[Funland] Trung niên và Gym

X113

Xe buýt
S
Cụ bơi tăng tốc lên là thấy mệt ngay. Bơi sải 2km khoảng 50 phút thôi là cũng không kém chạy đâu. Khéo Cụ lên bờ nằm như Cá nằm trên cạn
Sải mà 2km/50min là chậm chứ cụ nhỉ. Em bơi ếch bình thường thì 2km/55min mà.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Các cụ nào chưa thể dục thể thao thì nên sắp xếp ngày 30-60p tập (vào phòng gym ngắm các e trẻ, body ngon sẽ có động lực hơn, ko thì chạy bộ, đi bộ, tập thep app, theo youtube. Sau 1 thời gian sẽ thấy tích cực cả thể chất lẫn tinh thần. Các cụ đang tập rồi thì cố gắng duy trì thói quen tốt này.
E 6 năm nay đã sắp xếp đc thời gian để ít nhất ngày có 30p trở lên dành cho thể thao. Giờ U45 rồi cảm giác thể hình kém hồi 20 nhưng hơn hồi 30-40, ngày ko tập tành thấy thiếu thiếu. Tập thì đa dạng nhưng ko tập nặng, làm sao để tối vẫn còn sức tập tiếp với bà xã 😄
Em duy trì đi bộ, chạy bộ hàng ngày, tập nhẹ xà đơn, tạ, nhảy dây, carrdio theo YouTube.
Tối tập với gấu thì 15-20 phút là nghỉ, nhưng chất lượng vẫn như hồi thanh niên.

Shadow381

Xe điện
Tập Gym ko bao giờ là quá muộn; em làm quen với quả tạ từ năm 15 tuổi, đến nay ngót 30 năm rồi. Người thì chả đẹp (theo đánh giá của chị em thì to quá, đánh giá của các cháu thì ko có 6 múi - do em thích uống bia, mà các cháu cứ lấy 6 múi làm chuẩn, em thì ko quan tâm lắm múi miếc). Tập lâu quá thành ra nghiện Gym, món kia có thể tuần 3 lần chứ Gym tuần phải 6 buổi ko thì nhớ ko chịu được. Món kia thì loanh quanh 30-40p chứ Gym phải 2 tiếng mới hết thòm thèm. Lựa chọn giữa đi chơi với bạn gái và Gym thì em chọn vế sau!
Nhưng tập Gym cho mình 1 số phẩm chất quan trọng: nề nếp quy củ, ý thức ăn, ngủ đúng giờ; tự nấu ăn tốt, ko ai chăm sóc mình tốt hơn 1 ông tập Gym (ít nhất là làm các món như ức gà, trứng, cá, thịt, rau… để ăn được bổ sung dinh dưỡng); luôn ý thức giữ gìn sức khỏe (ông tập Gym khỏe, sức đề kháng tốt nhưng luôn sợ ốm, sợ lạnh, sợ mưa vì ốm là mất buổi tập, mất cơ…), uống bia thì uống vừa đủ, ko bao giờ say. Người đồ sộ nhưng rất lành, thấy đánh nhau thường tránh vì sợ bị mất buổi tập, phải nghỉ tập dưỡng thương!
Nên tóm lại con cái hướng cho tập Gym tốt!

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Em không khoái gym và rất ghét môn tập thể thao 1 mình. Thích chơi môn thể thao tập thể như; bóng đá, bòng chuyền, cầu lông, bóng bàn từ những năm 10 tuổi đến nay 46. Bao năm qua số kg loanh quanh 64-68kg cao 1,76m. Hơn 1 năm nay số kg không thay đổi cho dù k chơi thể thao :D

• Vodka
Reactions: rfs

Tomtep1

Xe tải
Câu hỏi của cụ ngắn gọn ít thông tin nên khó trả lời quá. Cụ có nặng cân không? Chạy được bao lâu rồi? Trước khi chạy có khởi động kỹ, sau khi chạy có giãn cơ?

Nếu không quá cân, không phải mới tập chạy, có khởi động kỹ và có giãn cơ cẩn thận thì cụ đi khám xem sao, tuổi này định kỳ cũng phải kiểm tra tình trạng cơ thể, đau đầu gối có thể do thoái hoá khớp gối chẳng hạn.

Nếu có bất kỳ vấn đề nào ở trên thì cụ xử lý cái đấy trước. Quá cân thì giảm cân, mới tập chạy thì chạy chậm lại, học cách tiếp đất đúng cách (tránh tiếp đất bằng gót), đổi giầy phù hợp (êm hơn), xem các bài khởi động giãn cơ và massage sau khi chạy trên mạng để học theo. Tần suất của cụ không nhiều, quãng đường bình thường.
em thì 1,72m, nặng 60kg (thân hình hơi gầy 1 tý :D). em mới chạy được có 1 tháng (trung bình pace 7), trước khi chạy khởi động = 10 phút đi bộ, sau khi chạy xong thì cũng đi bộ tầm 10 phút (ko giãn cơ), hôm qua mới chạy lại 4km (chạy chậm lại pace 8-9) cũng thấy hơi đau gối , (rút xuống xem có đau không thì về hơi đau đau 1 chút) đang máu tập thì lại bị đau, nhụt hết cả ý chí :D
Em đang định mua cái bó gối dành cho chạy, ko biết có tác dụng ko cụ nhỉ ?
PS em cũng tiền sử bị đau gout (đã bị 2 lần đau do gout) chỉ số acit uric tầm 500. :(

• Vodka

jobber

Xe tăng
E thấy sức khỏe cũng khá ổn nhưng bị thừa cân, đi khám bsi bảo bị cao huyết áp ko hiểu do làm sao, có cụ nào có kno mua máy đo theo dõi huyết áp chỉ e với, e định làm cái Omron điện tử

PlaStork

Xe buýt
em thì 1,72m, nặng 60kg (thân hình hơi gầy 1 tý :D). em mới chạy được có 1 tháng (trung bình pace 7), trước khi chạy khởi động = 10 phút đi bộ, sau khi chạy xong thì cũng đi bộ tầm 10 phút (ko giãn cơ), hôm qua mới chạy lại 4km (chạy chậm lại pace 8-9) cũng thấy hơi đau gối , (rút xuống xem có đau không thì về hơi đau đau 1 chút) đang máu tập thì lại bị đau, nhụt hết cả ý chí :D
PS em cũng tiền sử bị đau gout (đã bị 2 lần đau do gout) chỉ số acit uric tầm 500. :(
Chạy là sự nghiệp cả đời, ra công viên nhiều cụ 7x tuổi vẫn chạy tốt, chả có lý do gì phải vội.
Nguyên tắc là cứ đau đầu gối thì:
- Chạy chậm lại, chạy ngắn đi. Ví dụ pace 8 và chạy 3km thôi. Cần thì luân phiên đi bộ với chạy. Sau vài hôm thấy êm êm thì tăng dần khoảng cách mỗi tuần (10%/tuần).
- Thay giầy, chọn loại đế dày và êm. Nhớ kiểm tra bàn chân có bị dị tật quá lõm hay bẹt.
- Cân nhắc tiếp đất bằng mũi chân giai đoạn đang bị đau đầu gối, dần dần chuyển về tiếp đất cả bàn chân.

Bó gối có thể tốt tuỳ theo tình trạng đầu gối của cụ, không phải lúc nào cũng tốt. Em ko biết chính xác cụ bị làm sao, ví dụ nhỡ bị viêm khớp mà bó gối để chạy thì sau này cụ tèo luôn đầu gối. Cứ thả ra, chạy chậm và ngắn lại xem cơ thể phản ứng thế nào chứ đừng dùng bó gối để ép nó hoạt động tiếp trong điều kiện đã bị chấn thương nặng.

Ranfer

Xe buýt
Cụ chủ thớt cố gắng 6 năm nữa, đến 55 tuổi (theo thể trạng người Việt) sẽ thấy tốc độ xuống dốc tăng lên. Khoản nam giới cũng giảm đáng kể. Hồi em 50 cũng chỉ kém Cụ chút :))

• Vodka

rfs

Xe điện
Điều độ là như thế nào các cụ nhỉ em chạy tuần có 2-3 lần, 6km/lần, mà thấy hơi đau khớp gối, duy trì tần suất như thế có được ko cụ ? Em chạy lúc đầu thấy hơi đau, hay do vào 4 xịch tuổi rồi nên khớp nó kém vậy, haizz muốn thể thao tý cho toát mồ hôi mà khó quá :(
Cụ tập đi bộ rồi đi bộ nhanh, sau đó chạy chậm, tăng dần lên

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Chạy là sự nghiệp cả đời, ra công viên nhiều cụ 7x tuổi vẫn chạy tốt, chả có lý do gì phải vội.
- Chạy chậm lại, chạy ngắn đi. Ví dụ pace 8 và chạy 3km thôi. Cần thì luân phiên đi bộ với chạy. Sau vài hôm thấy êm êm thì tăng dần khoảng cách mỗi tuần (10%/tuần).
- Thay giầy, chọn loại đế dày và êm. Nhớ kiểm tra bàn chân có bị dị tật quá lõm hay bẹt.
- Cân nhắc tiếp đất bằng mũi chân giai đoạn đang bị đau đầu gối, dần dần chuyển về tiếp đất cả bàn chân.

Bó gối có thể tốt tuỳ theo tình trạng đầu gối của cụ, không phải lúc nào cũng tốt. Em ko biết chính xác cụ bị làm sao, ví dụ nhỡ bị viêm khớp mà bó gối để chạy thì sau này cụ tèo luôn đầu gối. Cứ thả ra, chạy chậm và ngắn lại xem cơ thể phản ứng thế nào chứ đừng dùng bó gối để ép nó hoạt động tiếp trong điều kiện đã bị chấn thương nặng.
Giày cũng quan trọng cho chạy cự ly dài các kụ nhé.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
À kụ cũng nên nghỉ quãng 1 buổi cố định 1 tuần nhé để cơ thể phục hồi

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Các kụ chạy không hợp lắm thì tập bơi trườn sấp xem sao... Món này mà bơi liên tục 1~2 km thì cũng đứ đừ. Kiếm cái bể nước mặn cho đỡ hại xoang mà tập

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Các kụ chạy không hợp lắm thì tập bơi trườn sấp xem sao... Món này mà bơi liên tục 1~2 km thì cũng đứ đừ. Kiếm cái bể nước mặn cho đỡ hại xoang mà tập
Ý em là bơi sải ạ chứ bơi nhái thì chả ăn thua

Tomtep1

Xe tải

Cảm ơn cụ, chắc có thể do em mới chạy, thời gian đầu em lại hơi húng :Dem cũng chạy, giờ chạy nhàng pace 9-10 thôi, hơn các cụ đi bộ tý, xem.chân cẳng sao đã, mới dám húng được

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cảm ơn cụ, chắc có thể do em mới chạy, thời gian đầu em lại hơi húng :Dem cũng chạy, giờ chạy nhàng pace 9-10 thôi, hơn các cụ đi bộ tý, xem.chân cẳng sao đã, mới dám húng được
9~10 phút 1 km thì cũng ngang đi bộ nhanh. Thôi tập cho mình là chính kụ hầy

PlaStork

Xe buýt
Trên các nhóm chạy bộ facebook nhiều cụ tuổi 4x share hình chụp lúc mới chạy cũng pace 8-9, nhịp tim 160-180 chỉ trong vài km đầu tiên, ấy thế mà vài tháng sau lên 10km pace 7, và 1 năm sau 20-30km pace 6 hoặc thấp hơn với nhịp tim 13x-14x. Thanh niên 2x chơi đá bóng lâu năm chuyển qua chạy thì vài tuần HM pace 5 luôn. Mình không so được.

Món chạy bộ khó nhất là hệ vận động, nếu lâu ngày không chạy thì mất rất nhiều thời gian "huấn luyện" cho nó quen với đường dài, tức là các khớp xương và dây chằng phải chịu những hoạt động lặp đi lặp lại hàng chục nghìn lần trong 1-2 tiếng. Sơ sểnh chút xíu có thể dính chấn thương, có khi phải nghỉ vài tháng, xoá sổ mọi thành quả trước đó và tạo áp lực tâm lý lên những lần sau. Vì vậy phải hết sức giữ gìn, có dấu hiệu đau là phải dừng ngay, xác định nguyên nhân và xử lý. Môn này nếu phải cố đến kiệt sức, chạy xong bải hoải chân tay, cơ thể rã rời là đang tập sai cách. Đến vận động viên chạy giải Olympic khi về đích mà chả ông nào lăn ra đất cả, mấy vị trí đầu còn cười tươi nhảy nhót selfie.

Trong khi đó tim thì dễ, cứ chạy ở zone 2 rồi từ từ pace sẽ nhanh, chả vội. Trong 1 tuần chỉ nên có 1 buổi chạy dài pace chậm, còn lại 2-3 buổi nên chạy ngắn (1/2-1/3 quãng chạy dài), pace nhanh hơn chút (tempo) hoặc luân phiên đoạn nhanh đoạn chậm (interval). Sau mỗi buổi chạy nên xen kẽ tập cái khác (bơi, đi bộ nhanh, đạp xe, GYM), tránh dồn 2 buổi chạy nặng liên tiếp. Câu cửa miệng của các runner là: hãy lắng nghe cơ thể của chính mình. Đừng chạy theo bài của bất cứ ai!

Ryan848

Xe container
E thấy sức khỏe cũng khá ổn nhưng bị thừa cân, đi khám bsi bảo bị cao huyết áp ko hiểu do làm sao, có cụ nào có kno mua máy đo theo dõi huyết áp chỉ e với, e định làm cái Omron điện tử
Nếu huyết áp cụ cao hơn mức bt 1 chút em nghĩ nên chăm chỉ thể thao, đi từ nhẹ nhàng tới duy trì thường xuyên.
Thường những người chơi thể thao đều có mức HA + nhịp tim thấp hơn người bt >>> khi lao động hay làm việc nặng sẽ đỡ bị mệt hơn.