[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

DurexXL

Tháo bánh

CTOWN

Xe đạp
Nhạc trịnh mang hơi hướng tư tưởng và quan điểm cá nhân, nên khó mà so sánh được với Văn Cao. VC mang tính toàn diện hơn

Ngo Rung

Xe lăn
Em éo thích kiểu so sánh này. Cả 2 cụ em đều ngưỡng mộ \m/

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy danh nhân ở VN là phải gắn liền với hồn cốt dân tộc, chả phải Hồ Xuân Hương, Nguyễn Du, Hồ Chí Minh,...hay Nguyễn Bính, Văn Cao, P Duy,..được đề cao là vì trong họ có cái gì đó hồn cốt của người Việt.

Anh Sơn anh ấy là người gốc Hoa, cái gì đối với anh ấy cũng trung dung cả. Yêu ghét bình thường, nên anh ấy có tham gia chiến tranh đâu, chả bên này mà cũng chả phải bên kia. Cái tình yêu, cái nhạc của anh ấy cũng chung chung, chả phải nghĩa nặng tình thâm gì. Quê hương anh í cũng vậy.

cun01

Xe container
Em thấy danh nhân ở VN là phải gắn liền với hồn cốt dân tộc, chả phải Hồ Xuân Hương, Nguyễn Du, Hồ Chí Minh,...hay Nguyễn
Bính, Văn Cao, P Duy,..được đề cao là vì trong họ có cái gì đó hồn cốt của người Việt.

Anh Sơn anh ấy là người gốc Hoa, cái gì đối với anh ấy cũng trung dung cả. Yêu ghét bình thường, nên anh ấy có tham gia chiến tranh đâu, chả bên này mà cũng chả phải bên kia. Cái tình yêu, cái nhạc của anh ấy cũng chung chung, chả phải nghĩa nặng tình thâm gì. Quê hương anh í cũng vậy.
Bở nhẽ í mờ em mí dùng cái ngữ Lờ Lờ Nước Hến với nhạc của bác Trịnh :D

mihkun

Xe tăng
Nhiều cụ chắc nốt đồ ký hiệu ra sao chưa chắc đã viết được mà dám nghĩ mình đủ trình để nhận xét sự vĩ đại về chuyên môn của người khác ;))

Sơn Takira

Xe tải
Em thấy danh nhân ở VN là phải gắn liền với hồn cốt dân tộc, chả phải Hồ Xuân Hương, Nguyễn Du, Hồ Chí Minh,...hay Nguyễn Bính, Văn Cao, P Duy,..được đề cao là vì trong họ có cái gì đó hồn cốt của người Việt.

Em thấy cái tư tưởng hồn cốt dân tộc này nó hơi gọi là hẹp hòi. Nói ra bị ối cụ chửi nhưng em thật :)

GamCaoMayLanh

Xe container
Cụ Văn Cao từng cầm 1.3 bắn chết ********* ở Hải Phòng. Cụ Trịnh Công Sơn thì chưa từng cầm cành hoa oánh phụ nữ. Theo em nếu solo 4.6 thì cụ VC chấp cụ TCS ra chợ ngắm trước ợ. (Chỉ so trong HL thoai)

moumou93

Xe tải
2 cụ đều là người thiên cổ, các cụ ăn nói cũng lịch sự một chút, đem ra so sánh rồi nói tuổi tôm em cũng lạy

cun01

Xe container
2 cụ đều là người thiên cổ, các cụ ăn nói cũng lịch sự một chút, đem ra so sánh rồi nói tuổi tôm em cũng lạy
Khi đã có 1 cái mốc cụ thể thì tôm cá hổ báo hay khủng long âu cũng là điều dễ hiểu mờ :D

Lan2018

[Tịch thu bằng lái]
Hai cụ này về mặt thăng trầm thì khỏi nói. Đó là điểm chung.

Về mặt chính thống thì NS Văn Cao được giải thưởng HCM đầu tiên năm 1996 nên có thể nói cụ là được công nhận đầu tiên.

Nhưng Nhạc Trịnh cũng đc quốc tế ưa thích, cụ thể là Japan. Có nhiều thằng Tây thích hát nhạc Trịnh nhưng em chưa thấy đứa da trắng nào hát nhạc VC cả.

Trịnh em mê nhất bài “đoá hoa vô thường”, nghe đi nghe lại không chán

Văn Cao em mê nhất bài “làng tôi”. Đẹp như một bức tranh.

Cả hai cụ thì ngoài nhạc thì cầm kỳ thi hoạ đều đủ cả. Một nam một bắc nhưng em nghiêng về Trịnh vì nhạc của ông mang tính quốc tế hơn.

Mời các cụ. :)

So sánh khập khiễng thế này làm gì chủ thớt? Thế bố chủ thớt hơn hay mẹ chủ thớt hơn thế?

STElectrics

Xe lăn
Nhạc cụ Trịnh nghe một vài bài thì ổn, nghe liên tọi cỡ chục bài thì thực sự nhàm. Cá nhân em thì cụ Văn Cao, cụ Phạm Duy với cụ Trịnh Công Sơn đều được ngồi trong đình ăn cỗ cả. Dưng cụ Văn Cao, cụ Phạm Duy ngồi trên phản còn cụ Trịnh Công Sơn trải chiếu ngồi dưới đất thôi ợ.

moumou93

Xe tải
So sánh khập khiễng thế này làm gì chủ thớt? Thế bố chủ thớt hơn hay mẹ chủ thớt hơn thế?
2 cụ đều là người Việt, có đóng góp lớn vào nền âm nhạc nước nhà...đúng như cụ gì ở trên nói, hậu thế mất dạy, em mời rượu

Sơn Takira

Xe tải
2 cụ đều là người Việt, có đóng góp lớn vào nền âm nhạc nước nhà...đúng như cụ gì ở trên nói, hậu thế mất dạy, em mời rượu
Em nghĩ ko vấn đề.
Ví dụ như chuyện bố mẹ, bt ko sao nhưng khi ly hôn bắt đứa con chọn lựa thì nó sẽ có quyết định 1 trong 2 thôi.

Với lại forum này fun là chính. Chuyện vui chuyện giả định thôi, làm gì mà cụ mợ căng thẳng thế?. Người như cc đảm bảo ở nhà cực gia trưởng :))

Trạng thái
Thớt đang đóng