Chia sẻ kinh nghiệm em khắc phục xe hụt ga

ngocphandang

Xe tăng
Em chạy Spark Van 0.8. Từ hồi mua xe tới giờ em bị hụt ga 2 lần (đạp ga mà nó hụt hụt, xe ì ì và lên tốc chậm hơn bình thường).

Hụt ga lần 1:
Hồi mới mua xe, em chạy tới 9000 km mà ko vệ sinh lọc gió nên lọc gió quá bẩn, chính vì vậy mà xe bị hụt hơi, em ra tiệm mượn xịt hơi vệ sinh qua để chạy tạm chờ vào TP mua lọc mới. Sau khi vệ sinh lọc gió thì xe chạy ga mượt hẳn, ko bị hụt ga và hiện tượng ì ì nữa => do lọc gió

Hụt ga lần 2:
Cách đây hơn 1 tuần, em mua lọc xăng nhà MASS cho spark mà không có, MASS tư vấn bảo rằng mua lọc GENTRA thay vào cũng ok vì người ta cũng hay thay như vậy. Em mua một đôi lọc để thay vào spark, vài hôm đầu thì thấy bình thường, không có hiện tượng gì, vài hôm sau chạy đường trường thì em mới thấy nó hụt hụt ì ì, nghĩ chắc là lại do lọc gió, vì lọc em cũng chạy được 1 vạn rồi, đến kỳ thay. Em chạy qua Ngọc Hà mua lọc BOSCH nhưng bên nó hết hàng, em đành vệ sinh lại lọc cũ=> kết quả nó vẫn hụt ga, ì ì. Em đành chạy qua hãng mua một lọc mới thay vào => xe vẫn chạy hụt ga, ì ì #-o. Lúc đấy em mới nghĩ lại là xe ì từ lúc em thay lọc xăng, nhưng em không nghĩ lọc xăng lại khiến xe ì được. Em mới hỏi ông anh làm Gara xem thay lọc GENTRA cho SPARK có sao không, ông mới bảo là thay cũng được nhưng xăng lên sẽ không đủ, bọn nó thiết kế lọc xăng cho mỗi xe nó mỗi khác và bơm xăng mỗi xe cũng mỗi khác, ổng khuyên em thay lọc xăng xem sao.
8h30: em cho xe lên cầu và thay thử một em lọc xăng thứ 2 (cũng là của GENTRA mua cùng lúc) xem thế nào. Khi tháo lọc GENTRA em thay vào spark cách đây gần 2 tuần, em thổi thử thì thấy hiện tượng nó tịt tịt, hơi khó ra vào đường bên kia so với các lọc cùng loại như vậy em chuẩn bị thay (nghi vấn là lọc này bị lỗi). THay lọc xong em chạy thử thì cảm giác hụt ga, ì ì xe đỡ hơn hẳn, tuy nhiên vẫn còn hiện tượng hụt và ì tuy không nhiều. Em đợi lọc mới dành cho chính spark thay vào và sẽ viết lại cảm nhận cho các cụ biết chính xác hiện tượng ì và hụt ga có phải do lọc hay không sau khi thay lọc zin cho spark.

P/S: Kinh nghiệm được rút ra là cứ thay lọc zin cho xe, ko nên vì lý do gì đó mà thay lọc xe nọ sang xe kia. Họ bảo lọc GENTRA thay được cho SPARK nhưng kết quả em thay là vậy đấy ạ, hix.

Kiabuoisang

Xe container
Nếu là do lọc xănh thì sẽ có biểu hiện ngay khi khởi động chứ không cần đợi tới khi xe chạy mới bị hiện tượng ì. Lọc xăng mà chất lượng kém, xăng qua ko đủ thì khi khởi động sẽ lâu nổ máy hơn lọc xăng tốt, có độ trễ tầm 2-3 giây máy mới nổ được.

TUANANHIbra

Xe hơi
Cám ơn cụ chủ đã tạo thớt này :)

oto16ahn

Xe điện
Cụ thay lọc xăng chuẩn rồi cho kết quả cụ chủ nhé ! Em dự chưa hết bệnh đc vi lỗi nay rộng rat khó chẩn đoana

Taihoatu

Xe lăn
HIện tượng đuối máy kiểu này nhiều nguyên nhân lắm: bugi, dây cao áp, mobin, cục bù ga... Cụ cứ loại trừ dần thôi

Em có con dream chiến cũng bị hụt ga, ko biết có giống ô tô ko nhỉ :))

buffalo

Xe tăng
Nếu là do lọc xănh thì sẽ có biểu hiện ngay khi khởi động chứ không cần đợi tới khi xe chạy mới bị hiện tượng ì. Lọc xăng mà chất lượng kém, xăng qua ko đủ thì khi khởi động sẽ lâu nổ máy hơn lọc xăng tốt, có độ trễ tầm 2-3 giây máy mới nổ được.
Em lại nghĩ khi có tải nó mới bị hiện tượng hụt ga vì thiếu xăng, còn chế độ ganty chắc vẫn nổ bình thường kể cả bác ngồi đạp ga mà ko tải, ga vẫn lên ầm ầm :D

dovantoan2604

Xe hơi
em cũng nghĩ là nhiều nguyên nhân, đợt trước xe ông cơ quan em bị hụt ga, nguyên nhân do bơm xăng có vấn đề

thanhthien1102

Xe buýt
Xe e cũng đang bị hụt ga. Gọi cho cậu thợ bảo thay cái gì đánh lửa ấy 700k. E bận chưa qua đc

Vic Aries

Xe đạp
Em cũng đang bị vấn đề này. Hóng nghe kinh nghiệm từ các cụ.

Thanh Cảnh

Đi bộ
Lọc xăng bao nhiêu vạn phải thay các cụ nhỉ?Xe Honda 2.0