Biển cấm ô tô rẽ trái không cấm ô tô quay đầu - Thông tin cũ mà mới.

ParkChuHe

Xe hơi
Theo như e cũng đang hiểu là biển cấm rẽ trái là cấm quay đầu mà e chưa thấy ý kiến bổ sung nào hợp lý. Có lẽ luật cứ luật cũ mà áp dụng chăng !!!

ZAD Viet

Xe điện

Em hầu các cụ 2 cái ảnh đây. Còn nội dung thì em ko comment gì về thông tin của cụ chinhatm đưa ra
Theo em với oto thì 2 biển đấy tác dụng như nhau.
Cấm rẽ trái đồng Nghĩa cấm quay đầu.
Chỉ khác với loại Xe khác, tỉ dụ như 2 or 3 bánh

CAODUONG

Xe hơi
Lần trước em bị phát này, về phải đọc lại thật:D

tayduaf1

Xe tải
cuoc song muon mau ma

vinhkhoa2012

Xe máy
thank bac em hieu ra nhieu dieu qua

Tribute

Xe container
Theo em với oto thì 2 biển đấy tác dụng như nhau.
Cấm rẽ trái đồng Nghĩa cấm quay đầu.
Chỉ khác với loại Xe khác, tỉ dụ như 2 or 3 bánh
Đấy là theo cụ và theo xxx, còn theo Luật thì thế nào??? Điều khoản nào nói lên ý đó???
Nếu Luật cấm rẽ trái đồng thời cấm quay đầu thì tại sao biển 103c ko có cụm từ cấm rẽ trái thì cấm quay đầu mà chỉ biển 123a có cụm từ đó??? 2 biển báo có số hiệu khác nhau, nội dung hiệu lực khác nhau mà các cụ cứ đánh đồng làm một là sao nhỉ?

nhnghanh

Xe tải
Về quy định trong văn bản pl thì e nghĩ cụ chủ thớt nói đúng.
Thực tế xxx ko hiểu hoặc cố tính ko hiểu nên lúc nào tụng niệm câu kinh "cấm rẽ trái là cấm quay đầu". Cơ sở của câu kinh này trong văn bản pl thì chỉ có ở biển 123c, biển 103c ko có.
E kết nuận 1 cái cho to tát vấn đề: hoặc pl có kẽ hở hoặc xxx ko nắm rõ luật. OF nhà ta tranh nuận nhiệt tình nhưng chân lý vẫn chưa biết ở phương nào....

baccucai

Xe tải
các cụ cho em hỏi để quay đầu được thì các cụ có phải rẽ phải hoặc rẽ trái ko?.
Em thấy nhiều cụ học luật mà ko hiểu luật, biển 103 c là cấn ô tô rẽ trái (kể cả quay đầu), còn biển 123 a là cấm tất cả các phương tiện rẽ trái kể cả quay đầu.
Còn đối với biển cấm quay đầu thì các cụ rẽ trái vô tư.

nhnghanh

Xe tải
các cụ cho em hỏi để quay đầu được thì các cụ có phải rẽ phải hoặc rẽ trái ko?.
Em thấy nhiều cụ học luật mà ko hiểu luật, biển 103 c là cấn ô tô rẽ trái (kể cả quay đầu), còn biển 123 a là cấm tất cả các phương tiện rẽ trái kể cả quay đầu.
Còn đối với biển cấm quay đầu thì các cụ rẽ trái vô tư.
Em nghĩ nên tranh luận chút nữa về khái niệm quay đầu và rẽ trái theo quy định của pháp luật. Quan điểm của em đây là hai khái niệm hoàn toàn khác nhau. Nhiều cụ trên này lại cho rằng quay đầu tức là hai lần rẽ trái. Đây chỉ là lý luận dựa trên hình thức bên ngoài, thao tác trên vô lăng. Về bản chất, khái niệm quay đầu và rẽ trái chỉ mục đích của người điều khiển phương tiện khi chuyển hướng và liên quan đến việc sử dụng phần đường khác nhau.

Theo quan điểm của cụ và những cụ khác là "để quay đầu được thì các cụ có phải rẽ phải hoặc rẽ trái ko?" Em xin mượn cái comment của cụ LancerEX

http://i1269.photobucket.com/albums/jj592/dungng_nguyen/Camretraikocamquayxe.jpg

trong trường hợp này, biển 409 và 410 cho biết rằng người điều khiển được quay đầu và ko cho phép rẽ trái. Lý luận của cụ là khi quay đầu, cụ phải rẽ trái 2 lần, khi cụ vừa rẽ lần 1, xxx chạy ra túm cổ bảo cụ rẽ trái rồi nhá, cụ cãi thế nào....

thanhquang0307

Xe máy
Em bị xxx vịn ở ngay bến Giáp Bát khi ra HN mượn xe ông anh chạy, cái biển báo bẩn và mờ lại còn xa quá...thế là dính.
Nhà em ở gần Nga tư Trần Huy Liệu và Nguyễn Văn Trỗi ( trong SG). Vướng cái biển này hoài khi quay đầu, đành phải rẽ phải một tý rồi quay lại rẽ trái.

windys

Xe tăng
Đấy là theo cụ và theo xxx, còn theo Luật thì thế nào??? Điều khoản nào nói lên ý đó???
Nếu Luật cấm rẽ trái đồng thời cấm quay đầu thì tại sao biển 103c ko có cụm từ cấm rẽ trái thì cấm quay đầu mà chỉ biển 123a có cụm từ đó??? 2 biển báo có số hiệu khác nhau, nội dung hiệu lực khác nhau mà các cụ cứ đánh đồng làm một là sao nhỉ?
Em nghĩ là hành động rẽ trái với hành động quay đầu là 2 hành động khác nhau. Cụ nào hay nói quay đầu là 2 lần rẽ trái cũng k đúng, chả thấy có luật nào nói như thế cả.

Những chỗ cấm quay đầu thì được rẽ trái, nhưng những nơi được quay đầu thì lại cấm rẽ trái. ---> hoàn toàn là hai hành động độc lập.
Cái này cãi khó, phải mang theo luật đưa vào mặt xxx thì mới được công nhận.

Mà sao không quay đầu về phía bên phải nhỉ ? Có cụ nào quay như thế chưa ?

d6hung

Xe hơi
vẫn còn tranh cãi & thấy vẫn bị bắt thì em xin phép đi thêm 100m nữa đến chỗ hết biển cấm thì em quay ạ :(
Em dân đen nên đồng tình ý cụ,thêm tý tiền xăng còn hơn mất thờii gian, mất xiền với xxx

xe thủng lốp

Xe container
Vẫn còn đang tranh cãi em ứ dại quay đầu đâu ạ. học phí đắt lắm

FujiS5200

Xe điện
Các cụ cho em hỏi là có điều nào luật nào nói cấm rẽ trái tức là cũng cấm quay đầu không ạ? Nếu có thì khỏi phải bàn cãi luôn.
Nếu có thì nó ở Chương, Khoản, Mục nào. Nếu không có thì xxx hỏi, ta hỏi lại xem định phạt nhau theo điều nào, quy định nào.

minck

Xe container
Tôi không rõ cái biển ấy là loại nào, 103c hay 123a. Nếu biển cấm rẽ trái có hình cái ô tô ở trong (103c) thì vẫn được quay đầu.
Thông tin trên tôi trích trong Điều lệ báo hiệu đường bộ, Phụ lục 3, khoản 3.
Cụ này đọc lại mục mà cụ trích dẫn đi! Em học luật cách đây 25 năm và bây giờ vẫn thế: Cấm rẽ trái thì cấm quay đầu cụ nhé.

minck

Xe container
Các cụ cho em hỏi là có điều nào luật nào nói cấm rẽ trái tức là cũng cấm quay đầu không ạ? Nếu có thì khỏi phải bàn cãi luôn.
Nếu có thì nó ở Chương, Khoản, Mục nào. Nếu không có thì xxx hỏi, ta hỏi lại xem định phạt nhau theo điều nào, quy định nào.
Khi cụ học luật phần SA HÌNH nó được mặc định như vậy rồi. Muốn quay đầu thì trước tiên phải rẽ trái...Mà cấm rẽ trái thì làm sao quay đầu đúng luật ??? Còn chế tài xử phạt bao nhiêu thì cụ tra trong NĐ 34.
Biển 103 b,c và biển 123 b,c có hiệu lực như nhau. chỉ khác nhau ở chố: 123b,c là cấm tất cả các loại phương tiện. Còn biển 103 b,c là chỉ cấm otô mà thôi.
Cụ nào không chấp hành thì vừa mất thời gian, vừa mất tiền các cụ ợ!

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
Luật thì ko có điều khoản nào như vậy, nhưng quy định về hiệu lực của biển 123a thì có còn biển 103c thì không cấm. Nếu xxx bắt thì cứ bảo lập biên bản ghi rõ là quay đầu tại nơi có biển báo 103c không cấm quay đầu.

Tribute

Xe container
Cụ này đọc lại mục mà cụ trích dẫn đi! Em học luật cách đây 25 năm và bây giờ vẫn thế: Cấm rẽ trái thì cấm quay đầu cụ nhé.
Cụ này học luật cách đây 25 năm thì giờ phải học lại là đúng rồi, Luật gtdb mới ra năm 2009 khác nhiều rồi cụ ạ.