[Funland] Việc làm khi nghỉ hưu non

VocaVola

Xe tải
Ôi các cụ ơi ko biết em có bị hack gì ko mà đăng bài này giờ lại nhận dc ngay tin nhắn vào đt như này. Em chưa bao h nhận dc tn tương tự.

Nếu mà đúng là nó biết tìm thông tin của mình mà nhắn qc thì công nghệ giờ ghê gớm thật.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
cái là ''tâm sự thật'' cụ ơi, mong cụ khai sáng giúp em
- thật sự hết động lực đi làm rồi, thu nhập hiện tại (# 20-25tr/tháng)
- nếu nghỉ, e sẽ chia 10 củ bự ra, lấy khoảng 2-3 củ làm vốn lận lưng để mỗi tháng có 20-25 tr sinh nhai hàng hàng.
- nếu có đứt thì cũng còn 7-8 củ phòng thân
mong cụ khai sáng, rất cảm ơn!
Cụ bị chững lại là do tâm lý "Đủ" của Cụ mà ra.
Giả thiết thế này nhé:
1. Nếu cụ cất hết số tiền đó đi (em tỉ dụ thế), đương nhiên là cụ phải tiếp tục làm việc, cụ mới có cuộc sống.
2. Nếu cụ có kế hoặc nâng cấp chất lượng cuộc sống, thì cụ sẽ có p/a kiếm tiền nhiều hơn so với hiện nay, vì buộc phải chi phí thêm hằng tháng.

Em xui cụ mua nhà là để cụ thấy cụ đang thiếu tiền, và nhà to quá, nên chi phí lớn hơn, tự khắc cụ sẽ phải phát triển lên.

Pumzen

Xe ba gác
Mới ngoài 40 chắc phải kiếm 1 việc gì làm thôi chứ! Như nhà cháu đã gần 60, giờ coi như về hưu, nhưng lại ko lương hưu, ngồi rỗi ko việc gì làm, nhiều lúc cũng sốt ruột phết.

Leanh65

Xe container
Thế đủ 25 năm nhưng chưa dủ tuổi liệu xin về hưu dc ko cụ
Cứ 20 năm và Đủ tuổi mới được nghỉ cụ ạ. Nó có cái bảng tuổi nghỉ hưu theo các năm cụ gg ạ. Trước kia nam đủ 50, nữ đủ 45 và đóng 20 năm là về hưu non được. Do tăng tuổi nghỉ hưu theo lộ trình nên cái mốc kia nó cũng tăng theo các năm chứ không phải đủ 60 hay 62 tuổi đâu.

Trục

Xe ba gác
Người OF
cụ có đứa con gái naof dứoi 6 tuổi ko, ta làm thoong gia, may ra ké dc cái giống mắn nhafm cụ, chứ e thì xịt quá rồi

hy vọng con e nó khá honw e
Dạ, em số đa đinh, cả nhà có mỗi cô con gái rượu thôi. :)) nhưng nó học tận cấp 2 rồi ạ. :D

tasx

Xe tăng
sao e giống cụ quá vậy giời:
- tuổi 4x tuổi.
- cũng # 20 năm BHXH
- dell còn động lực đi làm nữa r
- muốn nghỉ làm, cho bản thân ''xả'' 1 thời gian sau đó xem ntn
- tổng ts # 10 đồng bự thì giờ làm gì để duy trì cuộc sống và tích lũy
hu hu hu hu
10 đồng bự ấy chưa là gì đâu Cụ nếu nó không mang lại cho Cụ thu nhập thụ động tương đối. Vì đường còn dài và nhiều bất trắc không lường trước :(( Tìm động lực là cả một vấn đề ở cái tuổi ngưỡng ngúng nguẩy này. Nhưng nên tìm cho bằng được Cụ ạ. Cày tiếp + dịch chuyển dần tìm, đầu tư vào các nguồn thu nhập thụ động. Em thiển nghĩ vậy.

Leanh65

Xe container
Mới ngoài 40 chắc phải kiếm 1 việc gì làm thôi chứ! Như nhà cháu đã gần 60, giờ coi như về hưu, nhưng lại ko lương hưu, ngồi rỗi ko việc gì làm, nhiều lúc cũng sốt ruột phết.
Thế cụ còn chờ gì mà không lĩnh sổ ? Trước em đã ngồi tính về hưu non khi 51 với đóng tiếp đủ 60 để không bị trừ thì hưu non lợi hơn nên về luôn. Kể ra lg ít hơn mọi người thì cũng tâm tư tý. Nhưng xđ lương hưu cho vui vì mình vẫn đi làm thì cũng tươi ngay thôi ạ.

Hoa_anh_đào

Xe tải
Ôi các cụ ơi ko biết em có bị hack gì ko mà đăng bài này giờ lại nhận dc ngay tin nhắn vào đt như này. Em chưa bao h nhận dc tn tương tự.

Nếu mà đúng là nó biết tìm thông tin của mình mà nhắn qc thì công nghệ giờ ghê gớm thật.
Cũng vừa nhận dc tin như cụ

Trục

Xe ba gác
Người OF
10 đồng bự ấy chưa là gì đâu Cụ nếu nó không mang lại cho Cụ thu nhập thụ động tương đối. Vì đường còn dài và nhiều bất trắc không lường trước :(( Tìm động lực là cả một vấn đề ở cái tuổi ngưỡng ngúng nguẩy này. Nhưng nên tìm cho bằng được Cụ ạ. Cày tiếp + dịch chuyển dần tìm, đầu tư vào các nguồn thu nhập thụ động. Em thiển nghĩ vậy.
10 đồng bự, tỉ dụ quy về thu nhập thụ động, tự đầu tư mua nhà rồi cho thuê, thì hằng tháng có hơn chục củ đến 2 chục tùy địa điểm.
Đi làm hoặc đầu tư vào cái khác, kiếm thêm đôi chục nữa, thế là ổn.
Còn đầu tư để sinh lợi, thì lời lãi chưa rõ, vì tùy thuộc vào vận.

thằng nhà quê

Xe điện
hay quá, cụ ''quánh'' trúng tim đen em luôn
e nghĩ, ''bài toán'' của em là, lối đi mới chứ k phải là sd cái ts ấy
cảm ơn cụ nhiều lắm!

thằng nhà quê

Xe điện
10 đồng bự, tỉ dụ quy về thu nhập thụ động, tự đầu tư mua nhà rồi cho thuê, thì hằng tháng có hơn chục củ đến 2 chục tùy địa điểm.
Đi làm hoặc đầu tư vào cái khác, kiếm thêm đôi chục nữa, thế là ổn.
Còn đầu tư để sinh lợi, thì lời lãi chưa rõ, vì tùy thuộc vào vận.
em cảm các cụ nhiều lắm luôn!
vấn đề của e là ''chưa thoát'' khỏi vỏ bọc vớ vẫn

Trục

Xe ba gác
Người OF
em cảm các cụ nhiều lắm luôn!
vấn đề của e là ''chưa thoát'' khỏi vỏ bọc vớ vẫn
Muốn thoát khỏi vỏ bọc thì cụ phải thoát khỏi môi trường hiện nay.
Với thói quen của em, khi muốn thay đổi là em đi khắp nơi, gặp nhiều người, xin gợi ý để tìm được công việc mình yêu thích.
Giờ em đang làm song song 2 việc: Kiếm tiền chẵn (chủ động) và nhặt tiền lẻ (nửa chủ động), coi nó quan trọng như nhau, rồi đến lúc cả hai cùng phát triển, sẽ có thêm 1 nguồn thu nhập thụ động.
Nếu có trong tay 10 tỉ thì tầm này nó không có nhiều ý nghĩa (khi luồng tài chính đã ổn định), nhưng vào lúc em setup hệ thống (thiếu nguồn tiền), thì lại cực kỳ quan trọng.

Chỉnh sửa cuối:

minhnguy

Xe máy
Chào các cụ!

Kể lể chút em vừa cầm bhxh, hai chục năm đóng bh giờ vứt trong tủ chờ sống dc đến lúc hưu thì nhận vài đồng tuổi già ăn sáng.

Công việc qua nhiều môi trường nhưng chả gắn bó dc lâu. Chả biết cv nó bỏ hay em bỏ nó mà ko gắn dc với nhau lâu dài.

Gần nhất là làm du lich. Cv tạm ổn vui vẻ mà dính dịch thế là lại dở dang.

Cũng mang tiếng học hành đâu đấy, khá năng nổ, English khá thành thạo mà giờ nằm nhà chăm con kể cũng chán.
Giờ hơn 40 đã coi như về hưu non, không còn phù hợp chiến đấu tiếp mà phải dành thời gian cho 3 nhóc nên cũng chưa chọn dc nghề gì chủ động thời gian các cụ ạ.
Vk thấy người khác chơi chứng nói hay nc chơi em bảo thẳng có tiền vứt cho ngừoi quen chuyên oánh may ra còn dc chứ giờ mày mò là rồi cũng đứt..
Kiếm cái xe chạy dv mà phải chỉ rảnh từ hơn 8h đến 4h chiều chỉ cũng chả hiệu quả.
Các cụ ai cùng hoàn cảnh ko nhỉ? Có kinh nghiệm gì chia sẻ nhé!

Hay xách xe máy tg rảnh làm anh shipper nhỉ. Vất vả nhưng lại có thời gian cho gđ trong giai đoạn này.
Cảm ơn các cụ đã nghe em kể lể giải toả bế tắc chút hehe.
Vcvl
Cụ đủ tiền để nghỉ hưu non rồi thì làm thế nào chẳng được, thiếu gì kiểu vừa làm vừa ra tiền cho vui nếu ko chịu sức ép cơm áo gạo tiền.

Gừng

Xì hơi lốp
Chào các cụ!

Kể lể chút em vừa cầm bhxh, hai chục năm đóng bh giờ vứt trong tủ chờ sống dc đến lúc hưu thì nhận vài đồng tuổi già ăn sáng.

Công việc qua nhiều môi trường nhưng chả gắn bó dc lâu. Chả biết cv nó bỏ hay em bỏ nó mà ko gắn dc với nhau lâu dài.

Cũng mang tiếng học hành đâu đấy, khá năng nổ, English khá thành thạo mà giờ nằm nhà chăm con kể cũng chán.
Giờ hơn 40 đã coi như về hưu non, không còn phù hợp chiến đấu tiếp mà phải dành thời gian cho 3 nhóc nên cũng chưa chọn dc nghề gì chủ động thời gian các cụ ạ.
Vk thấy người khác chơi chứng nói hay nc chơi em bảo thẳng có tiền vứt cho ngừoi quen chuyên oánh may ra còn dc chứ giờ mày mò là rồi cũng đứt..
Kiếm cái xe chạy dv mà phải chỉ rảnh từ hơn 8h đến 4h chiều chỉ cũng chả hiệu quả.

Hay xách xe máy tg rảnh làm anh shipper nhỉ. Vất vả nhưng lại có thời gian cho gđ trong giai đoạn này.
Vcvl

vcvl là gì hả cụ?

VCHDHN

Xe container
Cảm ơn cụ hỏi thăm. 3 nhóc nhà cháu đều dưới lớp 5 mới cần thằng em chăm sóc chứ lớn lớn chủ động rồi thì em đã nhàn.
Chơi tấp cập thế. Yên tâm ở nhà chăm sóc bọn nhóc đi, làm gì tính sau :))

niceshot

Xe container
Chào các cụ!

Vcvl
Chỗ đỏ đỏ kia chắc là cụ của 10 - 15 năm trước đây.
Giờ cụ không còn năng nổ nữa, vì nghĩ đến việc gì cũng có lý do để ko làm, lại cũng ko chịu học cái mới nữa (chưa biết gì về chứng khoán thì học để biết mà đầu tư).
Tóm lại là chả có việc gì vừa chủ động về thời gian, lại vừa kiếm được nhiều tiền để phù hợp với cụ cả!

Sắt Vụn

Xe buýt
Các cụ no đủ rồi nếu thấy hài lòng với cuộc sống không muốn bon chen nữa thì quá tốt.
Các cụ khác cứ lo phí phạm tài nguyên là sao.

Em nghĩ giờ là lúc thích hợp để các cụ theo đuổi đam mê của mình nếu như trước đây chưa có thời gian theo đuổi.

Có khi OF lại vinh dự có member là các văn sỹ, thi sỹ, họa sỹ, ... ấy chứ.

Em vào xem thôi mà cũng bị nhắn y chang cụ ơi :D
Chắc có bọn nào nó spam theo Dât, kệ đi cụ

Pumzen

Xe ba gác
Thế cụ còn chờ gì mà không lĩnh sổ ? Trước em đã ngồi tính về hưu non khi 51 với đóng tiếp đủ 60 để không bị trừ thì hưu non lợi hơn nên về luôn. Kể ra lg ít hơn mọi người thì cũng tâm tư tý. Nhưng xđ lương hưu cho vui vì mình vẫn đi làm thì cũng tươi ngay thôi ạ.
Nhà cháu làm ngoài rồi nghỉ thôi nên chả có hưu hiếc gì. Giờ toàn sống bằng tiền cho thuê nhà.