[Funland] Vì sao Luật sư bỏ tiền ra mua bộ hồ sơ chủ quyền nhà 5tr?

hat65

Xe điện
Nguyên là mình có thừa kế lại toàn bộ giấy tờ nhà từ hồi Pháp thuộc ở HN.
Đây là chủ quyền căn nhà của bà ngoại mình di cư vào Nam năm 1954.
Mình có nhờ 1 LS giúp 1 việc khác, tình cờ lục ra bộ Hồ sơ này. Cô LS nhìn thấy, xem kỹ rồi đề nghị 2 options:
1/ Mình ủy quyền cho cô ấy xin lại căn nhà trên, mọi chi phí do cô ấy chịu. Thành công, mình chỉ nhận đc 2% giá trị tài sản thu hồi đc.
(Theo cô ấy, tất nhiên là ko thể xin lại đúng căn nhà ấy, mà NN sẽ hoán đổi 1 căn nhà có giá trị tương đương).
2/ Bán cho cô ấy bộ hồ sơ này vs giá 5tr. (Mua đứt bán đoạn)
Mình cứ thắc mắc ko biết cô LS mua bộ hồ sơ này về làm gì nhỉ? Mong các cụ mợ có thể giải thích giúp. Xin cảm ơn ạ.
Sổ đỏ MB.JPG
Sổ đỏ MB2.JPG
Em ở trong hoàn cảnh như cụ nên chia sẻ với cụ . Cách đây khoảng 10 năm bên nhà vợ em cũng bán bộ giấy tờ như này nhưng đc tiền trăm ( khoảng hơn trăm). Cho đến giờ người mua ( khá thân thiết với gd bên nhà vợ em) vẫn chưa thu lại dc gì dù chi phí bỏ ra khá lớn. Đôi lúc cũng thấy ái ngại cho dù mọi đề nghị đều do họ đưa ra. ( Thi thoảng vài năm họ lại nhờ mình ký tá ủy quyền này nọ)

DaDieuchienxu

Xe container
Tranh thủ trước khi đi làm, hnay em chạy full ngày, hì
Về bộ hồ sơ nhà phố Hà Nội của Cụ:

1. Giá trị pháp lý
Do lịch sử để lại, quá trình xác lập, bảo lưu quyền đối với bất động sản trên lãnh thổ VN luôn có sự biến động
Ở Hà Nội, có ít nhất là các biến động sau:
Trước khi có luật đất đai: Sau 1945, sau 1954 (đây là các mốc thời gian mà một số chủ bất động sản rời bỏ tài sản), sau cuộc cải cách tư bản tư doanh (1958_1960)
Sau khi có luật đất đai: các bản 1987, 1993, 2013
Quay lại hồ sơ của Cụ: Phố Triệu Việt Vương vẫn còn đó, nguyên tên gọi, do đó, về thực tế ngôi nhà, khả năng cao là vẫn còn, mặc dù theo dòng lịch sử đã có thể bị phân chia (cho nhiều gia đình), sửa chữa, cải tạo, biến đổi ...
Việc hồ sơ của Cụ có giá trị pháp lý trong việc thiết lập lại quyền tài sản đối với ngôi nhà đó hay không (quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà) sẽ phụ thuộc cả quá trình biến động lịch sử mà em nêu ở trên:
- Chủ nhà đã rời bỏ nhà vào thời điểm nào? Sau 1945 hay sau 1954?sau 1958?
- Chủ nhà rời bỏ theo cách nào: cứ thế khóa cửa mà đi? Có giao lại cho cá nhân nào? Có ký hiến tặng cho cơ quan tổ chức nào? Có góp tài sản vào chủ thể sản xuất kinh doanh nào?......
- Chủ nhà có để lại di chúc, di nguyện đề cập đến ngôi nhà không?
- Hàng thừa kế/ Người thừa kế di sản còn có những ai?
........

Tất cả những thông tin trên và còn nhiều thông tin khác phát sinh, chỉ có thể biết khi đọc, hiểu và nắm rõ nội dung của hồ sơ

2/ Giá trị kinh tế
Từ việc có khả năng có giá trị pháp lý, sẽ dẫn đến bộ hồ sơ có khả năng có giá trị kinh tế
Nhẩm nhanh thì 1 ngôi nhà 100m2 phố đó giờ cũng 50 tỷ - 100 tỷ tùy vị trí, thực trạng
Việc khai thác bộ hồ sơ này cũng giống như đi đào vàng
Chủ sở hữu bản đồ kho vàng là người bình thường, lực lượng chuyên đào vàng sẽ đến, ngã giá thương lượng: mua đứt bản đồ hoặc cùng ăn chia %
Cái này thuần túy là làm ăn, con buôn, con số giữa các bên. Thợ đào cũng thế mà luật sư cũng vậy
Và vì là làm ăn, nên KHÔNG CÓ NHỜ VẢ ƠN HUỆ J HẾT, CỨ MẶC CẢ VÀ CHỐT HĐ CỤ THỂ

3/ Giá trị di sản
Bộ hồ sơ bản thân nó là 1 di sản của ông cha để lại
Về giá trị lịch sử, đó là bộ giấy tờ của 1 giai đoạn chính quyền, có tuổi đời hơn trăm năm
Do đó, dù nó ko có giá trị kinh tế hay pháp lý, thì nó cũng mang giá trị truyền thống và tinh thần

Việc định giá 5tr hay ăn chia kiểu 2%-98% thì đó là quan điểm của đồng nghiệp, theo nguyên tắc đạo đức hành nghề, em không có quan điểm j hết ợ

Vài lời chân thành, Cụ nhã giám :D
Mình rất xúc động khi đc cụ tư vấn 1 cách kỹ càng như cho chính bản thân.
Như các cmts trên của mình, mình ko có thời gian & tiền bạc để hợp tác trong thương vụ này. Vả lại, nếu có 1 chút (chỉ 1 chút thôi) niềm tin vào thành công thì mình cũng suy nghĩ (mặc dù VPLS ở HN thông qua cô LS của mình đã cam đoan đã có tham khảo vs 1 vài người làm trong Bộ & đc hứa hẹn sẽ làm đc).
Con số 2% đc thông báo là ko thể tăng thêm, dù chỉ 1% do trừ đi các chi phí, họ chỉ lãi đc tầm 20% cho công việc đc tiến hành tính đơn vị thời gian = năm.
Căn nhà theo bằng khoán thì bà ngoại mình mua năm 1952, sau vài năm thuê, do chính quyền thời đó ưu ái bán cho công chức. Khi bà ngoại mình vào Nam (trước khi Chính phủ VNDCCH tiếp quản HN), khóa cửa bỏ lại cùng vs toàn thể đồ đạc bên trong, ko giao cho ai & cũng ko hiến tặng.
Nhà này chỉ dùng để ở, gồm bà ngoại & 3 người con (bác, mẹ mình & dì). Hiện nay cả 4 người trong "Tờ khai gia đình" (tương đương hộ khẩu) đều đã mất.
Theo LS, may mắn nhất là trong Di chúc của bác & dì mình có câu: "....." (là mình) đc thừa hưởng yyyy & toàn bộ những gì đã có trong căn nhà (ở SG) nên vấn đề thừa kế bô Hồ sơ nhà ở HN sẽ ko gặp trục trặc gì khi tiến hành "xin lại" căn nhà ở HN. Và Di chúc cũng ghi rõ "....ngoài mình ra, ko ai có quyền can thiệp hoặc có quyền lợi/ nghĩa vụ đ/v tài sản đc tặng cho mình".Bà chị & em ruột của mình đã bị ông bác & bà dì ko nhìn mặt từ lâu nên Di chúc ko thể hiện về 2 người ấy => mình có toàn quyền xử lý bộ Hồ sơ & có thể là tài sản nếu thành công trong việc "xin lại" căn nhà trên.
Mình chỉ có 1 thắc mắc duy nhất, như title của thread này: Giả sử mình bán cho cô LS (và có thể người mua thực sự là VPLS HN) thì họ mua để làm gì khi mình chỉ ký văn bản bán bộ Hồ sơ này kèm theo cam kết "từ bỏ mọi quyền lợi đ/v bộ HS này"? Người mua ko có tư cách pháp nhân để "xin lại" căn nhà trên nếu chiếu theo nội dung của văn khế mua bán này?
Mình ko tin là họ mua để sưu tầm.
Cụ bỏ ngay ý định hiến tặng đi, hiến phát một là vào thùng rác, hai là nó lại bán lấy 5-10 củ :D.
Bán 5tr thì đương nhiên ko rồi.
Theo e là cứ điều nghiên rồi ép giá thôi, tự nhiên có cái gai trong đầu, khổ dồi :D. Nếu là em thì mọi chi phí họ chịu, mình nhận tầm 15% giá trị là đẹp. Xét cho cùng ko có chỗ đó mình cũng ko sao mà, đáng để thử.
3% giá trị căn nhà hoán đổi cũng ko cụ ạ, họ nói rõ là lãi meo lắm nên ko thể nhích đc hơn. :D
Theo option 1, mình phải tự lo mọi chi phí khi cần ra để ký tá các kiểu (có ~ lúc bắt buộc phải ký sống chứ ko phải ủy quyền trọn gói là đc).
Ôi, nghe mà rức cả đầu. Đúng như cụ nói, tự nhiên có cái gai trong đầu!
Mấy bữa nay, nghe cô LS dùi, ngan già cũng sồn sồn lên, thúc @ss lia lịa. :T

DaDieuchienxu

Xe container
Em ở trong hoàn cảnh như cụ nên chia sẻ với cụ . Cách đây khoảng 10 năm bên nhà vợ em cũng bán bộ giấy tờ như này nhưng đc tiền trăm ( khoảng hơn trăm). Cho đến giờ người mua ( khá thân thiết với gd bên nhà vợ em) vẫn chưa thu lại dc gì dù chi phí bỏ ra khá lớn. Đôi lúc cũng thấy ái ngại cho dù mọi đề nghị đều do họ đưa ra. ( Thi thoảng vài năm họ lại nhờ mình ký tá ủy quyền này nọ)
Èo, cả trăm củ hở cụ? :-o Kể ra bên mua cũng chịu đầu tư quá. Bên mình, LS chỉ chấp nhận giá 5tr & dường như ko có ý định nâng thêm.

matran241091

Xe điện
nghỉ cho khỏe đi
bán 5tr sau này nó đòi được lại tiếc

kduc

Xe container
Èo, cả trăm củ hở cụ? :-o Kể ra bên mua cũng chịu đầu tư quá. Bên mình, LS chỉ chấp nhận giá 5tr & dường như ko có ý định nâng thêm.
Cụ cứ cệ họ, nếu thơm tự họ khắc nâng giá, ko có cũng ko sao thì sao phải vội.
Bộ hồ sơ này chỉ cụ có trong khi người làm được thì ko phải chỉ có họ, vậy là cụ cửa trên dồi.

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ cứ cệ họ, nếu thơm tự họ khắc nâng giá, ko có cũng ko sao thì sao phải vội.
Bộ hồ sơ này chỉ cụ có trong khi người làm được thì ko phải chỉ có họ, vậy là cụ cửa trên dồi.
Vâng cụ, cơ mà mấy hôm nay ngan già bị cô LS kia dùi quá nên cứ xui mình ăn non. :D

Kurumasuki

Xe container
Đối với luật sư này thì 5tr với họ nhỉ như mua một món đồ kỷ niệm (nghề nghiệp) vì họ ko thể biến nó thành một thứ có giá trị hơn những tờ giấy cũ, nếu thiếu bất cứ sự hợp tác tiếp theo nào từ phía cụ nếu cần.
Đối với cụ thì hồ sơ này có ý nghĩa về gia tộc, lịch sử gia đình.
Tuỳ cụ xem 5tr đối với cụ có ý nghĩa lớn đến đâu thôi.

DaDieuchienxu

Xe container
Đối với luật sư này thì 5tr với họ nhỉ như mua một món đồ kỷ niệm (nghề nghiệp) vì họ ko thể biến nó thành một thứ có giá trị hơn những tờ giấy cũ, nếu thiếu bất cứ sự hợp tác tiếp theo nào từ phía cụ nếu cần.
Đối với cụ thì hồ sơ này có ý nghĩa về gia tộc, lịch sử gia đình.
Tuỳ cụ xem 5tr đối với cụ có ý nghĩa lớn đến đâu thôi.
Vâng, cảm ơn cụ đã có nhời. Lâu nay mình vẫn giữ bô HS này như vật kỷ niệm chứ có định làm gì khác đâu? Do làm thủ tục thừa kế Di sản, mình phải lôi toàn bộ giấy tờ để tìm các giấy khai sinh của ông bác, bà dì ra, cô LS mới thấy, mượn xem rồi chụp hình. Sau ít ngày, cô ấy gặp mình & đưa ra các đề nghị đã nêu ở #1.

Salamander

Xe tăng
Nguyên là mình có thừa kế lại toàn bộ giấy tờ nhà từ hồi Pháp thuộc ở HN.
Đây là chủ quyền căn nhà của bà ngoại mình di cư vào Nam năm 1954.
Mình có nhờ 1 LS giúp 1 việc khác, tình cờ lục ra bộ Hồ sơ này. Cô LS nhìn thấy, xem kỹ rồi đề nghị 2 options:
1/ Mình ủy quyền cho cô ấy xin lại căn nhà trên, mọi chi phí do cô ấy chịu. Thành công, mình chỉ nhận đc 2% giá trị tài sản thu hồi đc.
(Theo cô ấy, tất nhiên là ko thể xin lại đúng căn nhà ấy, mà NN sẽ hoán đổi 1 căn nhà có giá trị tương đương).
2/ Bán cho cô ấy bộ hồ sơ này vs giá 5tr. (Mua đứt bán đoạn)
Mình cứ thắc mắc ko biết cô LS mua bộ hồ sơ này về làm gì nhỉ? Mong các cụ mợ có thể giải thích giúp. Xin cảm ơn ạ.
Sổ đỏ MB.JPG
Sổ đỏ MB2.JPG
Tài sản (bộ giấy tờ) này là của mợ, vậy sao mợ không bảo với cô Luật sư kia thêm 1 - 2 options khác? Ví dụ: Bộ giấy tờ này rất có giá trị đối với 1 bảo tàng nào đó bên Pháp, vậy tôi bán cho mợ 5 triệu x 1000 lần.

DaDieuchienxu

Xe container
Tài sản (bộ giấy tờ) này là của mợ, vậy sao mợ không bảo với cô Luật sư kia thêm 1 - 2 options khác? Ví dụ: Bộ giấy tờ này rất có giá trị đối với 1 bảo tàng nào đó bên Pháp, vậy tôi bán cho mợ 5 triệu x 1000 lần.
Thật ra có 3 option lận. Option đầu tiên chính cô LS cũng bảo ko khả thi vs mình, đó là mình sẽ đầu tư full chi phí gồm thuê 1 Cty Luật tại HN tiến hành, nhưng gia cảnh của mình cũng bình thường nên ko kham nổi. Vả lại, tỉ lệ thành công khá thấp nếu Cty Luật ko có "mối quan hệ" nên có khi mất nhiều mà chẳng thu đc kết quả, lại bị lừa.
Nếu bảo sẽ bán cho 1 Bảo tàng nào đó ở Pháp thì chắc bên mua cũng buông, lại mích lòng. :D

3005

Xe tăng
Cái này thì em hình dung được. Về cơ bản với pháp lý này sẽ không đòi được nhà. Khả năng duy nhất là bên luật sư sẽ móc nối ăn chia với một ekip bên chính quyền có quyền lực về việc này. Bên chính quyền sẽ chén 70-80%, vì thực tế thành bại là do họ quyết định. Bên luật sư còn được 20% là khá nhiều.
Đó là trường hợp thành công. Còn nếu thất bại thì bên luật sư mất cũng kha khá vì chi phí các thứ không đòi lại được. Kể cả có ekip chính quyền móc nối thì tỷ lệ thành công được cũng khá thấp. Thậm chí gần thành công rồi mà báo chí đánh hơi được bới ra thì cũng phải hủy để tránh các chủ nhà khác đi đòi tràn lan.
Em nghĩ option 1 tầm 5% thì hợp lý (dao động chi tiết hồ sơ). 2% thì nghe thấp quá. Nhưng nếu cụ đòi 10% thì chắc chắn không được, không thể nào. Vì như em đã phân tích phần to bên chính quyền họ đã chén rồi.

DaDieuchienxu

Xe container
Cái này thì em hình dung được. Về cơ bản với pháp lý này sẽ không đòi được nhà. Khả năng duy nhất là bên luật sư sẽ móc nối ăn chia với một ekip bên chính quyền có quyền lực về việc này. Bên chính quyền sẽ chén 70-80%, vì thực tế thành bại là do họ quyết định. Bên luật sư còn được 20% là khá nhiều.
Đó là trường hợp thành công. Còn nếu thất bại thì bên luật sư mất cũng kha khá vì chi phí các thứ không đòi lại được. Kể cả có ekip chính quyền móc nối thì tỷ lệ thành công được cũng khá thấp. Thậm chí gần thành công rồi mà báo chí đánh hơi được bới ra thì cũng phải hủy để tránh các chủ nhà khác đi đòi tràn lan.
Em nghĩ option 1 tầm 5% thì hợp lý (dao động chi tiết hồ sơ). 2% thì nghe thấp quá. Nhưng nếu cụ đòi 10% thì chắc chắn không được, không thể nào. Vì như em đã phân tích phần to bên chính quyền họ đã chén rồi.
Ý kiến của cụ giống đến 90% lý lẽ cô LS trao đổi vs mình. Cơ bản là sự việc sẽ kết thúc như vậy, nên họ mới bảo sau khi trừ hết các chi phí, lãi max 20% thôi.
20% cho công việc kéo dài mà đơn vị thời gian tính = năm thì ko nhiều (giả sử giá trị căn nhà hoán đổi là 30-40 tỷ), nên chỉ có thể cho mình hưởng mức 2%.
Mấu chốt vấn đề là quỹ thời gian ko cho phép mình nghỉ để bay ra ký tá lúc họ cần.

chachipheo

Xe buýt
5 triệu là cái gì ? Cụ bán theo giá đồ cổ thì nó còn cao hơn gấp ngàn lần đấy cụ ..

Gagarose

Xe điện
Option 2: 5 triệu không đáng là bao, tiêu phát hết. Không chấp nhận.
Option 1: mình mất bộ hồ sơ còn mình thả gà ra đuổi 2%, chẳng biết bao giờ nhận được. Cô ấy cầm bộ hồ sơ này bán cho bọn khác theo kiểu tương tự option 2 lấy 100 củ và quên luôn bộ hồ sơ các kiểu đi.
Theo em là cả 2 option đều không chấp nhận. Giữ lại thôi cụ

duongctt

Xe tăng
Nhà bác họ em cũng giống như bà ngoại cụ. Năm 1954 bỏ 2 căn nhà mặt phố HN rồi vào nam. Tầm những năm 90 bác í đi cải tạo xong rồi 2 cha con lặn lội ra HN bao lần để đòi nhà mà k đc. Cả nhà bỏ lỡ cơ hội đi định cư theo diện HO mà vẫn trắng tay. Bác í mất mấy năm trước rồi. Trước dịch em có ngồi với anh họ em, anh ấy bảo: thôi, ba tao chính chủ mà không đòi được, tao đi đòi làm gì cho mất công, trước đã lỡ cơ hội đi US rồi thì giờ ráng cày cho tụi nhỏ nhà tao đi thôi.

hat65

Xe điện
Vâng cụ, cơ mà mấy hôm nay ngan già bị cô LS kia dùi quá nên cứ xui mình ăn non. :D
Theo em cụ ko nên lấy 5tr. Cụ phải ký nhiều loại giấy tờ lắm.
Sao cụ ko nghĩ ls mua của cụ 5tr rồi họ bán lại cho chủ đang ở chính ngôi nhà đó nhỉ. Cũng phải được tiền tỷ chứ ít gì.

DaDieuchienxu

Xe container
Theo em cụ ko nên lấy 5tr. Cụ phải ký nhiều loại giấy tờ lắm.
Sao cụ ko nghĩ ls mua của cụ 5tr rồi họ bán lại cho chủ đang ở chính ngôi nhà đó nhỉ. Cũng phải được tiền tỷ chứ ít gì.
Mình ko bán bộ HS vs giá 5tr cụ ạ, kể cả hơn thế.
Nhưng mình nghĩ căn nhà ấy đã qua rất nhiều đời chủ & đã có đầy đủ sổ hồng nên có lẽ ko cần mua bộ HS này làm gì.
Option 2: 5 triệu không đáng là bao, tiêu phát hết. Không chấp nhận.
Option 1: mình mất bộ hồ sơ còn mình thả gà ra đuổi 2%, chẳng biết bao giờ nhận được. Cô ấy cầm bộ hồ sơ này bán cho bọn khác theo kiểu tương tự option 2 lấy 100 củ và quên luôn bộ hồ sơ các kiểu đi.
Theo em là cả 2 option đều không chấp nhận. Giữ lại thôi cụ
Vâng cụ. Mình đã trả lời là ko bán. Mục đích chính của thread này là mình tò mò muốn biết người mua cuối sẽ làm gì đc nếu giả sử mình bán chỉ cam kết "từ bỏ quyền lợi về bộ HS & các tài sản phát sinh từ bộ HS này (nếu có)? Họ chỉ có thể giữ để ngắm chơi chứ có tiến hành "xin lại nhà" đc đâu?
5 triệu là cái gì ? Cụ bán theo giá đồ cổ thì nó còn cao hơn gấp ngàn lần đấy cụ ..
Bên mua đồ cổ lúc trước trả mình có 2tr. :D
Nhà bác họ em cũng giống như bà ngoại cụ. Năm 1954 bỏ 2 căn nhà mặt phố HN rồi vào nam. Tầm những năm 90 bác í đi cải tạo xong rồi 2 cha con lặn lội ra HN bao lần để đòi nhà mà k đc. Cả nhà bỏ lỡ cơ hội đi định cư theo diện HO mà vẫn trắng tay. Bác í mất mấy năm trước rồi. Trước dịch em có ngồi với anh họ em, anh ấy bảo: thôi, ba tao chính chủ mà không đòi được, tao đi đòi làm gì cho mất công, trước đã lỡ cơ hội đi US rồi thì giờ ráng cày cho tụi nhỏ nhà tao đi thôi.
Khi nghe LS nói, mình cũng có nêu trường hợp của ông bà T.V.B, nhưng cô LS trả lời là vì căn nhà ấy, cả người chủ & người đc giao nhà có thân phận quá "đặc biệt" nên dù L.Đ có phê chuẩn thì cũng rất khó thực hiện vì dính đến nhiều vấn đề tế nhị...còn căn nhà của bà ngoại mình chỉ là 1 tài sản bình thường nên "biết" thì vẫn có cách xin đc (tất nhiên là hoán đổi).

Vova

Xe container
Cụ chủ mà bán 10tr có khi em cũng mua. Trước mắt thì coi như là món đồ sưu tầm, tương lai lúc nào đó có khi lại có giá :).
Nói đùa vậy, em cũng nghĩ là nên giữ lại. Và cũng nên tìm hiểu thật nghiêm túc vụ xin lại nhà cũ hay nhà tương đương. Thực ra cụ chủ bảo tốn tiền, tốn thời gian ... Nhưng nếu tốn nhưng kiếm được một số tiền kha khá (và chính đáng vì dạo trước là nhà của gia đình mình) thì tại sao lại không thử?

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ chủ mà bán 10tr có khi em cũng mua. Trước mắt thì coi như là món đồ sưu tầm, tương lai lúc nào đó có khi lại có giá :).
Nói đùa vậy, em cũng nghĩ là nên giữ lại. Và cũng nên tìm hiểu thật nghiêm túc vụ xin lại nhà cũ hay nhà tương đương. Thực ra cụ chủ bảo tốn tiền, tốn thời gian ... Nhưng nếu tốn nhưng kiếm được một số tiền kha khá (và chính đáng vì dạo trước là nhà của gia đình mình) thì tại sao lại không thử?
Như các cmts trên, mình đã ko có ý định bán bộ HS này.
Còn khả năng hợp tác thì thật sự mình ko tin tưởng sẽ thành công cụ ạ. Biết là họ có "mối quan hệ đặc biệt" ở cấp giải quyết đc, nhưng cũng chỉ là lời nói, trong khi đó mình sẽ phải bay ra HN ký tá ko chỉ vài lần. Ai duyệt cho mình nghỉ?
Hơn nữa, nhu cầu cho cuộc sống của mình rất đỗi đơn giản. Căn nhà tuy nhỏ nhưng cũng đủ chỗ cho 2 vc già chui ra chui vào, gạo vẫn có đủ đổ đầy nồi, cơm áo full, con cái ko có...thì có nhiều tiền hơn cũng thế. Bon chen hơn rồi khi nằm xuống để lại cho ai?

Imei

Xe buýt
Theo em biết ngay cả có giấy viết tay cho mượn đất, nhà... Thì vẫn phải mua nhà đất chỗ khác để cho mấy ông mượn ở thì may ra lấy lại nhà được
mấy ông mượn ở á, có ông nhà giàu nứt vách ra có mấy nhà nơi khác rồi cơ mà cũng đâu có thèm trả lại ah cụ