[Funland] Các cụ thường mua điện thoại với chi phí bao nhiêu so với thu nhập, và bao lâu đổi 1 lần

vieteuro

Xe container
Cả 1 năm dịch năm ngoái, e làm, sống, ăn ở cùng 2 vị phó tổng. MK lúc mới xuống, lên mạng tìm hiểu cty, thấy to vật vã, truyền thống hơn 20 năm. Nghĩ ghê gớm lắm đây, xuống lv ăn nói phải cẩn thận. Ở cùng mới biết, 2 ô ngồi đủ 8 tiếng với máy tính để camera chiếu sếp tổng nhìn thấy. Trong khi e là cửa dưới cứ nhơn nhơn tí tí là ra cafe hút thuốc, cả ngày chắc ngồi tại chỗ dc 30p, phó tổng cc gì, chi tiêu ko quyết dc cái gì. Nhiều lúc cần chi gấp 1-2tr cứ gãi đầu gãi tai. Sống và lv cũng k còn là chính mình nữa. Nhưng đúng là vì mưu sinh nên nhiều khi cũng phải chấp nhận vì chắc họ cũng ít sự lựa chọn.
Tổng éo gì chán thế

Sắt Vụn

Xe buýt
Các cụ được vợ mua điện thoại đời mới tặng, em nghi là đẹp trai, phong độ, hào hoa, nói chuyện duyên ... lắm.
Điện thoại cũ giật, lag, pin yếu ... không facetime / video call được. :D :)

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Giờ các máy đời mới làm việc khó của cụ phút mốt. Cái nữa là các cháu nó làm hết chứ mình kk phải động tay cụ ạ. Cụ cứ ra fptshop hoặc tgdd ngồi ngắm các e gái chân dài váy ngắn tầm 30p là xong
Cảm ơn bác.
Có bác trên kia chỉ dạy cho tôi rồi.
Công nhận mình dốt thật.

Khoản laptop thì vẫn phải tự làm, bác ạ.
Vì tôi không dùng lưu trữ trực tuyến.

vieteuro

Xe container
Đang cắt dần đấy cụ.
Khổ nhất là mấy cụ ở quê vẫn quen xài cục gạch này. Vừa rồi về quê dự đám cưới, mình cũng có nói vấn đề này & khuyên các vị ấy nên mua để thích nghi dần vs công nghệ mới. Đưa ĐT cho họ dùng thử, thấy lóng ngóng quẹt để nhận cuộc gọi thôi mà tội. Nhưng rồi cũng phải cố mà học thôi.
Lần đầu ai chả lóng ngóng kể cả dùng 2 tay
Vài lần sau chỉ cần 1 tay thôi cụ :))
Ý em là cái xu chiêng của bạn gái ;))

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]

Xecutkit2008

Xe điện
Em cũng cùng quan điểm 1 số cụ, khi nào hỏng, cũ quá thì đổi. Chứ đúng thật điện thoại chỉ là công cụ alo đủ chức năng mà đang dùng tốt là đc rồi, mỗi năm cứ đổi thì chơi kiểu này tốn kém lắm đấy.

Ớt xanh

Xe điện
Đt em tầm dưới 5 triệu.
Lúc máu nhất là mua một đôi 5s cho 2 vc.
Em dân lao động chân tay nên dùng hay vỡ.
Xưa chưa vợ thì Ericsson T28, Nokia 6600, 9500. Tốn phết

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Mình vẫn đang dùng con SS FE đời Tống, chả sao. :-bd , và còn là hàng 2nd.
Vừa rồi lượn bên Chợ giời, đc 1 cụ tặng cho cái Clear View! :D
Cụ ở sài gòn mà cũng có chợ giời à? Em chỉ chạy chợ nhật tảo thôi :D

just for fun

Xe lăn
Đang cắt dần đấy cụ.
Khổ nhất là mấy cụ ở quê vẫn quen xài cục gạch này. Vừa rồi về quê dự đám cưới, mình cũng có nói vấn đề này & khuyên các vị ấy nên mua để thích nghi dần vs công nghệ mới. Đưa ĐT cho họ dùng thử, thấy lóng ngóng quẹt để nhận cuộc gọi thôi mà tội. Nhưng rồi cũng phải cố mà học thôi.
Căng nhỉ, tụi trẻ con học sinh mà đưa cho cái smartphone thì coi như ko học hành gì luôn

DaDieuchienxu

Xe container
Căng nhỉ, tụi trẻ con học sinh mà đưa cho cái smartphone thì coi như ko học hành gì luôn
Ấy, cụ nhầm rồi. Bọn trẻ con dưới quê lại rất nhạy trong việc sử dụng smartphone đấy. Tay bọn nó nhoay nhoáy, nhìn chóng cả mặt (có lẽ do bạn bè chỉ bảo nhau để tham gia các mạng XH như FB...)

Yello

Xe tải
Ấy, cụ nhầm rồi. Bọn trẻ con dưới quê lại rất nhạy trong việc sử dụng smartphone đấy. Tay bọn nó nhoay nhoáy, nhìn chóng cả mặt (có lẽ do bạn bè chỉ bảo nhau để tham gia các mạng XH như FB...)
Ý của cụ kia là đưa smartphone cho mấy đứa thì bọn nó sẽ giảm thời gian học tập, tăng thời gian sử dụng smartphone. Mệt lắm 😫

pooka

Xe container
Mua đồ dùng mới loại xịn cũng là một cách tận hưởng cuộc sống . Một số cụ cứ bảo quan trọng gì, nhưng lúc trẻ không dùng đồ xịn, không mặc quần áo đẹp đi, lúc về già có dùng điện thoại xịn hay mặc quần áo đẹp cũng chẳng để làm gì cả.
Một số người giầu dùng điện thoại cũ nhưng họ xài xe sang, ở biệt thự đắt tiền, nên đừng so với họ như cụ nào đã nói ở trên.
Ý kiến cá nhân : Dùng được đồ xịn gì trong khả năng thì nên dùng ngay và luôn, miễn không ảnh hưởng kinh tế gia đình là được.

hm.tuan

Xe điện
Có cái so sánh vui thế này

Người Việt chỉ cần 30p và CCCD là xong.

just for fun

Xe lăn
Ý cháu là bọn trẻ con sẽ mất tập trung chuyện học hành gì cái điện thoại ấy. F1 nhà cháu đang xài cục gạch, và có ý định cho chúng nó dùng đến lớp 12 chứ ko định cho dùng smartphone

gis123

Xe điện
Mua đồ dùng mới loại xịn cũng là một cách tận hưởng cuộc sống . Một số cụ cứ bảo quan trọng gì, nhưng lúc trẻ không dùng đồ xịn, không mặc quần áo đẹp đi, lúc về già có dùng điện thoại xịn hay mặc quần áo đẹp cũng chẳng để làm gì cả.
Một số người giầu dùng điện thoại cũ nhưng họ xài xe sang, ở biệt thự đắt tiền, nên đừng so với họ như cụ nào đã nói ở trên.
Ý kiến cá nhân : Dùng được đồ xịn gì trong khả năng thì nên dùng ngay và luôn, miễn không ảnh hưởng kinh tế gia đình là được.
E quan điểm mua đồ thì phải tốt cho mình đã, mới cũ đẹp xấu tính sau.
Đt thì e mua tầm 5-6T, dùng ko cần giữ gìn. TB 1.5 năm đổi đt.

Ledung68

Xe buýt
Cảm ơn bác.
Có bác trên kia chỉ dạy cho tôi rồi.
Công nhận mình dốt thật.

Khoản laptop thì vẫn phải tự làm, bác ạ.
Vì tôi không dùng lưu trữ trực tuyến.
Dạ cũng vẫn nhờ các em nó làm hết thôi cụ. Cụ chỉ cần ra đề bài. Hiện tại công nghệ và dịch vụ khá phát triển nên em cũng không phải tự mò như trước

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Dạ cũng vẫn nhờ các em nó làm hết thôi cụ. Cụ chỉ cần ra đề bài. Hiện tại công nghệ và dịch vụ khá phát triển nên em cũng không phải tự mò như trước
Cái phone thì OK bác ạ, vì dù sao nó cũng không có dữ liệu gì critical (bác mất dữ liệu cá nhân là cùng).
Cái laptop thì không dễ như thế ạ.

Tôi phải cài nhiều Emails, nên khoản đó rất ngại và sợ.