[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

Milanista277

Xe buýt
Trường luyện gà kiếm giải ạ
Không
Vâng, chuẩn đấy ạ.

Thời em học chuyên Lý Tổng hợp, việc đi thi cũng là tình cờ, ông già nghe bạn bảo có cuộc thi vào cấp 3, thế là em cũng đi thi, ai ngờ trúng (thời 7x thì chả có luyện thi như bây giờ). Vào học thì được học với các bạn có tố chất rất tốt, lại chăm chỉ nữa nên em cũng cắm đầu vào học. Việc đội tuyển thì ko ép buộc, bạn nào thích thì sẽ có lớp luyện riêng. Em thì chả mê đội tuyển, chỉ mê bóng đá nên không tham gia. Thời em học, kém anh Ngô Bảo Châu 3 khóa, cứ 1 lớp có học bổng, 1 lớp đóng tiền học (thời đầy trường công ngoài chưa phải đóng tiền học phí)

Thời con em học chuyên Hóa sư phạm, các bạn cũng vẫn rất thông minh và chăm chỉ và cũng vừa học vừa chơi, bạn nào học tuyển thì sẽ cày nặng hơn. Lớp có 30 bạn, 1 nửa có học bổng, 1 nửa đóng học phí mà học phí thì cao hơn trường công bên ngoài nên các bạn nào cũng phải gắng sức đua tranh. Nhưng cái em thích nhất ở môi trường chuyên chính là các bố mẹ của học sính. Như lớp con em, có 30 bạn thì có 14 bố mẹ làm trong ngành Y tế (thường dân chuyên Hóa sẽ có xu hướng thi ngành Y, như lớp con em có 8 bạn đỗ Y), rất khiêm tốn, giỏi tay nghề và đặc biệt nhiệt tình. Giờ con em đã ra trường mà các bố mẹ vẫn chơi thân với nhau, có việc ốm đau là em chỉ cần ới lên group zalo thì đầy bố mẹ giơ tay xung phong giúp đỡ.

Cả thời em lẫn thời con em thì các thày cô dạy chuyên rất nhiệt tình, không hề gây khó dễ cho học trò. Thời nay các thày cô dạy chuyên thì kiếm tiền bằng cách đi luyện thi chuyên hoặc luyện thi đại học nên cũng ổn, học sinh chuyên mà có thành tích thì các thày cô lại càng có tiếng.

Dài dòng thế thôi chứ em chỉ mong các bác chê trường chuyên cật lực vào để đứa thứ hai nhà em có cơ hội vào chuyên. Chứ tỷ lệ toàn 1 chọi 20 - 30 đau tim lắm.
Các cụ cứ bảo chuyên là luyện gà, vậy mà bọn gà như cụ và em , chả ai thấy mình là gà ;)

Website
www.facebook.com

Liontran

Xe hơi
Website
diendantuoitrungnien.com
kỹ năng xã hội tốt mới là tốt. nếu không muốn làm nhà giáo, nhà nghiên cứu thì không cần học trường chuyên

Milanista277

Xe buýt
kỹ năng xã hội tốt mới là tốt. nếu không muốn làm nhà giáo, nhà nghiên cứu thì không cần học trường chuyên
Bọn học chuyên nó không chịu làm nhà giáo, nhà nghiên cứu mấy nên có cụ trên này đang ra rả là chuyên gia đầu nghành chả ai học chuyên cả đới cụ.

Website
www.facebook.com
Cụ nói chuẩn! Uống bia uống rượu, thượng đội hạ đạp, luồn cúi, đi cửa hậu, mua quan bán chức mới quan trọng, mới giàu đc, phú gia địch quốc, có chức có quyền đc cụ nhỉ! Mấy con gà nòi trường chuyên thì làm gì có cửa!

Liontran

Xe hơi
Website
diendantuoitrungnien.com
học cho lắm đi tắm cũng cởi chuồng. Ngày xưa các cụ hay trêu như vậy. Giờ nghĩ cũng thấy thấm. ka ka

botom

Xe tăng
Cụ ko thích cho con học trường chuyên thì thôi, có ai bắt ép đâu nhỉ. Môi trường ở đấy tốt hay ko, tự khắc học sinh và phụ huynh họ biết. Con e ko đủ năng lực vào trường chuyên, thì e cũng vui vẻ chịu thôi, sao cụ cứ còm kiểu cay cú, cà khịa thế. ;))
Cụ nhìn lại nick cụ ý đi. Nick mới toanh, chắc còm cà khịa nhiều để tăng tương tác, tăng còm thôi cụ ơi :).

edc

Xe lăn
Hs chuyên do nhà nước tài trợ. Ra trường ko đạt theo hệ thống như trên.
Giờ lại đổ tại nhà nước
Thế xét hệ tư nhân đi
Gs ts tư
Nckh tư
Sản phẩm tư
....
Cũng ko có luôn.
Đúng là miệng người chuyên = trôn trẻ.
Có Mod nào đi qua. Tiễn cái nick này nghỉ mấy hôm, spam hơi nhiều :))

kduc

Xe container
Cụ ko thích cho con học trường chuyên thì thôi, có ai bắt ép đâu nhỉ. Môi trường ở đấy tốt hay ko, tự khắc học sinh và phụ huynh họ biết. Con e ko đủ năng lực vào trường chuyên, thì e cũng vui vẻ chịu thôi, sao cụ cứ còm kiểu cay cú, cà khịa thế. ;))
Bố mẹ thường bắt con cái làm điều mình ko thực hiện được :D, nick kia chắc xưa trượt chuyên, con lại vừa bị loại nên cay cú thôi mà, kệ đi.
Ai chê hs chuyên cứ chê, e chỉ cười thôi khi họ không trong cuộc tại thời điểm này.

caisua

Xe lăn
Cụ nói chuẩn! Uống bia uống rượu, thượng đội hạ đạp, luồn cúi, đi cửa hậu, mua quan bán chức mới quan trọng, mới giàu đc, phú gia địch quốc, có chức có quyền đc cụ nhỉ! Mấy con gà nòi trường chuyên thì làm gì có cửa!
giờ đang lần lượt xếp hàng làm củi cho bọn trường chuyên có thực chất nó lên dần.
kỹ năng xã hội bọn chuyên học phút mốt chứ chả gà tồ gì đâu cụ, tuy nhiên cũng tùy đạo đức từng người mà ứng dụng tới đâu chứ bọn này hơi khó hạ mình. Như bọn lớp em nhìn quanh toàn GĐ của hơn trăm lính nên các kỹ năng này chúng đều điêu luyện rồi

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Dù một quyển sách tồi ta vẫn học được điều hay trong đó.
Có nhân tố người tài thì ở môi trường nào cũng tài, các cụ cứ qua lại thế này đến sáng không xong.

Rivers

Xe container
Dù một quyển sách tồi ta vẫn học được điều hay trong đó.
Có nhân tố người tài thì ở môi trường nào cũng tài, các cụ cứ qua lại thế này đến sáng không xong.
Thực ra chẳng cần qua lại đến sáng làm gì, chỉ cần tự hỏi và trả lời thật lòng: nếu được chọn, các cụ sẽ cho con mình học ở trường chuyên hay trường thường, và tại sao lại chon như vậy?
Thế là ra ngay thôi mà.

• Vodka
Reactions: edc

bachlamhqhg

Xe buýt
Thực ra chẳng cần qua lại đến sáng làm gì, chỉ cần tự hỏi và trả lời thật lòng: nếu được chọn, các cụ sẽ cho con mình học ở trường chuyên hay trường thường, và tại sao lại chon như vậy?
Thế là ra ngay thôi mà.
Trường thường của cụ là trường công thường?

Belat Missan

Xe điện
Thế là ra ngay thôi mà.
Chả cần chuyên hay chọn.
Trường tốt tốt tý năm nào các cụ chả chen nhau xếp hàng. :D

kvboto

Xe container
Thì đi làm Kiểm Tra Số,... lo giề hả cụ ?

Gà nòi chuyên, thực tế quanh em biết, cấp 3 học chuyên ra,...một số lại cực giỏi trong cái vế đầu trong còm trên của cụ,... biểu hiện và lý do:
- Hiểu biết nhiều nhưng ít nói, ít chia sẻ,... và giữ làm lợi thế
- Đầu óc nhanh nhạy, nắm bắt ý sếp trên rất tốt, nhanh... và phản ứng rất tốt, vừa ý cấp trên
- Học chuyên cầy cuốc nhiều nên thần kinh cực vững, chịu áp lực tốt, cường độ cao rất trì và sức khỏe cũng đỉnh,... nhậu, đi theo và chiều cấp trên hết ý

Liontran

Xe hơi
Website
diendantuoitrungnien.com
Cụ nói đúng là nhiều người học trường chuyên thì đầu óc nhanh nhạy hơn, hiểu biết nhiều nhưng ít nói, ít chia sẻ. Còn thần kinh vững và phản ứng tốt, làm hài lòng cấp trên thì chưa chắc :))

Cavoi01

Xe tải
[QUOTE="Ha loi pho 2022, post: 64241544, member: 810125"
Về việc hù dọa kiểu, hs chuyên có 'tố chất' hơn là không đúng. Vì cách tuyển chọ chẳng chứng minh tố chất gì cả.
Ví dụ 1 lớp chuyên toán tuyển 30 bạn, điểm toán từ 10 đến 7. Những bạn điểm 6 bị trượt.
Các bạn 6 điểm là các bạn HSG trường ko chuyên.
Nên ở đây có sự liên thông liên tục, 6, 7..... 10
[/QUOTE]
Cụ chẳng biết gì về chọn hs có tố chất vào chọn và chuyên.
Nếu học sinh năm nay trượt, học trường thường nếu trong năm học có thành tích tốt trường chuyên sẽ mời vào học kể cả THPT. Chỉ sợ kém thôi

Star14

Xe máy
Đây, nguồn này là 1 nguồn trẻ đêy
[/QUOTE

Cụ này gây sự rất thiếu hiểu biết, em thật! "Hội" chuyên (kể cả chuyên miền núi - nếu có) không ai vào ĐH Hải Phòng hoặc Công nghệ GTVT ạ. Cụ nên dẫn chứng và hỏi NCKH sinh viên Bách Khoa hay ĐH Công nghệ ... thì hơn.
Hơn nữa cụ nên tìm hiểu cả hiện trạng NCKH sinh viên hiện nay ở các trường ĐH tốp dưới.

Website
www.facebook.com
Đấy là 1 ví dụ thôi
Nếu cần thì tống kết sv NCKH cả nước
Xin lỗi BkHN ngày xưa sv NCKH ko có hs chuyên.
Đúng cụ ạ, đội chuyên toàn đội huênh hoang dùng năng lực tự thân thì tuổi gì làm NCKH, có làm cũng tuổi gì bằng được anh em giỏi luồn cúi quan hệ như em, hoặc giỏi đầu thai, cụ nhỉ!