[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

prado2012

Xe điện
À mà ngay đất quê em bảo lần em định mua giá 3tr m2 nhưng ko quyết đoán. Giờ lên 10tr m2 sau 1 năm đây, tiếc thế thì tiếc cả đời mất ạ :D
Tiếc có lấy lại được đâu mợ nhỉ. Chỉ mong mỗi lần mất là khôn ra một ít. :D
Ai cũng quyết định đầu tư đúng thì giàu hết cả.
Hồi em tốt nghiệp ĐH gom tiền dành dụm làm thêm hồi SV mua cái laptop, xong chả dùng mấy vì công ty cấp. Nếu tiền đó mua vàng thì giờ được nửa cái ô tô. :))
Em năm ngoái định mua cái nhà be bé ngõ 2 ô tô ngay trung tâm giá rất vừa số tiền nhàn rỗi của em. Nhưng chần chừ không mua xong cũng tiếc vì giờ covid để tiền cũng sốt ruột.
Mà thôi kệ, biết đâu số giàu mang đến dửng dưng. :P
[/QUOTE]
Vâng giàu nghèo có số, mọi quyết định đã qua đều là đúng, ít nhất trong bối cảnh đó.
Nên em sống ko bao giờ hối tiếc :D
[/QUOTE]
Mợ chuẩn, em không có thói quen quay đầu và giá như. Nhìn về phía trước thôi.

prado2012

Xe điện
Đầu những năm 2000 sau vụ 11.9 mà cụ có visa đi mỹ cho cả hai vợ chồng là gớm đấy 😳😀
Vâng em sang đúng sau dịp 11.9 xem groud zero còn đen xì. Ông xã bị giữ lại hỏi thăm mãi vì tên giống một chú khủng bố đang được truy tìm. Hồi đấy nghèo như con mèo nhưng thích là nhích.

vihali

Xe container
Ui giời, vợ chồng nhà em cưới song vét sạch tiền làm chuyến trăng mật bên Mỹ và Âu, về nhà 6 tháng sau mới có tiền mua tivi đây.
Hehe, TV thì làm vài bữa là có chứ cơ hội đi đây đi đó của tuổi trẻ làm sao mua lại được cụ nhỉ? Em đã từng dọn cả nhà sang nước ngoài, sinh con, rồi lại chuyển cả nhà về HN, bắt đầu từ đầu. Cuộc sống vật chất có thể không bằng người ta, đừng thiếu, còn tinh thần đầy đủ hay không là hoàn toàn do mình.

Ồ, kỉ niệm nhớ mãi không quên. Về xong là em có bầu luôn nhóc 1 giờ nó vừa vô đại học, lãi thế còn gì ;)) Cho làm lại em vẫn làm như thế.
Em giống cụ. Con bé nhà em đậu ở Singapore rồi chui ra ở Hàn Xẻng. Nó trắng như gái Hàn.

Smile1102

Xe container
Hồi mới có sốt đất , biết là mua đất sớm sẽ ra xèng nhưng mà không đủ vốn mà mua. Tay bé thì chỉ mua được 1-2 lô thôi. Huy động tiền hồi ấy lại khó,chỉ những tay to có vốn thì mua được nhiều. Khó bó cái khôn.
Ôi mãi mới tk được 1/2 cái nhà ấy cụ. Nên chỉ mua đc 1 cái thôi dù thấy là thời điểm quá đẹp để mua. Em mua xong mà sau đó nó lên luôn tới giờ. vẫn may mua đc cái nhà giá rẻ.

công nông tàu

Xe container
Vâng, mình ko trách gì các cụ, nhưng cũng nhìn lại để thấy việc có tầm nhìn quan trọng đến thế nào. Có tài sản tích luỹ để lại thì lúc gặp cơ hội đầu tư hay cần vốn làm ăn mới bật lên được. Mà cụ làm 10 năm mua hẳn được cái nhà thì giỏi rồi còn gì :|

Lại nói ngày xưa, cách đây ~ 30 năm, bố chồng em được phân nhà ở cả mạn HQV rồi Láng Hạ, tóm lại mấy nơi cơ (ngày xưa các Sở hoặc công ty NN ở HN nhiều quỹ đất), mà chê xa xôi nên... bán hết sạch 8-| xong mua 1 cái nhà trong ngõ phố cũ gần hồ, thời đó thì bờ Hồ là trung tâm nhất rồi, nên nhà đúng kiểu ngõ nhỏ phố nhỏ có giàn hoa giấy trong bài hát, nhưng giá đến hơn 50 cây vàng :-ss

Em nghe kể lại chuyện xưa chỉ biết kêu trời, tưởng tượng xem, thời đó ví như khu Cầu Giấy giá đất chỉ tính theo chỉ vàng hoặc vài cây vàng. Mấy chục năm trôi qua vèo, cái nhà ngõ phố hiện tại giá trị vẫn thế, còn ở Cầu Giấy hay Trung Hoà thì từ ao chuông, vườn táo, đầm sen ngày xưa...đã thành building to đùng, giá đất đã tăng gấp nhiều lần :-<. Các cô chú cùng cơ quan bc em được phân nhà ở Láng Hạ vẫn giữ đến giờ thì ngồi cười khà khà khà cho thuê quán cà phê. Còn bố mẹ chồng em thì đi làm công chức chân chỉ hạt bột, về hưu có nhõn lương hưu, ít tiết kiệm gửi bank với cái nhà đang ở :T
--
Mỗi lần em léo nhéo kêu ca chuyện đất cát thì lão chồng lại bẩu thồi thồi chuyện các cụ ngày xưa ồi, sao cứ đi so sánh giá xưa vs giờ làm chi, mình cố gắng mà làm rồi kiếm lại, em bẩu gớm tôi đố lão giờ làm gì kiếm được 20 tỷ đó. Thế là lại gừ nhau :T
--
Nói túm lại ta nhìn vào các sự hạn chế của những người đi trước để tránh bị lặp lại, chứ cuộc đời có mấy mà để mắc sai lầm rồi rút kinh nghiệm [-(
Mỗi thời 1 khác cụ ạ. Khu tập thể nhà em ngày xưa ở Chùa Láng. Đường gập ghềnh, ao rau muống quanh khu. Lúc đó có xuất nhà tập thể ở Nghĩa đô, Giảng võ, Thành công.. mấy cụ hiệu trưởng hiệu phó âm thầm chia nhau chuyển hết lên đó ở. Nhà em dạo đó ở trong khu tập thể của trường, do có bà nội già nên lúc phân nhà mẹ em chọn căn cuối dãy nhà, sát với nhà tắm tập thể để dễ bề giặt giũ tuy ồn ào, ẩm thấp suốt ngày, chưa kể chỗ góc khu vắng vẻ lo sợ trộm cắp.
Sau mấy chục năm, đường Nguyễn Chí Thanh mở rộng, đường chùa Láng lên thành phố, giá nhà lên chóng mặt. Mấy cụ lên nhà tầng giờ nhìn về khu tập thể mà tiếc. Nhà em đến lúc mở cửa bỗng dưng thành mặt đường, do ở đầu góc nên diện tích cũng dôi ra kha khá. Giờ bỗng nhiên thành 2 chục tỏi. Đúng là qua cơn bĩ cực lại tới hồi thái lai ( tiếc là em đi lấy chồng xa cũng chả đc xơ múi gì trong cái hai chục tỏi ấy :D )

prado2012

Xe điện
Mỗi người mỗi lộc. Cũng có người tất tay vào mảnh nhà phố thì bị quy hoạch đúng tim đường thì sao nào.

Leanh65

Xe container
Em đã từng làm cho DN FDI của Hàn quốc, Hongkong (văn hóa Mỹ vì chủ gốc Hongkong quốc tịch Mẽo rồi), Nhật. Nói chung như tính em thì vẫn thích làm cho FDI cụ ạ, rõ ràng, rạch mạch, lương thưởng theo đúng năng lực và đề cao tinh thần làm việc nhóm chứ không tiêu cực như DN VN. Làm cho hội FDI nếu mình làm tốt thì rất được tôn trọng.

Đọc trong thớt này nhiều cụ là chủ doanh nghiệp, ít cụ làm thuê thuần như em.
Em tính sơ bộ nhà em (2 vợ chồng và 1 F1) như sau:
- Hiện tại 2 vợ chồng đi làm lĩnh lương tháng. Có 1 nhà đang ở và 2 mảnh đất (trong đó 1 mảnh đất em định cho F1 sau này nếu nó cần, đất mặt đường ở tỉnh chắc cũng tương đương căn chung cư cấp thấp ở HN). Nhà đất còn lại 2 vợ chồng lo tuổi già + lương hưu. Cho F1 lắm nó và chồng nó lại không phấn đấu, để chúng nó tự thân vận động.
- Em có 2 cái Hợp đồng BHNT đóng hơn nửa thời gian rồi.
- Còn một ít cổ phiếu, Au và tiền tiết kiệm ở ngân hàng, tất cả cộng lại cũng bằng căn nhà nho nhỏ, khoản này em định vài năm nữa mua mảnh đất ngoại thành. Chắc mua được mảnh nhỏ thôi vì đất quê đang hét giá cao hơn cả phố :D và vườn rộng em cũng không làm vườn được, đau lưng lắm. Xây cái nhà 3 gian 1 chái, để độ đôi ba chục mét trồng tí cây, hoa, rau thơm thôi.
- Lúc em 50 tuổi thì F1 tốt nghiệp ĐH, hy vọng nó cố gắng tự nuôi thân. Lúc đấy em nghỉ cũng được, hoặc thích và đủ sức khỏe, có khi em chuyển việc làm cho vui. Công việc của chồng em có thể làm ngoài được, nên sau khi nghỉ hưu cũng có thể túc tắc làm tùy ông ấy.
- Em đang học thêm 1 ngoại ngữ, học đàn. Thể thao thì em chơi đều đặn hàng ngày được 7-8 năm rồi (giúp mình năng động, có mối quan hệ XH và xả stress cực tốt). Ngoài ra em có công việc viết lách, cũng có thêm ít thu nhập nhưng em cũng lười nên vui là chính. Em không thích du lịch khám phá như nhiều cụ nên cùng lắm đi nghỉ dưỡng loanh quanh thôi. Cách đây hơn chục năm, do công việc phải đi nhiều trong và ngoài nước em thấy mệt lắm.
Em xuất thân nhà nghèo, tự thân vận động nên cũng thích kiếm nhiều tiền. Nhưng nhiều lúc đồng nghiệp ở cty cũ ới làm thêm, em cũng phải cân nhắc, thêm tiền thì bỏ bớt cái khác hoặc phải đi xa là em ngại, nên hầu như từ chối. Giúp họ mấy việc lặt vặt free thì được. Cách đây chục năm em nỗ lực cày trả nợ bị viêm dạ dày cấp, sợ lắm.
- Bố mẹ chồng em trước cũng nói có cho chồng em nhà ở quê (cách chỗ em đang ở 60 km và lại là tỉnh khác) và cũng chưa sang tên cho chồng em, nên em cũng không quan tâm đến món này. Có khi đến giờ ông bà thay đổi ý định rồi. Nếu có thì chồng em toàn quyền quyết định.

Em tự thấy như thế em nghỉ hưu lúc 50 tuổi cũng được (lúc đó chồng em chưa nghỉ hưu). Biết đủ là đủ.Nếu so mức của nhiều cụ là thu nhập thụ động 100 củ/tháng hoặc tài sản 1 triệu Biden mới nghỉ hưu được thì lúc xuống lỗ em cũng chưa được nghỉ. 😁
Vc em chả thuần làm thuê. Nhà em vất vả đường con cái nên cả thời tuổi trẻ dành hết tg, tiền bạc cho mục tiêu này. Với lại cái nghêg tc-kt như vc em thì không làm chủ hay chơi ck, bhnt gì được vì nhìn đâu cũng thấy vi trùng. Nói như cụ nào trên kia là chỉ chăm chăm nhìn bctc với lại quá quen với các chiêu bơm thổi nên mất lòng tin không liều lĩnh được. Gấu em có thú vui là tiền chỉ tống tất vào gửi tk. Mấy lần mua đất đều cãi nhau to. Mà mợ định về hưu 50 thì chắc chưa lấy được sổ. Sợ từ nay đến đó tuổi hưu lại kéo như kẹo ấy chứ. Gấu em giống mợ là không thích làm vườn, chỉ thích cắt rau, hái quả với chỉ đạo. Em bị mắng suốt vì đã làm gì hay bị đam mê quá đà. Đang làm vườn là hay cố quên giờ đón con hay quên cắm cơm...đại loại như vậy nên cứ trí chóe suốt. Em rất dị ứng câu : ở nhà có mỗi việc...mà.. Ơ mà em vẫn đi làm, vẫn nộp lương lậu đầy đủ đấy nhé. Thế nên đàn ông không nghỉ hưu hẳn lúc 50 được đâu, vớ vẩn sập dàn thiên lý như chơi ấy chứ. Em cảnh báo các cụ có ý định hưu sớm nhé. Lúc ấy các mợ đa phần vẫn 4x là khá gay.:D

Leanh65

Xe container
Em đã xem (về cơ bản) hết 33 trang của topic này, các bàn luận và ước mơ của các Cụ/Mợ đều rất bổ ích, rất hay! :) Cơ mà em tự nhiên nhận thấy một điều: đúng là "nước mắt chảy xuôi" thật các Cụ/Mợ ạ...

Trong tuyệt đại đa số các mơ ước (hưu trí) tuổi 50 không hề thấy bóng dáng của Cha Mẹ chúng ta đâu cả !?...

Khi chúng mình bước vào tuổi 50, các Cụ khi ấy trẻ cũng phải ngoài 70, còn không thì đa số cũng ngoài 80, cái tuổi mà người già lại bắt đầu quay về với tuổi thơ: ăn phải nhắc, tắm giặt cũng phải nhắc, rồi thì không được làm cái này, cái kia. Tất nhiên là không phải ai cũng giống ai nhưng xu hướng chung của người già cả tầm tuổi ấy là có vấn đề về sức khỏe (tâm lý lẫn thể chất).

Cá nhân em và gia đình hiện sống cùng mẹ già (bố đã qua đời), tài chính không phái lo cho tương lai kể cả khi về hưu hết. Em có một ước mơ là có một cái khu dưỡng lão nào đó ở ta thật xịn: sống độc lập như một căn hộ, lại có chăm sóc sức khỏe chất lượng cao 24/24, môi trường thiên nhiên tốt lành! Em (với bà xã) sẽ chuyển vào ở với mẹ! Với điều kiện như vậy mình vẫn độc lập, làm những gì mình thích, đi chơi đây đó.v.v... và đồng thời mình vẫn sống cùng các cụ già trong khi các cụ được chăm sóc một cách chuyên nghiệp (hơn là mình tự chăm sóc!).

Hiện tại thì ước mơ này hơi khó thực hiện so với đ/k thực tế ở nước ta... :P
Em nghĩ không ổn với VN ta như bây giờ. Em quyết định nghỉ hưu sau khi bố em mất vì UT sau 5 năm chữa trị. Nhà em đông ae nên bố em dù về hưu ở tuổi 52 lương cũng khá cao so với nông thôn nhưng vẫn phải đi làm thêm việc khác ngoài chuyên môn để kiếm tiền nuôi tiếp 4 đứa em ăn học. Khi đó em còn khó khăn chưa giúp đỡ được gì. Đến khi giúp được thì thời gian ngắn là bố em phát hiện ut. Hiện em còn mẹ già sống 1 mình ở quê và em là con trưởng nhưng cụ nhất định không chịu ra ở với con dâu tp. Em 7 năm nay phải thuê người đến ở cùng cụ. Cụ được ở chính nhà mình, vẫn tự chủ nên lại khỏe ra. Còn cô ruột em đi viện dưỡng lão được 5 năm phải về từ năm ngoái. Nếu không về thì cứ tháng 2 lần viện phải đưa xe với hộ lý chở đi viện cấp cứu. Về quê hơn năm nay lại chả phải đi viện lần nào. 2,3 năm đầu đi viện dưỡng lão rất thích, về thấy thay đổi hẳn nếp sống cũ. Nhưng càng lâu dài thì lại phát sinh cảm giác cô đơn, sợ cái ngày ấy đến gần đâm ra sức khỏe suy sụp.

alceste

Xe điện
Mỗi thời 1 khác cụ ạ. Khu tập thể nhà em ngày xưa ở Chùa Láng. Đường gập ghềnh, ao rau muống quanh khu. Lúc đó có xuất nhà tập thể ở Nghĩa đô, Giảng võ, Thành công.. mấy cụ hiệu trưởng hiệu phó âm thầm chia nhau chuyển hết lên đó ở. Nhà em dạo đó ở trong khu tập thể của trường, do có bà nội già nên lúc phân nhà mẹ em chọn căn cuối dãy nhà, sát với nhà tắm tập thể để dễ bề giặt giũ tuy ồn ào, ẩm thấp suốt ngày, chưa kể chỗ góc khu vắng vẻ lo sợ trộm cắp.
Sau mấy chục năm, đường Nguyễn Chí Thanh mở rộng, đường chùa Láng lên thành phố, giá nhà lên chóng mặt. Mấy cụ lên nhà tầng giờ nhìn về khu tập thể mà tiếc. Nhà em đến lúc mở cửa bỗng dưng thành mặt đường, do ở đầu góc nên diện tích cũng dôi ra kha khá. Giờ bỗng nhiên thành 2 chục tỏi. Đúng là qua cơn bĩ cực lại tới hồi thái lai ( tiếc là em đi lấy chồng xa cũng chả đc xơ múi gì trong cái hai chục tỏi ấy :D )
Ôi cứ biết thế, ước gì với giá mà thì hết ngày. Biết thế hồi coin có mấy trăm đô ko tất tay để mua hết thì h giàu mấy lần 20 tỉ. Biết thế lúc TGG 0.6 mua luôn 100k h lên 60 bán đúng đỉnh :)
Còn nói thật, trừ khi gia đình ở trên mảnh đất đó, hay có tài chính cực kì vững, hoặc vô cùng nhiều nhà đất chứ giữ và để ko một mảnh đất/nhà 30 năm chờ nó tăng giá lên 20 tỉ thì chắc là ko bao h. Đến 2005, cho thuê nhà, đất, trừ làm cửa hàng hay phố lớn, còn là một việc rất hiếm. Và ai biết được trong 30 năm giữ mảnh đất đấy, đến năm thứ 20 mà giá nó chưa tăng, hoặc tăng không đáng kể thì có giữ lại nữa không?
Sao ko nghĩ gia đình lúc đó ăn học cho con có khi còn chẳng đủ, có khi bán cái mảnh đất đấy đi, mới có tiền cho chồng mợ ý học đại học một cách đầy đủ như nhà người ta đấy.

Smile1102

Xe container
Bố mẹ em ở quê đất rộng, lúc bọn em còn bé hay đi học bán cũng ko ai mua, đất rẻ như bèo, nếu có tí giá chắc cũng bán rồi đấy ạ.
Tự nhiên bây giờ đắt lên, có khi cũng phải đc 15-20 tỷ rồi đấy.
Em chắc cũng đc 200-300m2 sau về ở với các anh chị cho vui.
Chồng em hồi xưa đòi mua Bitcoin lúc còn 100usd từ rất lâu mà em ko đồng ý :D.
Giờ lại đầu tư roài, giữ một ít các loại coin khác nhau, sau 5-10 năm nữa biết đâu đổi đời.

prado2012

Xe điện
Em nghĩ không ổn với VN ta như bây giờ. Em quyết định nghỉ hưu sau khi bố em mất vì UT sau 5 năm chữa trị. Nhà em đông ae nên bố em dù về hưu ở tuổi 52 lương cũng khá cao so với nông thôn nhưng vẫn phải đi làm thêm việc khác ngoài chuyên môn để kiếm tiền nuôi tiếp 4 đứa em ăn học. Khi đó em còn khó khăn chưa giúp đỡ được gì. Đến khi giúp được thì thời gian ngắn là bố em phát hiện ut. Hiện em còn mẹ già sống 1 mình ở quê và em là con trưởng nhưng cụ nhất định không chịu ra ở với con dâu tp. Em 7 năm nay phải thuê người đến ở cùng cụ. Cụ được ở chính nhà mình, vẫn tự chủ nên lại khỏe ra. Còn cô ruột em đi viện dưỡng lão được 5 năm phải về từ năm ngoái. Nếu không về thì cứ tháng 2 lần viện phải đưa xe với hộ lý chở đi viện cấp cứu. Về quê hơn năm nay lại chả phải đi viện lần nào. 2,3 năm đầu đi viện dưỡng lão rất thích, về thấy thay đổi hẳn nếp sống cũ. Nhưng càng lâu dài thì lại phát sinh cảm giác cô đơn, sợ cái ngày ấy đến gần đâm ra sức khỏe suy sụp.
Đọc ở đâu đó thế hệ 7x sẽ là thế hệ cuối cùng báo Hiếu nuôi dưỡng cha già mẹ héo còn chính chúng ta sẽ là thế hệ đầu tiên vô dưỡng lão ở VIệt nam. Vậy nên mới đưa lên đây buôn cùng các cụ mợ. Nếu đúng như vậy thì các cụ các mợ sẽ muốn ngôi nhà đó sẽ như thế nào? Trong thành phố? Ơ ngoại ô nhưng tiện đi viện?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Bố mẹ em ở quê đất rộng, lúc bọn em còn bé hay đi học bán cũng ko ai mua, đất rẻ như bèo, nếu có tí giá chắc cũng bán rồi đấy ạ.
Giờ lại đầu tư roài, giữ một ít các loại coin khác nhau, sau 5-10 năm nữa biết đâu đổi đời.
em cũng mua vài con coin cơ mà mua nhầm giờ, hihii.
An ủi để đó chờ nó lớn, hahaa.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em thích về hưu khi còn trẻ, thích tụ tập, thích đi chơi xa với bạn bè, thích trồng ít cây, hoa cho vui, thích nấu ăn, thích ăn uống, ...
Mà em có hội các cô bạn sẵn sàng huýt sáo cái là lên đường rồi :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đọc ở đâu đó thế hệ 7x sẽ là thế hệ cuối cùng báo Hiếu nuôi dưỡng cha già mẹ héo còn chính chúng ta sẽ là thế hệ đầu tiên vô dưỡng lão ở VIệt nam. Vậy nên mới đưa lên đây buôn cùng các cụ mợ. Nếu đúng như vậy thì các cụ các mợ sẽ muốn ngôi nhà đó sẽ như thế nào? Trong thành phố? Ơ ngoại ô nhưng tiện đi viện?
Em thích ko qúa xa, để con em lười đi thăm em :) nhưng ko quá gần tp hihii
Em ko quấn con cái quá, nên em nghĩ về già em cũng sẽ rất độc lập...

prado2012

Xe điện
Em thích ko qúa xa, để con em lười đi thăm em :) nhưng ko quá gần tp hihii
Em ko quấn con cái quá, nên em nghĩ về già em cũng sẽ rất độc lập...
Cứ vứt coin đấy đi, khéo về già nó lại cho chị em ta 1 mớ vào khu Vip lão bà sành điệu. Em đọc thì thấy đó là xu hướng của tương lai. Chọn loại công nghệ thôi, em thích coin công nghệ xanh.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cứ vứt coin đấy đi, khéo về già nó lại cho chị em ta 1 mớ vào khu Vip lão bà sành điệu. Em đọc thì thấy đó là xu hướng của tương lai. Chọn loại công nghệ thôi, em thích coin công nghệ xanh.
em mua dot và trx :)
Chả hiểu nó là cái loại gì, định mua link rồi lại đổi sang dot, hihihi

công nông tàu

Xe container
Sói nhà em đòi chơi bicoin từ ngày đầu tiên có nó. Em không nhớ là bao nhiêu nhưng mang máng ông ấy bảo 1 bitcoin = 1$. Do mấy ông bà bên ngân hàng tủ chơi kêu là đồng tiền tương lai bla..bla. Họ rủ đi nghe tuyên truyền về nó em tưởng tượng như mấy ông bà đa cấp nên em nhất quyết không cho mua. Bây giờ giá trị nó tăng cao quá, thỉnh thoảng ông ấy vẫn nói kháy em : phàm việc gì về nhà hỏi vợ rồi làm ngược lại kiểu gì cũng thắng.
Em thuộc kiểu người giữ chặt tiền gửi tiết kiệm chả dám đầu tư gì nên cũng bỏ lỡ nhiều cơ hội . Giờ thì sống tằn tiện chắc cũng đủ sống đến già chả tham vọng gì nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

pham minh

Xe container
Cá nhân cháu thấy, đã nghỉ hưu thì sống đơn giản, giảm chi tiêu nên tài chính cũng cần mức đủ dùng, không quá quan trọng.
Kế hoạch của cụ ổn đấy. Phải có kế hoạch thì khi ngừng ko bị hụt hẫng