[Funland] Các cụ thường mua điện thoại với chi phí bao nhiêu so với thu nhập, và bao lâu đổi 1 lần

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Ý cháu là bọn trẻ con sẽ mất tập trung chuyện học hành gì cái điện thoại ấy. F1 nhà cháu đang xài cục gạch, và có ý định cho chúng nó dùng đến lớp 12 chứ ko định cho dùng smartphone
Tân tiến lên một chút được không mợ ơi?:))

landaumuaxe

Xe điện
Em dùng A12-128G để lưu được nhiều, chưa kể thẻ nhớ gấp đôi dung lượng của máy.
Quản lý bọn trẻ bây giờ cực khó đấy cụ ạ.
Trong Cty mình có 1 người bạn cũng chỉ cho F1 xài ĐT cục gạch. Ku cậu rất ngoan, bố nó thỉnh thoảng check LS các cuộc gọi đi/đến, sms...rất hài lòng. :-bd Tình cờ, 1 hôm nghe nó 7 bạn bè nói chuyện vs nhau, tay này mới ngả ngửa: bạn bè thấy hoàn cảnh ku này "khắc nghiệt" nên tương thân tương ái, tặng cho cái ĐT dư dùng + sim để tạo FB, Tiktok...các kiểu. Vào xem thử,ông bố shock toàn tập!
Thế nên, sự GD của gia đình là mấu chốt để bọn trẻ tự giác sống có trách nhiệm, chứ chỉ đơn thuần trông chờ vào các biện pháp cấm đoán thì ko ăn thua!
Vâng chuẩn ạ, k biết sau ntn, hiện tại bạn nhà e lớp 8, hoàn toàn k chơi game, hay gì cả....đt sm e cho dùng đã 3 năm, nếu cấm đoán thì khó, chi bằng giải thích để nó tự hiểu thì hơn.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Ui đưa đt thông minh cho nó thì xác định nó ngu luôn :(
Con nhà em dùng điện thoại thông minh từ bé, mọi việc học tập tự chủ hết. Cái gì không biết thì em chỉ cho cách tìm hiểu, vì em không đủ trình độ giải thích. Nói chung nên để chúng theo dòng thời đại nhưng có kiểm soát.

vieteuro

Xe container
Ý cháu là bọn trẻ con sẽ mất tập trung chuyện học hành gì cái điện thoại ấy. F1 nhà cháu đang xài cục gạch, và có ý định cho chúng nó dùng đến lớp 12 chứ ko định cho dùng smartphone
Cháu nó cũng cần smartphone cho việc học tập và bạn bè.quan trọng là mình vẽ thế nó cho nó đi đúng hướng

Nletgo

Xe buýt
Tính e cũng hay đổi đt, thường 1 năm đổi 1 hoặc 2 lần, và mỗi lần đổi thì thường bán con dùng cũ đi, nay e bán con vsmart giá 2.5tr cho 1 cụ, lúc ngồi nc với cụ ý mới biết cụ ý là phó tổng tập đoàn lớn, xe đưa đón, và em bất ngờ là cụ ý vẫn dùng 2 con đt vin cũ, mà 2 con này e đã dùng và tặng người thân cũng đôi năm rồi, nhưng cụ ý vẫn dùng,lý do thi trước cụ ý từng làm ở đây, và lý do nữa là cụ ý k quan trọng đt, nên cái đt em nhìn nó cũ, lại còn sứt cả góc màn luôn hic
Nhìn lại mình tự dưng thấy m bỏ mấy chục củ mua cái đt dùng, tính ra cũng k quá vượt trội cái cũ, nhưng thấy lãng phí thật.
Tuần trước đi cùng thằng e ra mua cái iphone 11 ở hoangha, thấy cô bé nv tư vấn dùng đt xịn , e hỏi lương bảo 6tr ( chả biết đúng không) mà dùng con đt cũng mấy chục củ, e cũng thắc mắc chút, nay thấy cụ phó tổng chắc chắn thu nhập tốt hơn mà dùng đt vậy, lại tính sang tháng có 14 đang tính rước 1 e về cho gấu mà thấy lăn tăn phết, gấu e thì chả bao giờ đòi, hôm trước hỏi cái đt đang dùng bảo ngon lắm, chả phải đổi đâu
Vậy các cụ thường bao lâu đổi đt và chi phí cho đt chiếm đến 1 tháng lương không ạ?
Như em thì thường 1 năm e đổi 1 lần, chi phí dành cho đt chiếm tầm 1/3 tháng lương.
Cụ coi phân phối chuẩn á

nguoimang

Xe buýt
Gần đây em học bọn Tây cứ 2 năm em đổi điện thoại 1 lần có 02 lý do thứ nhất vì pin yếu rồi nên dùng không thích thêm nữa công ty cho 1 khoản tiền nên tiền bán Đt + tiền đó bù thêm 1 chút đủ mua 1 cái điện thoại đời mới, em cứ đợi IPhone ra khoảng 3-6 tháng mua là đẹp nhất vì mua sớm giá nó đắt mà mình cũng không có nhu cầu khoe điện thoại!

mb.vaynganhang

Xe tăng
Nhân tiện topic về điện thoại đang xôm, em mạnh dạn hỏi có bác nào đang dư ko xài Nokia N70 silver chính hãng, hình thức ổn ko ạ, thực sự em rất muốn tìm mua lại mẫu này, vì cũng là hoài niệm về chiếc điện thoại đầu tiên được sở hữu.
Em google ra nhiều nơi bán với tầm giá loanh quanh 500k thì em nghĩ là hàng dựng, hàng china nhái

Xin phép mượn hình ảnh trên FB của bạn Cường Nguyễn

P.s: Em cũng quan tâm cả dòng Nokia E72 silver, tuy nhiên chỉ là quan tâm vỏ zin để thay cho vỏ hiện tại đã cũ, rất mong nhận được thông tin. Em xin cảm ơn

just for fun

Xe container
Con nhà em dùng điện thoại thông minh từ bé, mọi việc học tập tự chủ hết. Cái gì không biết thì em chỉ cho cách tìm hiểu, vì em không đủ trình độ giải thích. Nói chung nên để chúng theo dòng thời đại nhưng có kiểm soát.
Ui cháu đi suốt ngày nên thả cho dùng đt là toang đấy.

landaumuaxe

Xe điện
Gần đây em học bọn Tây cứ 2 năm em đổi điện thoại 1 lần có 02 lý do thứ nhất vì pin yếu rồi nên dùng không thích thêm nữa công ty cho 1 khoản tiền nên tiền bán Đt + tiền đó bù thêm 1 chút đủ mua 1 cái điện thoại đời mới, em cứ đợi IPhone ra khoảng 3-6 tháng mua là đẹp nhất vì mua sớm giá nó đắt mà mình cũng không có nhu cầu khoe điện thoại!
Chuẩn, như cụ thì ai cũng đổi, cứ có hỗ trợ thì ngon

sskkb

Xe tăng
Tính e cũng hay đổi đt, thường 1 năm đổi 1 hoặc 2 lần, và mỗi lần đổi thì thường bán con dùng cũ đi, nay e bán con vsmart giá 2.5tr cho 1 cụ, lúc ngồi nc với cụ ý mới biết cụ ý là phó tổng tập đoàn lớn, xe đưa đón, và em bất ngờ là cụ ý vẫn dùng 2 con đt vin cũ, mà 2 con này e đã dùng và tặng người thân cũng đôi năm rồi, nhưng cụ ý vẫn dùng,lý do thi trước cụ ý từng làm ở đây, và lý do nữa là cụ ý k quan trọng đt, nên cái đt em nhìn nó cũ, lại còn sứt cả góc màn luôn hic
Nhìn lại mình tự dưng thấy m bỏ mấy chục củ mua cái đt dùng, tính ra cũng k quá vượt trội cái cũ, nhưng thấy lãng phí thật.
Tuần trước đi cùng thằng e ra mua cái iphone 11 ở hoangha, thấy cô bé nv tư vấn dùng đt xịn , e hỏi lương bảo 6tr ( chả biết đúng không) mà dùng con đt cũng mấy chục củ, e cũng thắc mắc chút, nay thấy cụ phó tổng chắc chắn thu nhập tốt hơn mà dùng đt vậy, lại tính sang tháng có 14 đang tính rước 1 e về cho gấu mà thấy lăn tăn phết, gấu e thì chả bao giờ đòi, hôm trước hỏi cái đt đang dùng bảo ngon lắm, chả phải đổi đâu
Vậy các cụ thường bao lâu đổi đt và chi phí cho đt chiếm đến 1 tháng lương không ạ?
Như em thì thường 1 năm e đổi 1 lần, chi phí dành cho đt chiếm tầm 1/3 tháng lương.
Em cực ngại khoản đổi đt, nên sẽ dùng cho đến khi nào nó ko còn đáp ứng được nhu cầu nghe, gọi, nhắn tin, lướt web cơ bản thì thôi. Khoảng 3 năm trước, em vẫn dùng Nokia 525 chạy Windows Phone, giờ thì em dùng 1 con android cùi em mua đâu đó gần 3tr thay cho con Nó kìa kia, và 1 con iPhone 8 do vợ em để lại sau khi vợ lên đời 😂

xukute

Xe tăng
Em hay vào các TTTM, thấy các em trẻ bây giờ toàn Iphone 12, 13 Prm. Nếu các em ấy làm các việc vp hay bán hàng thì thu nhập chắc ko cao. Nhưng sở thích hay chụp ảnh và sang chảnh nên hầu hết xài đt xịn
Ở cty em, hầu hết các manager xài điện thoại 5-7 năm mới đổi 1 lần. tổng giám đốc còn xài iphone 7, trong khi các em lễ tân, hành chính toàn 12 prm
Cá nhân em thì điện thoại ko quan trọng, chi phí mua điện thoại bằng 1/40 thu nhập. Mua 1 cái xài 4-5 năm

Anh Trung Niên

Xe tải
IPhone giữ giá hơn Samsung thì đúng nhưng mà tầm tiền ấy mà mua Samsung dùng thì không có chuyện nhanh giật lag gì đó đâu.
IPhone 3, 4 gì đó giờ vẫn còn người dùng nhưng Samsung S2, 3 gì đó thì...
Được 1-2 năm đầu thôi cụ. Máy android hiệu năng giảm nhanh lắm.

Giới giàu sang tinh hoa mà đi mua điện thoại second hand để dùng, nghe cứ sai sai thế nào ấy bác.
Có 2 khả năng, 1 là ông khách kia phét lác, 2 là bác kinh doanh điện thoại cũ, có phải không ạ?

Entropy

Xe buýt
Em hay vào các TTTM, thấy các em trẻ bây giờ toàn Iphone 12, 13 Prm. Nếu các em ấy làm các việc vp hay bán hàng thì thu nhập chắc ko cao. Nhưng sở thích hay chụp ảnh và sang chảnh nên hầu hết xài đt xịn
Ở cty em, hầu hết các manager xài điện thoại 5-7 năm mới đổi 1 lần. tổng giám đốc còn xài iphone 7, trong khi các em lễ tân, hành chính toàn 12 prm
Cá nhân em thì điện thoại ko quan trọng, chi phí mua điện thoại bằng 1/40 thu nhập. Mua 1 cái xài 4-5 năm
1/40, cụ đang dùng đt gì khai sáng cho anh em OF với?