Công viên quôc gia, USA

ThomasThang

Xe điện
Em chưa đọc hết nhưng vote cụ trước, ảnh cụ đẹp, chi tiết thú vị.
Dạ e cũng chưa hết cái nạn Zion này thôi, còn phải tiếp 1 cái canyon khác nữa, cụ chịu khó xem. Cảm ơn cụ vote.
Nhớ đọc 'Zion' là Xai-On nghe, ko thì mấy người Mormons xứ Utah này nó buồn

Thôi mình ra khoãng xanh tí cho đỡ ngán

Xuống 1 con dốc nhẹ để ra vùng đồng bằng bát ngát

4953

Xe tăng
Đẹp quá cụ ơi. Đá mà đã đẹp thế này thì không biết cái khác đẹp thế nào. Đúng là bên đó họ ý thức lưu giữ quá tốt "Không lấy đi cái gì ngoài những bức ảnh, không để lại cái gì ngoài những dấu chân" cụ nhỉ. Cám ơn cụ đã cho xem ảnh!

ThomasThang

Xe điện
Cái bát ngát đó e phải hẹn lại tối nay bây giờ bụng nó cồn cào quá rồi mà chưa đi chợ, về còn phải nấu lấy nữa, khổ. Cám ơn các bác các cụ đã động viên.

HÀNH KHẤT

Xe tăng
E nghĩ là co cụ ạ, chằng qua là Mỹ nó đất rộng người thưa - mà cũng là vì nó đi đến đâu ko tàn phá đến đó, để lại gia tài cho hâu duệ và thế giới đc hưỡng. Xứ mình co Hạ Long e thấy cũng chả thua gì các nơi như Grand Canyon, thác Niagara, Bryce Canyon, nhưng người mình phải bỏ tật ăn xổi 1 lần rồi đạp đổ. Đi qua phải để dấu ấn mình thật nhỏ (human footprint) để dành cho mai hậu va người khác.
Có chuyện thằng ông nội kia lên Fansipan chụp hình cây đào rồi chặt đi để người khác khỏi chụp (nếu có thật) thì quá khốn nạn. Cong viên quôc gia là tài nguyen QG, là sở hưu của trên 80 triệu người VN, nó là ai mà dám ra tay phá hoại "vì nghệ thuật".
E cũng ko đồng ý với OF kia thấy hình con chim lạ - hay con cò - lại ước có súng để bắn, để ăn(?) Em hỏi câu này, có 100 con chim trên cành cây, bắn 1 con thì còn lại mấy con? còn zero con, vì nó bay mất hết, chứ ko phải còn 99 con để mình ăn dài dài. Mình sẽ đói, và sở hữu chủ của thiên nhiên kia sẽ đói (sở hửu chủ là nhân
dân)
Em vốt cụ 1 cái, rất chí lý. Hạ Long nhà em có lẽ phải nhờ đến mấy chũ giãy chết quy hoạch và quản lý thì mới ổn, chứ như này hỏng hết. Ai đời cho xây nhà dọc theo mép biến thì đúng là ko còn gì để nói^:)^. Cảm ơn các bài của cụb-)

xeRAV4

Xe tăng
ảnh cụ chụp cánh núi đá đẹp quá.Mời cụ ly rượu quê :D

chuotlang

Xe lừa
bác thomas ơi, ở mỹ có bao nhiêu công viên đc liệt vào công viên quốc gia vạy?

ThomasThang

Xe điện
bác thomas ơi, ở mỹ có bao nhiêu công viên đc liệt vào công viên quốc gia vạy?
Cám ơn cụ làm cò mồi. 59 cụ ạh, Cali nhiều nhất là 9 cái. Utah mình đang đi là 4 cái. Xai-On là hạng trung 593 km2, B-Rai-X Canyon mình sắp đi đến là hạng nhỏ 145 km2. Death Valley mình xem rồi bên California là loại khá, 13,500 km2.
Có 14 cái liệt vào di sản nhân loại UNESCO như Hạ Long. Có cấp thấp thua là National Monuments cũng do liên bang quản lý. Ngoài ra từng tiểu bang có cong viên tiểu bang cũng khá khá.

Nào bây giờ mình đã ra khỏi Zion National Pảk và di vào vung bình nguyên Nam Utah, xanh xanh

ThomasThang

Xe điện
Gần ngoài cổng Bắc đi ngang qua cái này. Tên là Ranch, ranch là 1 trang trại rông lớn nuôi bò, nhưng cái này là vừa ranch vừa resort, tức hotel nghĩ dưỡng, có lẽ có golf ngoài cỡi ngựa, thăm thú và du ngoạn, lội bộ (hiking) v.v... vào Zion.

Có cabins riêng như kia chắc cũng ko rẻ gì

Chỉnh sửa cuối:

thanhgamo

Xe container
Cảnh này bình yên quá

ThomasThang

Xe điện
Ranch vùng sâu vùng xa như thế này đếu là lớn vì từ thời cha ông họ để lại dân cư ko đông lên, ít ai đến cắm dùi, mua đất nên có sao giữ vậy. Đất rẻ nhưng người thường vô xin mua lại thì chả biết làm gì ăn.

Để đó ta nuôi bò chơi. Mà không phải bò thường đâu nghen, các cụ nhìn kỹ đi.

ThomasThang

Xe điện
Đẹp quá cụ ơi. Đá mà đã đẹp thế này thì không biết cái khác đẹp thế nào. Đúng là bên đó họ ý thức lưu giữ quá tốt "Không lấy đi cái gì ngoài những bức ảnh, không để lại cái gì ngoài những dấu chân" cụ nhỉ. Cám ơn cụ đã cho xem ảnh!
Cụ 4953 hay nhỉ, đúng vậy.

Dân nó ý thức rõ lắm, cho dù ko thấy bóng rangers - rangers là cảnh sát liên bang trong nhưng cong viên liên bang, lo từ chuy6en bảo vệ cong viên đến trộm cắp hay đụng xe v.v... tất cả dưới luật liên bang - ko ai vi phạm. Lượm cục đá bỏ lên xe mang về cũng là tội liên bang (phạt gắt hơn tiểu bang) bẻ cành cây cũng tội, bứng gốc hoa dại là từ chít đến sạch tài khoản ngân hàng, đừng nói chặt cây, phá phách tiện ích công cọng.
Về quản lý thuộc về bộ "Nội Địa" (Department of the Interior) nhân viên là công chức liên bang.

ThomasThang

Xe điện
Hình này là lần em đi cong viên quoc gia Yellowstone (cong viên quôc gia đầu tiên của Mỹ thành lập 1872) e moi ra cho các cụ thấy con bò Mỹ, mà nó gọi là bai-xơn (bison) hay buffalo. Nay cho nuối lấy thịt. Chỉ ăn như đặc sản thôi chứ về kinh tế ko bán lại bò nuôi công nghiệp.

Hình mấy em này là bò hoang trong CVQG, em đi 2008

xuân hòa

Xe tải
Cám ơn kụ thommas...ảnh và bài rất chỉnh chu...:P
Theo rõi mấy tóp của kụ không thấy cụ upanh chụp người mấy...chắc sợ kiện:P

ThomasThang

Xe điện
Hình 2008. Địa điễm: Yellowstone National Park

Em đi bộ trên kia là bé tí ti. Lớn là em này nè

Ko biết các cụ nhìn thấy con mắt nó đc ko. Lớn như cái đèn đỏ kia đó, đen và tròn như trái bi-da (billiard) khong có tròng trắng nên mình ko biết nó có nhìn mình ko.

Em ngồi tay lái, mà xe tụi em ko có nhỏ đâu nghen, không dám nhúc nhích, teo quá, chỉ thì thầm với anh bạn bên ghế kia mày lấy máy ra từ từ chụp cho tao. anh kia cũng gần tè trong wờn rút ra chụp chỉ đc tấm này. Các cụ xem kính chiếu hâu xe (SUV loại lớn) thì biết nó to như thế nào. Cả đòan xe đều dừng cho nó qua đường mà nó ko qua lại đi dọc kiểm tra từng xe.

ThomasThang

Xe điện
Cám ơn kụ thommas...ảnh và bài rất chỉnh chu...:P
Theo rõi mấy tóp của kụ không thấy cụ upanh chụp người mấy...chắc sợ kiện:P
Cái văn phòng của cụ, đội nhân viên nữ hùng hậu tợn. Ở HN hay Sài gòn thế cụ, e cần đến chứng nhận là e độc thân tự do vui tánh.

Chỉ có cảnh hoang sơ làm gi có người cho mình chụp cụ. Tháng tới e chụp chổ đông sẽ có hình người. Số lớn trường hợp không sợ bị kiện (hay kêu cảnh sát thì đúng hơn), có luật cả. Nếu mình chụp mà ko dung vào mục đích kinh doanh thì ko ai kiện đc, nếu chụp mà hình sẽ lên báo hoặc dùng quản cáo (lên báo là quản cáo gián tiếp) thì có mẫu gọi là release mình mang theo trong túi, đến xin đối tượng ký cho phép chup để làm việc thường mại, có hay ko có trả 1 món tiền cho họ. Đó là xem họ như người mẫu. Ngoài ra chụp ai cũng đc, kể cả con nít lạ (tối kỵ) và cảnh sát (nó phải cho mình chụp thi hành công vụ vì nó là đầy tớ mình).
Em tránh chụp chỉ vì lẽ lịch sự thường thức, mình ko dí cái ống kính đen ngòm vào mặt người ta được, đâu thì cũng thế. ngoài ra gặp dân bựa chút nó chửi tại trận cũng khó độn thổ.

fantome524292

Xe buýt
1 thớt thật tuyệt<:-P<:-P<:-P

ThomasThang

Xe điện
Đến đây là chấm dứt chương trình Zion. Đi từ hôm qua 1 ngày tới, vào xem từ sáng đến trưa thì xong. Bây giờ thằng tiến đến 1 vùng khác hoàn toàn trên cao nguyên Utah gọi là Bryce Canyon National park, cũng vào góc Nam. Tính là đi sao cho tới 1 thị trấn ngoài cổng là vừa xế chiều chụp hình và lấy phòng.

Dây là đường đi qua. Con đường đc liêt vào hạng 10 con đc đẹp nhất nước Mỹ kể cả Hawaii và Alaska - nhưng mà mình đi ko hết và em chụp từ tay lái, hơi xệ :)

Đường loại đường quê ko phải xa lộ cao tốc

ThomasThang

Xe điện
Một là đừng xuống (chổ rộng cho mình dùng bên đường đó), hai là có máy cao cấp thì sẽ đẹp, hai cái nớ em ko có lúc đó. Đây là thêm 1 cặp lãng tữ già dùng motorhome du lịch xuyên bang xe này là xe thuê, có mang quảng cáo)

Có người thuê nó nhưng lái theo 1 ô tô con để đến điểm park nó rồi thì xách xe con đi vòng vòng cho tiện.