[Funland] Xe máy- Đã đến lúc nên hạn chế được rồi.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói như hạch. Đài Loan giàu nhất thế giới vẫn đầy xe máy đấy. Vấn đề là ý thức người lái, chứ liên quan gì cái xe. Cụ nghĩ tất cả đi ô tô thì tông nhau thoải mái ko chết người à? Cơ sở hạ tầng kém mà đòi phổ cập ô tô =))
Tg có mấy mc như ĐL?

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Tốt nhất là cấm hết Thủ Đô ta sẽ thành 1 Thủ Đô mà cả thế giới phải ngả mũ ngưỡng mộ vì chúng ta là thủ đô đi bộ đầu tiên trên thế giới, bạn bè khắp năm châu sẽ dồn về đây du lịch thăm quan và học hỏi cụ nhỉ :))
Nhất thế giới luôn cụ hề. Đất nước đã bao giờ dc ntn chưa.

Đại tướng Alo

Xe điện
Tôi ủng hộ cấm xe máy ở HN.
Trước tiên cấm xe máy 4 quận HK, Ba đình, Hai Bà Trưng, Đống Đa...dần dần sẽ cấm toàn bộ, lộ trình 10 năm.

Isu_zu

Xe container
Cụ có trách nhiệm và hiểu biết thì cụ cho em biết cái khái niệm” năng lực chống ùn tắc của xe máy chỉ thua tàu điện ngầm” của chuyên gia nào thế???
Em nhìn trong thực tế và xem ảnh, thì thấy tất cả các chỗ bị tắc đường đều có ô tô. Cụ tìm cho em đường nào ko có ô tô mà bị tắc, hình ảnh cũng đc, em cảm ơn :))

my.eb

Xe điện
Sáng nay em đi tàu điện đông lắm các cụ ạ. Đứng san sát nhau gần bằng xe bus rồi. Tất nhiên là giờ đi làm. Vậy nên giờ nhà nước cứ làm sao cho ptcc hoạt động hiệu quả thì tự khắc người dân hạn chế đi xe cá nhân thôi, báu gì việc phóng xe máy tung tóc giữa cái trưa nắng 40 độ tráng trứng trên mặt đường đâu cơ chứ,

Yelnut

Xe tăng
Sáng nay em đi tàu điện đông lắm các cụ ạ. Đứng san sát nhau gần bằng xe bus rồi. Tất nhiên là giờ đi làm. Vậy nên giờ nhà nước cứ làm sao cho ptcc hoạt động hiệu quả thì tự khắc người dân hạn chế đi xe cá nhân thôi, báu gì việc phóng xe máy tung tóc giữa cái trưa nắng 40 độ tráng trứng trên mặt đường đâu cơ chứ,
Cụ nhìn lượng người tham gia giao thông trên đường rồi ước lượng xem là cần bao nhiêu phương tiện giao thông công cộng để chở hết số lượng người đó. Hoặc là một nửa số đó là bao nhiêu.

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Em nhìn trong thực tế và xem ảnh, thì thấy tất cả các chỗ bị tắc đường đều có ô tô. Cụ tìm cho em đường nào ko có ô tô mà bị tắc, hình ảnh cũng đc, em cảm ơn :))
Ô tô còn tạo ra thu đều cho ngân sách. Chứ xe máy thu được có 1 lần là hết. Nên cấm ô tô thế nào được.

my.eb

Xe điện
Cụ nhìn lượng người tham gia giao thông trên đường rồi ước lượng xem là cần bao nhiêu phương tiện giao thông công cộng để chở hết số lượng người đó. Hoặc là một nửa số đó là bao nhiêu.
Em ko biết đâu.Việc tính toán là của các ông nhà nước.
Em chỉ nói tiếng nói của một người dân :D

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Hn đường bằng cái lỗ mũi !
Bọn khốn phá vỡ quy hoạch không tuân thủ luật thủ đô trồng chung cư khắp nơi!
Không đi xe máy thì đi gì ?
Đi ô tô tan tầm có mà mút mùa !
Chưa kể mua 1 cái tặng 2 cái !
Tàu điện chậm cả chục năm.
Xe buýt thì lởm khởm!
50 triệu chắc mua Matiz , lãi toàn chục % năm chứ có phải như nước ngoài xe rẻ , lãi vay thấp đâu. Một kỹ sư mới ra trường lương 1 tháng đủ mua cái wayve tàu so với nó mua đc cái ô tô.
Éo có xe máy lấy đâu ra đội shipper cho các ông ngồi nhà mua hàng chém gió thời đại 4.0. Chi phí sinh hoạt thêm 15-20% là ít

Công nhận vô ơn kém hiểu biết

Txpt

Xe tải
Lập luận nnay mà cũng chê mọi người thiếu hiểu biết. Cái lập luận của cụ liên quan gì đến khẳng định “ năng lực xem máy…. thua mỗi tàu điện ngầm”.

VT Entertainment

Xe buýt
Thủ đô văn minh hiện đại ko nên có 2 thứ: nhà ngõ ngách và xe máy.
Các đc nghiên cứu triển thôi :)).
Dễ ợt thế thì cần gì nghiên cứu. Cứ thu hồi rồi cho máy ủi vào san phẳng ra, lập lại quy hoạch như bàn cờ là xong mà :D
Dồn dân ra khu bàn cờ VĐ3 VĐ4...

Nhưng mà làm thế tốn bỏ cm, lập cái thổ đu ra chỗ mới còn rẻ hơn, kệ cm HN, ông nào ở lại cho chết :))
Sau lập quy hoạch cấm để lại ngõ, mọi nhà đều mặt tiền, dựa lưng nhau, phải có sân vườn cây xanh để chống biến đổi khí hậu.... ;))

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xe máy là phương tiện rất năng động đi cùng với nó là nguy hiểm cận kề, tuy nhiên không thể đổ lỗi cho bất cứ phương tiện nào cụ thể gây ra ác tắc giao thông. Vì cùng 1 loại phương tiện nhưng ý thức người điều khiển khác nhau...
Theo em tham gia giao thông nên nhường nhịn nhau ví dụ ô tô nên để 1 lối cho xe máy đi, đừng đỗ ô tô giờ cao điểm, đừng giàn hàng hết tất cả làn, đỗ xe cách nhau nửa thân xe, đỗ đèn đỏ cách vạch vài mét, mình bắt đầu đèn xanh mà ở ngã tư vẫn ùn thì dừng lại thêm 1 lượt đèn, đừng cố phi vào tạo ra xen kẹt.... Tạo lỗi thoát cho xe máy, xe máy thoát rất nhanh và khi xe máy thoát thì mình cũng ko ách tắc nhiều.
Xe máy cũng tương tự như vậy, đừng quá bon chen, ko dí sát đít ô tô, đặc biệt xe to khuất tầm nhìn, đừng vượt xe ô tô lúc họ đang cua, đi giữ khoảng cách và đồng tốc với các xe đang tham gia giao thông...

Yelnut

Xe tăng
Em ko biết đâu.Việc tính toán là của các ông nhà nước.
Em chỉ nói tiếng nói của một người dân :D
Đại khái là việc này nếu cứ hò hét rồi xông lên thì nó sẽ giống giống với cái giấy đi đường thôi cụ ạ. Cả thế giới đều phải nhức đầu, riêng mình Việt Nam đâu.

hoangdang2002

Xe tăng
Vấn đề duy nhất từ trước đến nay giao thông VN rất vớ vẩn là: XXX muốn thế....Chứ thẳng tưng ra vi phạm cứ đánh vào tài chính thằng é.o nào cũng xanh mặt ngay. Lắp cam khắp nơi, cho đội 141.... quần thảo các tuyến đường tầm 3-6 tháng là vào nếp ngay

ÂM DƯƠNG

Xe hơi
Cấm ko được ở cả HN đâu. Đường mình nhà trong ngõ ngách nghiều, ở rất sâu, thời tiết nóng bức ko thể đi bộ hay đi xe đạp dài được, vỉa hè bị chiếm ko có mà đi. =)).
Nhưng e ủng hộ toàn thành phố chuyển sang đi xe máy điện cho sạch, ko tiếng ổn, đỡ bũi bao nhiêu. Nhà nước + vin trợ giá đổi từ xe xăng sang xe điện thì hợp lý, xe xăng đưa về quê. Các tỉnh xa xôi cho bà con dùng cũng được :D

Hollyone

Xe tăng
Xe máy là phương tiện rất năng động đi cùng với nó là nguy hiểm cận kề, tuy nhiên không thể đổ lỗi cho bất cứ phương tiện nào cụ thể gây ra ác tắc giao thông. Vì cùng 1 loại phương tiện nhưng ý thức người điều khiển khác nhau...
Theo em tham gia giao thông nên nhường nhịn nhau ví dụ ô tô nên để 1 lối cho xe máy đi, đừng đỗ ô tô giờ cao điểm, đừng giàn hàng hết tất cả làn, đỗ xe cách nhau nửa thân xe, đỗ đèn đỏ cách vạch vài mét, mình bắt đầu đèn xanh mà ở ngã tư vẫn ùn thì dừng lại thêm 1 lượt đèn, đừng cố phi vào tạo ra xen kẹt.... Tạo lỗi thoát cho xe máy, xe máy thoát rất nhanh và khi xe máy thoát thì mình cũng ko ách tắc nhiều.
Xe máy cũng tương tự như vậy, đừng quá bon chen, ko dí sát đít ô tô, đặc biệt xe to khuất tầm nhìn, đừng vượt xe ô tô lúc họ đang cua, đi giữ khoảng cách và đồng tốc với các xe đang tham gia giao thông...
Những vấn đề cụ nêu, nếu chỉ kêu gọi ý thức thì rất khó. Bản thân em đi đường vẫn làm như cụ nói, nhưng người khác không như vậy nên xe máy vẫn luồn lách, nhất là khi sang đường rẽ trái, còn ô tô vẫn dừng chéo, lệch nhau bởi cùng 1 làn nhưng bề ngang quá rộng

Em có tạo thớt này để trao đổi 1 số giải pháp về tổ chức lại giao thông mang tính cưỡng ép chứ ko chỉ trông chờ vào ý thức: [Funland] - Tổ chức lại giao thông đô thị | OTOFUN | CỘNG ĐỒNG OTO XE MÁY VIỆT NAM

Hy vọng sẽ có thêm những giải pháp để phù hợp với thực tế hơn, chứ nhà nghèo mà đòi đập phá thì khó lắm

cocsku

Xe cút kít
Cụ nói như hạch. Đài Loan giàu nhất thế giới vẫn đầy xe máy đấy. Vấn đề là ý thức người lái, chứ liên quan gì cái xe. Cụ nghĩ tất cả đi ô tô thì tông nhau thoải mái ko chết người à? Cơ sở hạ tầng kém mà đòi phổ cập ô tô =))
Ở ĐL nó cư xử với xe máy như ô tô, trên đường có chỗ đỗ, có làn đường cho xe máy hẳn hoi. Ở VN xe máy là loại phương tiện khá đặc biệt, đi trên đường thì có thể đi bất cứ làn nào như ô tô. Nhưng đến khi đậu xe thì lại được đậu trên vỉa hè như xe đạp. Thậm chí nếu xe máy đậu vào làn đỗ ô tô còn bị phạt.