[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

prado2012

Xe điện
Sao mà biết được thời thế. Với các cụ thì ở trong phố, gần Bờ Hồ, dạo phố cổ là giá trị tinh thần khác rồi. Sao con cháu lại trông chờ các cụ phải hi sinh cuộc sống đó để kiếm sẵn 20 tỉ nhỉ?

Với 1 số người, họ chỉ cần lượng tiền vừa đủ cho cuộc sống, còn lại, họ tìm ý nghĩa cuộc sống ở chỗ khác, mang tính tinh thần hơn. Giờ mang 20 tỉ để đổi 20 năm cuộc sống mà em đã trải qua, em cười khẩy. Năm 2k ở tuổi 25, lương tháng 3k usd mà em nướng vào du lịch hết. Em chả bao giờ nghĩ nếu gom số tiền ấy mua mấy cái nhà ở HN thì giàu to bởi những nhà đó ko thể mua thời tung hoành của tuổi trẻ.
Ui giời, vợ chồng nhà em cưới song vét sạch tiền làm chuyến trăng mật bên Mỹ và Âu, về nhà 6 tháng sau mới có tiền mua tivi đây.

alceste

Xe điện
--
Mỗi lần em léo nhéo kêu ca chuyện đất cát thì lão chồng lại bẩu thồi thồi chuyện các cụ ngày xưa ồi, sao cứ đi so sánh giá xưa vs giờ làm chi, mình cố gắng mà làm rồi kiếm lại, em bẩu gớm tôi đố lão giờ làm gì kiếm được 20 tỷ đó. Thế là lại gừ nhau :T
--
Nói túm lại ta nhìn vào các sự hạn chế của những người đi trước để tránh bị lặp lại, chứ cuộc đời có mấy mà để mắc sai lầm rồi rút kinh nghiệm [-(
Mợ thật là buồn cười. Của đó là của bố mẹ chồng, ko phải của mình đâu. Của bm chồng chưa chắc đã là của con giai, mà con các cụ có từng ý nhà đất thì có khi lại ko thành đạt được như hiện nay, hoặc nếu thành đạt có khi lại không lấy mợ.
Mới đừng nói 30 năm, 10 năm trước Hoàng Quốc Việt còn hoang vu lắm, kéo mợ là các cụ còn bán nhanh hơn. Kinh tế mỗi năm 1 khác, VN 20 năm vừa rồi phát triển ở tốc độ ko ai có thể ngờ tới, làm gì có ai nghĩ được xa thế về những thứ cả đời mình chưa trải qua bao h.

Tieu Phong

Xe tải
Các mợ thì e khg bàn tới còn các cụ về hưu phải cẩn thận, có cái sổ hưu vk lĩnh hộ, không đi làm nữa quỹ đen quỹ đỏ lộ hết. Thế là tự dưng trở lại thời đi học ( thời xưa xin tiền bố mẹ, bjo xin tiền vk) làm gì cũng phải lập dự toán trình phê duyệt. Bên CQ e có mấy ông nghỉ rồi, bjo lại phải kiếm việc đi làm, vui hay khg thì còn tùy hoàn cảnh, nhưng chủ yếu để khỏi phải xin tiền...

barca6996

Xe container
Ui giời, vợ chồng nhà em cưới song vét sạch tiền làm chuyến trăng mật bên Mỹ và Âu, về nhà 6 tháng sau mới có tiền mua tivi đây.
Vậy là sau trăng mật là không bị vỡ mật hả cụ 😱

tienthanh6t

Xe buýt
Ủng hộ đồng niên, giống như cụ thôi e cũng mong mỏi đc nghỉ ngơi chứ chờ đến 62 cónlex đời chẳng còn mấy mà vui thú. Dự tính 55 tuổi là trong kế hoạch để con cái đủ lớn và mình cũng có thời gian chuẩn bị hậu cần. E tính mua 1 ngôi nhà nhỏ ở miền núi vùng có khí hậu mát mẻ để qua mấy tháng hè oi bức của miền Bắc, nhà Hà Nội sẽ cho thuê bớt để thuê một chỗ nho nhỏ gần biển ở MN tránh rét còn được ngắm nghía hồi tưởng thời trai trẻ, mong muốn đơn giản là vậy mà thấy gấu em tất ủng hộ rồi, giờ là thực hiện khâu chuẩn bị thôi

Ps ngôi nhà nhỏ trên núi của e đây.
Báo cáo các cụ tình hình là nằm nhà mãi do covid nên tự dưng suy nghĩ nhiều đến vấn đề tuổi già sẽ như thế nào các cụ ạ!
Năm nay em cũng 47 mùa lá rụng, con cái thì gần lớn. Cũng chỉ vài ba năm nữa là bọn chúng tốt nghiệp đại học rồi ra khỏi vòng tay của mình. Em về cơ bản thì đã chuẩn bị đủ tài chính nuôi 2 thằng đến hết đại học, bọn chúng học xong xác định cho tự bơi! Tài chính cá nhân cho tuổi già cũng cơ bản đã lo xong, nếu cuộc sống ko có gì đột biến thì cứ túc tắc ngày 3 bữa thì cũng ko phải nhờ con cái vài chục năm nữa. Qua dịch covid này thấy cuộc sống cũng mong manh quá nên em cũng không còn cảm thấy có động cơ kiếm tiền nữa vì đã làm là phải động não, động tay chân và có phần phải cạnh tranh tìm kiếm khách hàng. Giờ chỉ muốn nghỉ hưu nhưng không làm gì thì lại chán! Các cụ tầm tuổi em và trên tuổi em đã có kế hoạch nghỉ hưu chưa và khi nghỉ hưu thì các cụ mợ sẽ làm gì để có tuổi già vui vẻ và lành mạnh?

Yeuaibaygio

Xe container
Trong tuyệt đại đa số các mơ ước (hưu trí) tuổi 50 không hề thấy bóng dáng của Cha Mẹ chúng ta đâu cả !?...

Khi chúng mình bước vào tuổi 50, các Cụ khi ấy trẻ cũng phải ngoài 70, còn không thì đa số cũng ngoài 80, cái tuổi mà người già lại bắt đầu quay về với tuổi thơ: ăn phải nhắc, tắm giặt cũng phải nhắc, rồi thì không được làm cái này, cái kia. Tất nhiên là không phải ai cũng giống ai nhưng xu hướng chung của người già cả tầm tuổi ấy là có vấn đề về sức khỏe (tâm lý lẫn thể chất).

Cá nhân em và gia đình hiện sống cùng mẹ già (bố đã qua đời), tài chính không phái lo cho tương lai kể cả khi về hưu hết. Em có một ước mơ là có một cái khu dưỡng lão nào đó ở ta thật xịn: sống độc lập như một căn hộ, lại có chăm sóc sức khỏe chất lượng cao 24/24, môi trường thiên nhiên tốt lành! Em (với bà xã) sẽ chuyển vào ở với mẹ! Với điều kiện như vậy mình vẫn độc lập, làm những gì mình thích, đi chơi đây đó.v.v... và đồng thời mình vẫn sống cùng các cụ già trong khi các cụ được chăm sóc một cách chuyên nghiệp (hơn là mình tự chăm sóc!).

Hiện tại thì ước mơ này hơi khó thực hiện so với đ/k thực tế ở nước ta... :P
Vì nhà cụ hơi đặc thù nên cụ canh cánh bên lòng chuyện lo cho mẹ già.
Chứ em nghĩ việc lo cho F1 học hết ĐH và lo cho bố mẹ khi già yếu đều là việc đương nhiên, hai việc này kể ra ỏ thớt này hơi lạc đề nên mọi người không nhắc đến.
Nhà em phải góp phần lo cho bố mẹ 2 bên từ khá lâu rồi ạ.
Về chăm sóc y tế: chỉ cần ở không quá xa trung tâm và là khách hàng quen của một bác sĩ, phòng khám tư là tạm ổn rồi cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Thuantrung

Xe buýt
Như nhà em trước khi lấy nhau đi hết 10 nước Đông Nam Á. Sau khi lấy nhau dốc sạch tiền mua quả xe oto cả vay mượn. Cùng thời gian này chỉ tranh thủ du lịch khi công tác nước ngoài. Công việc của nhà em đặc thù nên Mỹ, Xuyên biên giới Châu âu, Nhật, Hunggari đều đi cả rồi chỉ chưa đi Phi và Nga. Bây giờ đang có xu hướng quay lại thời trẻ vì cuộc sống thật vô thường.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Nhà em cũng hơi hơi giống nhà mợ.
Em có mấy nhóm bạn bè thân giao lưu thoải mái, còn chồng em với em cũng ko có sở thích chung.
Em mà về hưu sẽ cân đối đi chơi với bạn bè, chơi với gia đình và chăm nom chồng con ợ. Với cả làm những thứ em thích mà ko cần đau đáu về tiền :)
Em đã đọc thớt kia của mợ và rất phục mợ, mợ quá giỏi.

starsn

Xe điện
Vâng, mình ko trách gì các cụ, nhưng cũng nhìn lại để thấy việc có tầm nhìn quan trọng đến thế nào. Có tài sản tích luỹ để lại thì lúc gặp cơ hội đầu tư hay cần vốn làm ăn mới bật lên được. Mà cụ làm 10 năm mua hẳn được cái nhà thì giỏi rồi còn gì :|

Lại nói ngày xưa, cách đây ~ 30 năm, bố chồng em được phân nhà ở cả mạn HQV rồi Láng Hạ, tóm lại mấy nơi cơ (ngày xưa các Sở hoặc công ty NN ở HN nhiều quỹ đất), mà chê xa xôi nên... bán hết sạch 8-| xong mua 1 cái nhà trong ngõ phố cũ gần hồ, thời đó thì bờ Hồ là trung tâm nhất rồi, nên nhà đúng kiểu ngõ nhỏ phố nhỏ có giàn hoa giấy trong bài hát, nhưng giá đến hơn 50 cây vàng :-ss

Em nghe kể lại chuyện xưa chỉ biết kêu trời, tưởng tượng xem, thời đó ví như khu Cầu Giấy giá đất chỉ tính theo chỉ vàng hoặc vài cây vàng. Mấy chục năm trôi qua vèo, cái nhà ngõ phố hiện tại giá trị vẫn thế, còn ở Cầu Giấy hay Trung Hoà thì từ ao chuông, vườn táo, đầm sen ngày xưa...đã thành building to đùng, giá đất đã tăng gấp nhiều lần :-<. Các cô chú cùng cơ quan bc em được phân nhà ở Láng Hạ vẫn giữ đến giờ thì ngồi cười khà khà khà cho thuê quán cà phê. Còn bố mẹ chồng em thì đi làm công chức chân chỉ hạt bột, về hưu có nhõn lương hưu, ít tiết kiệm gửi bank với cái nhà đang ở :T
--
Mỗi lần em léo nhéo kêu ca chuyện đất cát thì lão chồng lại bẩu thồi thồi chuyện các cụ ngày xưa ồi, sao cứ đi so sánh giá xưa vs giờ làm chi, mình cố gắng mà làm rồi kiếm lại, em bẩu gớm tôi đố lão giờ làm gì kiếm được 20 tỷ đó. Thế là lại gừ nhau :T
--
Nói túm lại ta nhìn vào các sự hạn chế của những người đi trước để tránh bị lặp lại, chứ cuộc đời có mấy mà để mắc sai lầm rồi rút kinh nghiệm [-(
Tính thế thì giờ mợ phải chuyển sang Mù Căng Chải chờ lên giá mất :D Mình lo dư đời mình rồi thừa mới cho con chứ.

Smile1102

Xe container
Mợ thật là buồn cười. Của đó là của bố mẹ chồng, ko phải của mình đâu. Của bm chồng chưa chắc đã là của con giai, mà con các cụ có từng ý nhà đất thì có khi lại ko thành đạt được như hiện nay, hoặc nếu thành đạt có khi lại không lấy mợ.
Mới đừng nói 30 năm, 10 năm trước Hoàng Quốc Việt còn hoang vu lắm, kéo mợ là các cụ còn bán nhanh hơn. Kinh tế mỗi năm 1 khác, VN 20 năm vừa rồi phát triển ở tốc độ ko ai có thể ngờ tới, làm gì có ai nghĩ được xa thế về những thứ cả đời mình chưa trải qua bao h.
Ôi bố chồng em đc phân nhà Bách Khoa còn ko lấy, xong bảo hồi xưa định mua cái 100m2 ở Đội Cấn mà mẹ chồng em không chịu nên giờ vẫn ở nhà tập thể đây. Nhà em thì bố chồng em tiếc vì ko mua đc do mẹ chồng cản, còn em thì động viên ông là biết trc thì đã giàu ông tiếc làm gì.
Đến tiền của em chơi CK năm 2007-2008 mất tương đối em còn chả tiếc nữa là :D.
Hoặc khi em mua chung cư này khéo gần đủ tiền mua biệt thự ở Ecopark mà em chỉ thích mua nhà để ở thôi.
Nên nói chung cứ tiến lên phía trước. Rút kinh nghiệm giờ em cũng cố găm mảnh đất, nhỡ đâu sau này nó đắt quá mình hay con mình lại ko mua được nữa.
À mà ngay đất quê em bao lần em định mua giá 3tr m2 nhưng ko quyết đoán. Giờ lên 10tr m2 sau 1 năm đây, tiếc thế thì tiếc cả đời mất ạ :D

114hangbong

Xe lăn
Vâng, mình ko trách gì các cụ, nhưng cũng nhìn lại để thấy việc có tầm nhìn quan trọng đến thế nào. Có tài sản tích luỹ để lại thì lúc gặp cơ hội đầu tư hay cần vốn làm ăn mới bật lên được. Mà cụ làm 10 năm mua hẳn được cái nhà thì giỏi rồi còn gì :|

Lại nói ngày xưa, cách đây ~ 30 năm, bố chồng em được phân nhà ở cả mạn HQV rồi Láng Hạ, tóm lại mấy nơi cơ (ngày xưa các Sở hoặc công ty NN ở HN nhiều quỹ đất), mà chê xa xôi nên... bán hết sạch 8-| xong mua 1 cái nhà trong ngõ phố cũ gần hồ, thời đó thì bờ Hồ là trung tâm nhất rồi, nên nhà đúng kiểu ngõ nhỏ phố nhỏ có giàn hoa giấy trong bài hát, nhưng giá đến hơn 50 cây vàng :-ss

Em nghe kể lại chuyện xưa chỉ biết kêu trời, tưởng tượng xem, thời đó ví như khu Cầu Giấy giá đất chỉ tính theo chỉ vàng hoặc vài cây vàng. Mấy chục năm trôi qua vèo, cái nhà ngõ phố hiện tại giá trị vẫn thế, còn ở Cầu Giấy hay Trung Hoà thì từ ao chuông, vườn táo, đầm sen ngày xưa...đã thành building to đùng, giá đất đã tăng gấp nhiều lần :-<. Các cô chú cùng cơ quan bc em được phân nhà ở Láng Hạ vẫn giữ đến giờ thì ngồi cười khà khà khà cho thuê quán cà phê. Còn bố mẹ chồng em thì đi làm công chức chân chỉ hạt bột, về hưu có nhõn lương hưu, ít tiết kiệm gửi bank với cái nhà đang ở :T
--
--
Bố mẹ của mợ giỏi nên được phân nhà mấy lần chứ bố em sát về hưu mới được phân mảnh đất ở tít đường Giải phóng trong khi các đồng nghiệp thì được phân nhà nào Bách khoa, Vân hồ, Thanh xuân.. sau cũng lại xin được đất dưới Giải phóng nữa.
Nhưng chuyện đời các cụ em cũng chả can thiệp, các cụ không tiếc thì thôi. Đến đời mình là phải sang trang mới, dựa vào các cụ bao giờ mới lớn được.

Smile1102

Xe container
Em đã đọc thớt kia của mợ và rất phục mợ, mợ quá giỏi.
Em là ng hết sức bình thường mợ ơi. Trên này bao cụ mợ hoành tráng hơn em rất rất nhiều lần mợ ạ.
Em còn chưa đủ tiền về hưu đây, nghỉ mấy tháng xong lại phải tính tiếp tục cày cuốc thôi ạ.

114hangbong

Xe lăn
Em đã xem (về cơ bản) hết 33 trang của topic này, các bàn luận và ước mơ của các Cụ/Mợ đều rất bổ ích, rất hay! :) Cơ mà em tự nhiên nhận thấy một điều: đúng là "nước mắt chảy xuôi" thật các Cụ/Mợ ạ...

Trong tuyệt đại đa số các mơ ước (hưu trí) tuổi 50 không hề thấy bóng dáng của Cha Mẹ chúng ta đâu cả !?...

Khi chúng mình bước vào tuổi 50, các Cụ khi ấy trẻ cũng phải ngoài 70, còn không thì đa số cũng ngoài 80, cái tuổi mà người già lại bắt đầu quay về với tuổi thơ: ăn phải nhắc, tắm giặt cũng phải nhắc, rồi thì không được làm cái này, cái kia. Tất nhiên là không phải ai cũng giống ai nhưng xu hướng chung của người già cả tầm tuổi ấy là có vấn đề về sức khỏe (tâm lý lẫn thể chất).

Cá nhân em và gia đình hiện sống cùng mẹ già (bố đã qua đời), tài chính không phái lo cho tương lai kể cả khi về hưu hết. Em có một ước mơ là có một cái khu dưỡng lão nào đó ở ta thật xịn: sống độc lập như một căn hộ, lại có chăm sóc sức khỏe chất lượng cao 24/24, môi trường thiên nhiên tốt lành! Em (với bà xã) sẽ chuyển vào ở với mẹ! Với điều kiện như vậy mình vẫn độc lập, làm những gì mình thích, đi chơi đây đó.v.v... và đồng thời mình vẫn sống cùng các cụ già trong khi các cụ được chăm sóc một cách chuyên nghiệp (hơn là mình tự chăm sóc!).

Hiện tại thì ước mơ này hơi khó thực hiện so với đ/k thực tế ở nước ta... :P
Sao em thấy ước mơ của cụ nó viển vông vậy. Cụ không đón bố mẹ về chăm sóc có phải hơn là dọn cả nhà vào trại dưỡng lão không. Dù xịn mấy cũng làm sao được bằng nhà mình.

Yeuaibaygio

Xe container
Rút kinh nghiệm giờ em cũng cố găm mảnh đất, nhỡ đâu sau này nó đắt quá mình hay con mình lại ko mua được nữa.
À mà ngay đất quê em bao lần em định mua giá 3tr m2 nhưng ko quyết đoán. Giờ lên 10tr m2 sau 1 năm đây, tiếc thế thì tiếc cả đời mất ạ :D
Tiếc có lấy lại được đâu mợ nhỉ. Chỉ mong mỗi lần mất là khôn ra một ít. :D
Ai cũng quyết định đầu tư đúng thì giàu hết cả.
Hồi em tốt nghiệp ĐH gom tiền dành dụm làm thêm hồi SV mua cái laptop, xong chả dùng mấy vì công ty cấp. Nếu tiền đó mua vàng thì giờ được nửa cái ô tô. :))
Em năm ngoái định mua cái nhà be bé ngõ 2 ô tô ngay trung tâm giá rất vừa số tiền nhàn rỗi của em. Nhưng chần chừ không mua xong cũng tiếc vì giờ covid để tiền cũng sốt ruột.
Mà thôi kệ, biết đâu số giàu mang đến dửng dưng. :P

Smile1102

Xe container
À mà ngay đất quê em bảo lần em định mua giá 3tr m2 nhưng ko quyết đoán. Giờ lên 10tr m2 sau 1 năm đây, tiếc thế thì tiếc cả đời mất ạ :D
[/QUOTE]
Tiếc có lấy lại được đâu mợ nhỉ. Chỉ mong mỗi lần mất là khôn ra một ít. :D
Ai cũng quyết định đầu tư đúng thì giàu hết cả.
Hồi em tốt nghiệp ĐH gom tiền dành dụm làm thêm hồi SV mua cái laptop, xong chả dùng mấy vì công ty cấp. Nếu tiền đó mua vàng thì giờ được nửa cái ô tô. :))
Em năm ngoái định mua cái nhà be bé ngõ 2 ô tô ngay trung tâm giá rất vừa số tiền nhàn rỗi của em. Nhưng chần chừ không mua xong cũng tiếc vì giờ covid để tiền cũng sốt ruột.
Mà thôi kệ, biết đâu số giàu mang đến dửng dưng. :P
[/QUOTE]
Vâng giàu nghèo có số, mọi quyết định đã qua đều là đúng, ít nhất trong bối cảnh đó.
Nên em sống ko bao giờ hối tiếc :D

pooka

Xe container
Ôi bố chồng em đc phân nhà Bách Khoa còn ko lấy, xong bảo hồi xưa định mua cái 100m2 ở Đội Cấn mà mẹ chồng em không chịu nên giờ vẫn ở nhà tập thể đây. Nhà em thì bố chồng em tiếc vì ko mua đc do mẹ chồng cản, còn em thì động viên ông là biết trc thì đã giàu ông tiếc làm gì.
Đến tiền của em chơi CK năm 2007-2008 mất tương đối em còn chả tiếc nữa là :D.
Hoặc khi em mua chung cư này khéo gần đủ tiền mua biệt thự ở Ecopark mà em chỉ thích mua nhà để ở thôi.
Nên nói chung cứ tiến lên phía trước. Rút kinh nghiệm giờ em cũng cố găm mảnh đất, nhỡ đâu sau này nó đắt quá mình hay con mình lại ko mua được nữa.
Hồi mới có sốt đất , biết là mua đất sớm sẽ ra xèng nhưng mà không đủ vốn mà mua. Tay bé thì chỉ mua được 1-2 lô thôi. Huy động tiền hồi ấy lại khó,chỉ những tay to có vốn thì mua được nhiều. Khó bó cái khôn.

barca6996

Xe container
Ồ, kỉ niệm nhớ mãi không quên. Về xong là em có bầu luôn nhóc 1 giờ nó vừa vô đại học, lãi thế còn gì ;)) Cho làm lại em vẫn làm như thế.
Đầu những năm 2000 sau vụ 11.9 mà cụ có visa đi mỹ cho cả hai vợ chồng là gớm đấy 😳😀