 tuổi cũng biết ĐTT thuộc loại mắc. Bắt đầu rẻ dần đi thôi, mục tiêu là rẻ ngang điện than nhưng tới giờ vẫn chưa được.

Bác nào bảo phải xây thêm điện giá mắc để bù công suất điện tái tạo thì nực cười nữa. HIện nay ĐMT + điện gió gần 10k MW. Vậy nếu không có 10k MW đó thì có phải xây thêm 480MW thủy điện này VÀ các thể loại điện khác không? Các thể loại điện đó xây bao lâu thì được 2k MW để phát ra lượng điện bằng với cái 10k MW ĐTT kia? Và cái thể loại điện đó nó rẻ thế nào so với ĐTT? Có tính chi phí xử lý ô nhiễm môi trường, sức khỏe con người vào đó không? Bác có con số cụ thể không hay chỉ biết ngồi đó phê phán?

qua_khoang

Xe tăng
[/QUOT
Có được vào cụ nhé.
Giờ bán vé từ cửa vào đập rồi,không đc vào free như trước.Vào đến cửa nhà máy lại mua vé thăm quan tổ máy tiếp,ai không muốn vào thì thôi k phải mua.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Còn đương nhiên mất cân bằng lưới điện do phần điện tái tạo đó gây ra thì ngân sách lại phải bỏ ra đầu tư xây mới nhà máy nhiệt điện và thủy điện để bù công xuất lưới. Dĩ nhiên khi đó lũ đó lại gào thét lên chửi sao nhà nước lại đầu tư thủy điện với nhiệt điện với giá cao.
Không biết lũ này NGU THẬT hay NGU GIẢ ???

banmotnucuoi

Xe lăn
Chắc cụ chưa đọc kỹ 20 tỷ/MW nước thừa. Không xây đập, không xây hồ, không di dân giải tỏa thì cái giá đấy quá cao. Như mấy năm trước hạn hán thì 9000 tỷ này nằm đắp chiếu. Ngoài ra vận hành thủy điện tối kị với việc đóng ngắt liên tục. Bần cùng người ta mới phải đưa ra phương án như cụ kể. Lưu lượng nước sông Đà nội tại của VN chỉ khoảng 30-40%, phần lớn vẫn chảy từ TQ về. Thằng tầu nó xây chặn dòng trên thì an ninh năng lượng bị đe dọa nghiêm trọng.
Em google ko thấy số liệu 30-40% như cụ nói nhưng em đi lên mường tè thì thấy dòng sông ko lớn. Và việc nếu lưu lượng Tàu nó xây chặn dòng cũng không thể hết 100% lượng nước của cái 30-40% như cụ nói. Nếu giảm 30% của cái 30-40% kia thì nó cũng chỉ mất 10% thôi, và chắc chắn ko ai thiết kế thủy điện tính hết 100% lưu lượng trừ thủy điện tích năng.
Việc xây thủy điện thì hầm hay mương dẫn dòng, thiết bị và hệ thống đấu nối mới nhiều chứ chi phí mặt bằng ko lớn. ở Sông đà thì chúng ta ko có số liệu cụ thể nên rất khó bàn. Còn việc hiệu quả hay không khi hạn hán chắc người ta cũng tính đến khi so sánh với các nguồn năng lượng khác, nhất là nhiệt điện than (loại rẻ đứng thứ 2 sau thủy điện)

Gcar

Xe lăn
hôm nọ thấy con mẹ Má Mì đệ tử Pháp luân công cổ vũ cho điện mặt trời lắm! :D

vietbamboo

Xe điện
Hôm nay khởi không dự án mở rộng thủy điện Hòa Bình, như vậy là dưới hạ du không lo lũ lụt, vỡ đập..., nữa nhé :P giờ có thể cân nhắc phá bỏ đê phân lũ, đê dự phòng chưa nhỉ ;)
có mấy chữ cho một thớt thôi mà cụ làm cháu vẫn chưa hiểu gì? Ý cụ là sao? hay tại cháu ngu quá nhể? thật là!!!

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Lũ bồi bút mất dạy cùng độc giả ngu xuẩn từng hô hét THỦY ĐIỆN SINH RA LŨ mở to mắt ra mà đọc nha
"Sau hơn 30 năm vận hành, đến hết năm 2020, nhà máy đã cung cấp cho cả nước gần 250 tỷ kWh. Với dung tích hồ chức gần 10 tỷ m3 nước, dung tích chống lũ 5,6 tỷ m3, thủy điện Hòa Bình còn tham gia chống lũ, bảo đảm an toàn cho đồng bằng Bắc Bộ và Thủ đô Hà Nội."