[Funland] Dân phố cổ..

Trạng thái
Thớt đang đóng

hlx1978

Xe tải
Nay gặp lại bạn hữu xưa.. Ngồi trò chuyện về phụ huynh. Tình cờ toạ đàm về tính cách các bà mẹ chồng. Tự dưng có 1 nhận xét rất (private ideas) ư là “hơi” phiến diện về tính cách các bà các cô trên phố” cổ:
1. Khinh người (khinh những người nhà quê, kém cỏi hơn mình)
2. Bảo thủ (luôn cho mình là đúng )
3. Ảo tưởng về dĩ vãng xa xưa (thời hào quang từng là học sinh trường pháp - trưng vương/ trường bưởi...)/ thời mặc quần trắng - dép nhung - có sen/ đòi sang chảnh... (Dù các cụ nay cuộc sống thiếu thốn khéo Ko bằng dân quê.. nhưng vẫn coi thường dân quê)
4. Hà khắc với ng khác - nhiều định kiến - thù dai/ nhớ lâu.
5. Khá ghê gớm
...
Tất nhiên ko phải là tất cả a. Nhưng đó phần lớn những “nhân vật điển hình em thấy !
Ngoài ra vẫn nhiều cụ sang trọng quyền quý lễ giáo & rất khiêm nhường ... đúng kiểu phụ nữ tràng an xưa..(nhưng thiểu số)

Em mạn phép toán đàm xin thỉnh giáo ý kiến các cụ.
Cũng cùng sẽ kể thêm những mẩu chuyện khác cùng chia sẻ.
Cụ rảnh háng đăng chê 1 nhóm người khác. Nhưng đàn ông đàn ang đi đăng linh tinh nói xâú người khác trên một diễn đàn (nói xấu sau lưng) thì được đánh giá là gì nhỉ cụ

Lilak

Xe tải
em đang rỗi việc thật. Đang ngồi chờ đợi giết thời gian thôi ...

như bài em viết / ko có ý chỉ chê bai dân phố cổ đâu nhé.

Nhưng nhiều cụ ko hề đọc

mà hăng máu cãi nhao thật/ đanh đá

làm thế nào đóng topic được hả cụ?

em xin dừng tranh luận!

Tranh cãi vụ này chả để làm gì, rồi lại cãi nhau to thôi. Ông thớt đúng rỗi việc.

hminh2005

Xe điện
Nay gặp lại bạn hữu xưa.. Ngồi trò chuyện về phụ huynh. Tình cờ toạ đàm về tính cách các bà mẹ chồng. Tự dưng có 1 nhận xét rất (private ideas) ư là “hơi” phiến diện về tính cách các bà các cô trên phố” cổ:
3. Ảo tưởng về dĩ vãng xa xưa (thời hào quang từng là học sinh trường pháp - trưng vương/ trường bưởi...)/ thời mặc quần trắng - dép nhung - có sen/ đòi sang chảnh... (Dù các cụ nay cuộc sống thiếu thốn khéo Ko bằng dân quê.. nhưng vẫn coi thường dân quê)
5. Khá ghê gớm
...
Tất nhiên ko phải là tất cả a. Nhưng đó phần lớn những “nhân vật điển hình em thấy !
Ngoài ra vẫn nhiều cụ sang trọng quyền quý lễ giáo & rất khiêm nhường ... đúng kiểu phụ nữ tràng an xưa..(nhưng thiểu số)

Theo em nên nhìn nhận Phố cổ cũng là nơi tụ tập của nhiều thành phần. Chúng ta hay ca ngợi văn hóa Tràng An thanh lịch là nói về các đức tính tốt, còn cái xấu bỏ qua. Trong 1 XH có người tốt, chưa tốt. Có người được giáo dục bài bản, giữ cốt cách của lề thói, phong tục nhưng cũng trong gia đình đó có người lại phá gia chi tử. Tiếp xúc với ai thì biết được người đó, tiếp xúc nhiều với các nhà như: nhà giáo, nhà nho ... thì thấy có cái hay nhưng với các dân anh chị đâu phải là ko thú vị. Do vậy ko nên quá bận tâm chuyện các bà cô phố cổ thế này thế kia. Đó mới là XH

091090098

Xe điện
Năm 2000 em lên tìm nhà người quen ở Đội Cấn, hồi đấy đường Giang Văn Minh đang mở dở dang vì kiện cáo, nhà ngõ thì ngoằn ngoèo, tìm mãi không được.
Ra mặt đường Đội Cấn thấy một nữ trung niên đang đứng ở cửa nhìn ra liến tiến tới hỏi nhờ chỉ giúp.
Nữ trung niên quay mặt nhổ toẹt bãi nước bọt rồi quay mông vào nhà, không nói không rằng.
Nhìn dáng dấp cũng khá xinh.
ĐM
Đội Cấn ko thuộc khu phố Cổ nhá.
Các vị cứ nâng phố Cổ lên chứ bản chất nó là nơi tụ hội các phường buôn bán phía ngoài cổng Đông thành Hà Nội.

Thành phần là các phường buôn từ nhiều địa phương xung quanh tới. Tuy có làm giàu lên và hấp thụ, giao lưu thêm văn hoá đô thị nhưng bản chất vẫn là nơi buôn bán, con người vẫn cơ bản là các nhà buôn, con em và người giúp việc.

Nếu họ có dùng chữ người nhà quê là để chỉ người nhà quê chưa quen lề thói đô thị phân biệt với người đã có nề nếp đô thị.
Đến năm 2000, dân nhiều tỉnh còn chưa biết đèn xanh đỏ để làm gì, lỡ về thủ đô thì lơ ngơ vi phạm khá nhiều nên hay bị gọi là "nhà quê ra tỉnh".
Cũng là 1 cách nói phản ánh sự khác biệt.

Chỉnh sửa cuối:

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ rảnh háng đăng chê 1 nhóm người khác. Nhưng đàn ông đàn ang đi đăng linh tinh nói xâú người khác trên một diễn đàn (nói xấu sau lưng) thì được đánh giá là gì nhỉ cụ
Em đọc thấy có dòng này: ""Tình cờ toạ đàm về tính cách các bà mẹ chồng. ""
Nếu chủ thớt là liền ông, nhẽ đi mua cái nọt khe mặc rất hạp.
Nếu không mua được, nhắn em, em tặng 1 lố ;))

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em chửa xem hết video. Nhưng 3 làng ấy từ thời Lý đã thuộc Thăng Long, sau chuyển về phủ Sơn Tây, rồi Hà Đông, rồi Hà Nội.
Chứ chửa bao giờ thuộc tỉnh Hà Toi cũ.

printer05

Xe điện
Em thì thấy nơi sống bẩn thỉu chật chội nhìn họ đến tội.
Em thấy mấy nhà ở phố Hoàng Diệu cũng to mà, em có thấy chật chội đâu. Bán mấy cái nhà trên phố Hoàng Diệu, Phan Đình Phùng, Hàng Ngang chắc có khi mua được nửa cái làng đấy cụ.

omerta77

Xe điện
5. Khá ghê gớm
...

Ở đâu cũng có người này người kia cụ ơi. Nhất là "điển hình" của cụ là bao nhiêu % thế? Cụ biết bao nhiêu người phụ nữ Tràng An xưa để đánh giá? Nhưng phải đúng nghĩa nhé vì ko phải ai ở Tràng An xưa cũng được giáo dục theo kiểu đó đâu. Một gia đình trí thức với 1 gia đình "buôn bán" cũng có cách giáo dục khác nhau

hbu082

Xe container
Ý em như lày ạ:

1. Người nhà quê không xấu, tuy nhiên có những cái mình không bằng người thành phố. Do đó khi bị khinh thì mình phải soi lại xem mình có đáng bị đối xử như vậy không? Nếu đáng thì mình phải chấp nhận và học hỏi cái hay của người thành phố cho ló văn minh, lịch sự...

2. Khi trưởng thành hơn và có điều kiện tiếp xúc, trải nghiệm, học hỏi được nền văn minh ở các nước tiên tiến trên thế giới thì mình lại thấy họ (dân phố cổ) sao mà... quê thế! :))
người nhà quê không phải là không văn minh lịch sự. nhưng đúng là cái phong cách sống nó hình thành nên con người từ lúc sinh ra và lớn lên theo môi trường của gia đình, của xung quanh. Nên cái này em nghĩ đến vài đời cũng chẳng thể thay đổi được. và thực sự thì mỗi nơi sống có những đặc thù riêng, với em thì cũng chẳng cần phải thay đổi những cái đó. và nó thực sự là không quan trọng với em :D
còn đã tây với tầu thì cũng chỉ có thể chê họ là sao mà ta thế chẳng tây, chứ cũng không thể chê họ quê đc, vì bản chất họ là phố chứ không phải quê :)).

keyon

Xe tăng
5. Khá ghê gớm
...

Thưa cụ 10 nhà phố cổ thì có tầm 2 nhà sống trên 4 đời còn toàn rừng rú về năm 54 được nhà nước chia cho 10-20m2 để ở. 1 cái ngõ nhỏ tầm 1.2m có khoảng 10 hộ thì có 1 hộ là con cháu của chủ nhà thật sự thôi. Nếu cụ hiểu thì ngõ nhỏ đấy trước không có đâu sau phải sẻ cái nhà ra để lấy cái ngõ cho các hộ ở trong sau khi chia cho cán bộ đấy

vneseman

Xe lăn
Em đoán chủ thớt là đờn bà thì mới mạn đàm về mẹ chồng chứ đờn ông ai nói về mẹ chồng làm gì đâu nhỉ :)

o0akay0o

Xe buýt
Em chửa xem hết video. Nhưng 3 làng ấy từ thời Lý đã thuộc Thăng Long, sau chuyển về phủ Sơn Tây, rồi Hà Đông, rồi Hà Nội.
Chứ chửa bao giờ thuộc tỉnh Hà Toi cũ.
Thì Sơn Tây hay Hà Đông chả phải là Hà Tây là gì hả cụ? cụ cứ bắt bẻ nhà em ;;)

dangnam0511

Xe đạp
Nhà em 200 năm có lẻ ở đây. Ngồi hóng các cụ phán xét xem thế nào. :))

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em đoán chủ thớt là đờn bà thì mới mạn đàm về mẹ chồng chứ đờn ông ai nói về mẹ chồng làm gì đâu nhỉ :)
Thế em mí bẩu mua cuần nọt khe mặc. Cần thì em tài trợ 1 lố cho nó hào sảng :D

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
E chưa từng thấy 1 thớt nào dân phố cổ hay dân HN nói chung lên tiếng chê bai đả kích các khu vực, vùng miền khác.
Nhưng những thớt dân ở tỉnh, các vùng ven đố kỵ, ghen ăn tức ở với dân HN thì rất nhiều.
Điều này đã phản ánh rõ sự khác nhau về tư duy, tầm nhìn rồi.
Cho hỏi chủ thớt quê đâu?
Hỏi khó thế?

Trạng thái
Thớt đang đóng