Tour:Hà Nội - Cần Thơ - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau - Rạch Giá - Phú Quốc - Sài Gòn

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Ăn trưa dọc đường, và lại đi thăm quan suốt từ chiều tới giờ cũng thấm mệt và đói bụng rồi. Anh Bạn gọi đồ và món cho Đoàn nhà em ăn nhẹ (gọi là nhẹ thôi nhưng cũng toàn các món hải sản), em khoái nhất là món Bánh Xèo (đặc sản của vùng này) và món phở cuốn, ngon hơn phở cuốn Ngũ Xã nhà mình nhiều. Ngon thì phải chén cật lực thôi. Lấy sức, tối nay nhà em còn trận banh nỉ giao lưu với mấy Bác sở Văn Hóa Tỉnh Bạc Liêu nữa.

Đi ăn khắp nơi rồi mà chưa khi nào em thấy món bánh xèo nó ngon như ở đây, và các loại rau kèm nữa ... thôi em chả tả nữa kẻo các Cụ lại trách em...;))

Tưởng là ăn nhẹ, hoá ra là ăn nặng. Bữa này em ăn cũng ngon miệng, không kém gì bữa trên du thuyền Cần Thơ. Lại còn cái món rượu Nhãn nữa chứ, mặc dù có mang hàng xách tay theo nhưng nghe anh bạn quảng bá rượu đặc sản nơi đây nên mấy Cụ trong Đoàn em nhất trí dùng thử. Sau đó thấy ngon liền bảo nhà hàng để cho 10 chai để mang về. Có 1 chuyện vui nho nhỏ sau bữa ăn này, nhân đây em share luôn với các Cụ cho vui. Chả là suốt chuyến đi nhà em cử 1 đ/c trong đoàn phụ trách toàn bộ khâu hậu cần, tức là chịu trách nhiệm thanh toán các hóa đơn ăn uống (không để anh Bạn em thanh toán) vì người ta mời mình và dẫn mình đi chơi là quí lắm rồi. Bữa này cũng vậy, sau khi ăn xong Đoàn nhà em thanh toán xong xuôi hết đâu vào đấy rồi. Lúc xe chuẩn bị rời nhà hàng thì Bác chủ quán chạy ra, kêu tụi em và hối lại tiền. Giằng co mãi, hỏi ra mới biết Em của anh Bạn dẫn tụi em đi hiện đang làm Giám đốc Sở Văn Hóa Thể Thao Du Lịch Bạc Liêu, biết tụi em vào chơi nên gọi điện cho nhà hàng không được lấy tiền của tụi em và Bác ấy là người thanh toán bữa ăn này. Chuyện cũng nhỏ thôi nhưng khiến mọi thành viên trong Đoàn ai nấy cũng đều cảm động vì tấm lòng mến khách của những người bạn nơi đây.

Chỉnh sửa cuối:
Ăn kèm với các loại rau đặc trưng của người Miền Tây. Nhìn thấy đĩa rau này mắt em cứ sáng lên như đom đóm ấy. Chả thế mà mấy hôm sau đi chỗ nào em cũng đòi gọi cho được món này ...

Mợ Hoa chú thích cái bông họa lạ trong lẵng rau ăn kèm lẩu của Mợ cái :-? tò mò quá, trước ở trỏng em cũng ăn bông điên điển nhưng màu vàng khác bông này, mà ai vô trỏng vô quán mà chẳng được mời mọc ăn mấy món liên quan tới bông đó khi chính mùa nên thấy bông này đặc biệt ghê ~:>

HN-VN

Xe máy
Đường về Vườn Nhãn cổ:

Nhắc đến địa danh này, nhà em lại phải giới thiệu qua qua để các Cụ biết

Vườn Nhãn Bạc Liêu với diện tích trên 50ha, kéo dài gần 7km từ phường Nhà Mát đến xã Vĩnh Trạch Đông, nằm cặp ven biển cách trung tâm TP Bạc Liêu 6km. Nơiđây có những gốc nhãnh cổ hàng trăm năm tuổi, thật sự là mô hình du lịch vườn hấp dẫn. Đến thăm quan Vườn Nhãn Bạc Liêu các Cụ sẽ được thưởng thức mùi vị quyến rũ của những chùm nhãn thơm ngon cùng với những món ăn dân dã từ đặc sản biển.

Và đây là điểm dừng chân của Đoàn nhà em. Một nhà hàng kiêm vườn Nhãn Cổ luôn...

Phía sau vườn ... đây là một trong những cây Nhãn Cổ:

Và đặc sản đây ạ:

Mua vài ký ăn thử cho biết:

Ngay sát bên cạnh nhà có hàng rào hoa. Từ hôm đi tới giờ nhà em mới có thời gian để mắt đến Hoa...:)

Nhãn ở đây thơm và ngọt. :x
Hoa Giong Riềng mợ chộp bị ngược sáng nên không lên màu lắm! :( em lại chờ hoa khác vậy! Hức

chuotlang

Xe lừa
Mợ cứ đi suốt thế này thảo nào dạo này hanoi mất điện suốt hihi

tienthanhtq

Xe buýt
đẹp quá
ngưỡng mộ Mợ và cụ sói nhà Mợ
trung tuần tháng 7 nhà cháu cũng có chuyến đi HN - ĐÀ NẴNG nhưng tiếc ko có thời gian và kinh tế để đi tận miền tây như Mợ
mợ up tiếp nhé
nhà cháu theo dõi vì không biết khi nào mình có cơ hội đi được như Mợ nữa
thôi tự an ủi bản thân bằng đi du lịch qua màn hình laptop vậy
p/s: Mợ chụp tấm nào cũng nét căng, ngưỡng mộ Mợ quá đi

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mợ Hoa chú thích cái bông họa lạ trong lẵng rau ăn kèm lẩu của Mợ cái :-? tò mò quá, trước ở trỏng em cũng ăn bông điên điển nhưng màu vàng khác bông này, mà ai vô trỏng vô quán mà chẳng được mời mọc ăn mấy món liên quan tới bông đó khi chính mùa nên thấy bông này đặc biệt ghê ~:>
Ham ăn quá nên hôm đó em không hỏi. Nhưng em đoán bông này là bông của quả Đậu Bắp (không biết có đúng không). Chắc phải hỏi các Cụ miền Tây cho rõ thôi ạ.;))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Nhãn ở đây thơm và ngọt. :x
Hoa Giong Riềng mợ chộp bị ngược sáng nên không lên màu lắm! :( em lại chờ hoa khác vậy! Hức
Dạ, chuyến này nhà em làm khách nên đi đâu cũng phải rảo rảo cái chân, không dám la cà ... lúc em chụp Pic này là mọi người đã yên vị trong quán, chuẩn bị oánh chén nên em phải chụp vội Cụ ạ. Mà toàn chộp bằng Iphone nên ảnh chỉ mang tính minh hoạ.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mợ cứ đi suốt thế này thảo nào dạo này hanoi mất điện suốt hihi
He...he... "điêu" vừa thôi.;)) Đừng có mà vu oan giáo hoạ nhá!^#(^ Em đi thì vẫn có đứa ở nhà đảm bảo điện chứ mất là mất thía nào ...:P

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
đẹp quá
ngưỡng mộ Mợ và cụ sói nhà Mợ
trung tuần tháng 7 nhà cháu cũng có chuyến đi HN - ĐÀ NẴNG nhưng tiếc ko có thời gian và kinh tế để đi tận miền tây như Mợ
mợ up tiếp nhé
nhà cháu theo dõi vì không biết khi nào mình có cơ hội đi được như Mợ nữa
thôi tự an ủi bản thân bằng đi du lịch qua màn hình laptop vậy
p/s: Mợ chụp tấm nào cũng nét căng, ngưỡng mộ Mợ quá đi

He...he...Cụ quá khen, cái chỗ đo đỏ em không dám nhận đâu ạ.;)) Nhận thì xí hổ lém ... Cụ Chuột Cụ ấy lại cười em đấy!:P

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Sau khi thưởng thức bữa ăn ở Vườn Nhãn, cả Đoàn lại rong thẳng về khu KS Sinh thái Hồ Nam. Cũng chỉ kịp thay đồ và lại lên xe tới khu thể thao của Tỉnh Bạc Liêu. Như đã hẹn từ trước, tối nay cả Đoàn giao lưu Tennis với mấy Bác Sở Văn Hóa Bạc Liêu.

Phải công nhận là phong trào thể dục thể thao mấy Tỉnh ở đây lên cao thật. Nói chuyện với các Bác ấy nhà em mới hay, chỉ riêng cái Tỉnh Bạc Liêu này thôi cũng có tới mấy chục cái sân Tennis kiểu như này. Tiếng là sân tập nhưng họ đầu tư rất hoành tráng, sân nào cũng có khán đài và mái che, kể cả cái ghế cho Trọng Tài ngồi cũng tử tế hơn ở ngoài Bắc mình. Mà lực lượng chị em trong này chơi cũng rất đông. Ra sân toàn thấy chị em thôi. Chi phí thì rẻ thôi rồi (ngày nào cũng chơi mà cả tháng sinh hoạt trong 1 câu lạc bộ 1 người cũng chỉ hết khoảng 300 - 500k) vì thế mà ai cũng có thể ra sân các Cụ ạ. Đồng ý là đất rộng, người thưa nên họ có đk để làm sân bãi nhưng còn tiền nữa ... Để làm được điều này, em nghĩ công đầu phải ghi nhận cho mấy Bác Lãnh đạo đứng đầu của Tỉnh. Họ có tầm, có tâm và biết nhìn xa trông rộng.

Chuyến đi này nhà em có dịp được cọ sát, giao lưu và học hỏi với cặp đôi nữ nhất 6 Tỉnh Đồng Bằng Sông Cửu Long. Thấy mình cũng học hỏi được rất nhiều.:)
Cậu bé nhặt bóng nom bé con con mà rất chuyên nghiệp. Nó chứng tỏ 1 điều là phong trào thể thao đã được xã hội hóa ở đây.

Mấy Cụ trong Đoàn em:

Mải chơi cũng chả kịp nghĩ ra, đáng lẽ là phải có vài Pic ảnh kỷ niệm với mấy chị trong đó để "khoe" với các Cụ. Tuyền U 40 nhưng nom trẻ như mấy em mới ngoài 20 các Cụ nhé!:)

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Sau trận bóng, nhà em đi ăn tối với mấy Bác ở Sở Văn Hóa. Về đến KS thì cũng gần nửa đêm ... ngủ 1 giấc, sáng mai lại xuôi về Cà Mau.

Ăn sáng buffet tại KS, món bún cay ở đây rất hợp với các Cụ. Mấy Cụ trong Đoàn em ăn thấy ngon, Cụ nào Cụ nấy chơi luôn 2 bát:). Em thì không xơi được vì nó quá cay. Làm 2 quả trứng ốp la với Bánh mì xong nhà em thơ thẩn vãn cảnh quanh khu KS:

Lại là Hoa, chả có gì hấp dẫn em bằng Hoa: Nhất là Hoa Súng;))

Em tỉa phát một này:

View cái bể bơi xem nào ... chả có thời gian mà lặn hụp với nó nữa ...

Em rất thích cái Giàn hoa Tím này. Hôm rồi về Hà Nội thế nào mà lại gặp ngay em bán cây và cũng mua đúng được loại cây này để trồng trong vườn nhà.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Oài, lại bị bandwidth limit roài. Mệt quá đi ... kiểu này chắc nhà em không up được ảnh hầu các Cụ nữa rồi.=(( Cụ nào vào cứu nét giúp nhà em đi ...[-O<

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Ơ, sao thế nhỉ? Cứ như bị ma làm ấy. Vừa nãy em thấy ảnh bị delete hết cả rồi mà ...:-?

Lại thêm "Lão" nữa ... làm em thêm xí hổ nữa rồi.;))
Nhìn như lá ngọc cành vàng, ủ ấp chăn loan gối phượng thế mà mấy Lão không rung rinh mới lạ ;))

Oài, lại bị bandwidth limit roài. Mệt quá đi ... kiểu này chắc nhà em không up được ảnh hầu các Cụ nữa rồi.=(( Cụ nào vào cứu nét giúp nhà em đi ...[-O<
Thôi Mợ cứ thử đăng ký một account Picasa đi - nhiều khi ở liều cũng gặp lành đấy :))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Nhìn như lá ngọc cành vàng, ủ ấp chăn loan gối phượng thế mà mấy Lão không rung rinh mới lạ ;))

Thôi Mợ cứ thử đăng ký một account Picasa đi - nhiều khi ở liều cũng gặp lành đấy :))
Cho em xin cái link vào trang đó xem nào ...:((

buffalo car

Xe điện

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website