[Thảo luận] Đôi lời về CSGT-XXX theo cách gọi của các bác.

Trạng thái
Thớt đang đóng

sontung1987

Xe hơi
Bác ghetcongaixau dính 1 lần bị CSGT nó chơi mình thì bác còn tức nổ lỗ mũi.

Em dính 1 lần đèn xanh còn 3s, em nghĩ ok và đạp ga để đi. Nhưng vướng 1 cái là các xe 2B đầu bên kia chưa đèn xanh mà vẫn còn 1,2s vẫn cứ lao đi. Em định vượt nhưng không dám bèn giảm tốc nhường đường cho chúng nó. Đúng lúc này thì luồng bên kia đã đèn xanh nên dân tình chẳng ai nhường em lao đi ầm ầm, em bị trơ trọi giữa đường. XXX ra vẫy em vào lề đường rồi quả quyết kêu em vượt đèn đỏ, mựa nhà nó chứ. Chắc lúc đó nó thấy ghế sau em có bó hoa, nó nghĩ em đang giải quyết việc bận nên nó cứ nhõng nhẽo. Em thí cho nó 100k rồi đi. Thôi nghĩ rằng nuôi con chó ở nhà còn đi mua thức ăn cho nó đến tần ấy tiền, giờ nuôi con chó nó trông nhà cho cả nước thì bố thí cho nó 100k cho nó khỏi cắn trộm mình khi đói.

Libor

Xe điện
(Xin bác MOD/ADMIN cho em nhờ bài này ở đây để anh em bàn luận)
Trên này các bác cứ hay gọi CA, CSGT... là XXX rồi hay chê họ thế này, chửi họ thế khác.... Đúng là trong cuộc sống có nhiều CA hay CSGT không tốt nhưng các bác thử bình tâm lại, ngồi xem thử từ các ví dụ về " kinh nghiệm đối phó, xin xỏ XXX" trên OF này xem số trường hợp các bác đúng so với số trường hợp các bác đi sai, thì tệ CS ăn hối lộ cũng sẽ giảm, mỗi khi vi phạm, chịu khó qua đám thủ tục phiền hà đi nộp phạt cho nhớ để lần sau đi cẩn thận thì tốt hơn là hối lộ rồi về lên đây chửi...XXX
Em thề với bác là vừa chiều hum qua em đc xxx túm lại mờ em chả mắc lỗi giề!...em đang bon bon đi trên QL7 từ đường 1 qua Đô Lương-Nghệ An để lên đg HCM...thì bị 1 chú xxx túm lại...giọng rất trịch thượng bắt em xuóng xe để kiểm tra giấy tờ xe...em mới hỏi là em mắc lỗi gì...thì chú này thản nhiên: Anh không mắc lỗi gì cả, tôi chỉ kiểm tra giấy tờ xe của anh xem có đủ không thôi! Mịe bố khỉ, em mới cho 1 bài té tát...xong lên xe đi luôn! cũng chả thèm đưa cho xem giấy xe... Làm mất cả thì giờ của em...sau đó chú ấy còn vớt vát lại là : đây là tuyến đường độc đạo, vận chuyển ma túy hay qua đg này...thế có lộn ruột ko cơ chứ :77::77::77::77:

k66473

Xe tăng
Tết vừa rồi, mấy anh ở VTV chả gắn cho CSGT một bài ngành ca còn gì:

Mằn ni mắn nì măn ní
Chỉ cần như thế
Không cần xét giấy tờ

À há á á á a à a
Em đã biết ý của anh
Chỉ cần kẹp thêm ít tiền trong giấy
Không cần mất thì giờ

Nhưng sau Tết có vẻ cũng chẳng thay đổi gì cả, bản chất như thế rồi, không sửa nổi

Lungo_123456

Xe buýt
Nhiệm vụ của công dân là tuân thủ pháp luật, nếu không vi phạm thì không phải hối lộ... :P. Nếu bác đóng thuế cao đủ để nuôi CS như các nước phát triển mà người ta làm bậy thì lúc đấy không chỉ các bác có quyền chửi mà còn có quyền... đuổi cổ cấp lãnh đạo cao nhất ấy chứ.

Bác nói thế này chẳng có lý gì cả, nước càng phát triển nó có chế tài riêng nhưng nói thẳng ra cũng chẳng ai thích đóng thuế cao đâu bác. Nó còn tởm hơn ta trong việc tránh-trốn thuế, ... lừa đảo chứng cũng đến hàng tỷ $ chứ chả ít.
Nhiều thằng tỷ phú còn chuyển đến những nước trung lập hoặc bang nào có chế độ không thuế mà sống đầy ....:77::77::77:
Vấn đề của ta nó là khác .... :21: thôi cụ cứ yên tâm mà (b) đi, rồi đi lại từ tốn là đc rồi.

Hung_than

Xe buýt
Vậy nếu bác ko phạm lỗi thì xx có dám dừng xe bác phạt ko ạ ? Đúng việc của xx là duy trì trật tự xã hội nhưng nếu ta ko vi phạm thì xx có phạt ko? Ta chấp nhận khung phạt đúng với lỗi đã phạm, thì liệu xx có cơ hội ăn hối lộ của các bác ko ? Cơ bản là các bác ko muốn chi đúng luật thì phải chi sai luật thôi cho dù chỉ là phân nửa so với đúng luật
Ai chẳng muốn bị nộp ít, không mất thời gian. Vấn đề là ở chỗ kể cả người vi fạm có đưa hối lộ, nhưng đã là người chấp fáp thì không được fép nhận hối lộ mới fải. Chấp fáp mà còn fạm fáp thì còn ra thể thống rì!
Nói nhanh cho nó vuông: không có lửa thì làm léo rề có khói, bụt ngồi trên tòa gà nào dám nhảy lên mổ!:102::mad:

tptitoe

Xe tăng
Một số CSGT nhũng nhiễu, ăn hối lộ là sai, cần xử lý nghiêm, nhưng nhà nước cũng cần có những chính sách hợp lý để họ có thể sống đàng hoàng từ thu nhập chính đáng so với công sức bỏ ra.
Thì ra bây giờ tui mới biết chỉ có CSGT là bị nhà nước đối xử bất công đây? Bác đề nghị Hạ Viện sửa nhanh chính sách nhé. Công sức họ bỏ ra ư? Nhà nc trả ít thì đc phép bỏ làm nhiệm vụ bảo vệ PL, hướng dẫn GT mà tìm mọi cách nhận hối lộ sao? Mà rất tinh vi là đằng khác. (không nói ở đây là gì cho dài dòng)
- Phải hiểu đúng nghĩa: CSGT bây giờ ở VN là 1 nghề (Có môn bài) CỐ TÌNH kiếm tiền bỏ túi trực tiếp từ những người tham gia GT vi phạm luật.
- Xin hỏi còn có ai không hiểu thực chất của hiện trạng này???:102::102::102:

caisua

Xe lăn
nạn giật đồ, nạn móc túi trên xe buýt, nạn "cò tai nạn", nạn kứu net, ... đứng đầu vẫn là nạn xxx

Okane

Xe container
Chủ thớt: mơ hồ, ảo tưởng, viển vông.

kklong12

Xe tải
Các bác chê trách xxx cũng chỉ đúng một phần thôi ( cái nghề nó phải thế đi với bụt phải mặc áo cà sa ... ) , con hư tại mẹ các cụ dạy cấm có sai. Còn việc cảm ơn họ những lúc tắc đường... là cần thiết theo phép lịch sự , cũng như ngày bé đi học thầy cô dạy chúng ta phải cám ơn bác công nhân , bác lao công , bác nông dân.. vì đã làm ra của cải , lúa gạo quần áo cho ta dùng... và trong thời đại ngày nay quan trọng nhất là phải cám ơn đảng ơn chính phủ.

xeđạp

Xe buýt
Bác chủ thớt chắc chưa bị xxx bẫy phát nào rồi. Em nghĩ khi nào bác qua ngã tư còn đèn xanh mà xxx bảo là đèn đỏ rồi, chắc lúc đấy, bác sẽ có cái suy nghĩ khác.
Em cũng chắc là bác chủ thớt chưa gặp phải cái loại biển báo hết khu dân cư nằm ngay chân dốc ( dốc cũng khá cao, đường thì vắng ) :102::102:

Vấn đề nó ko chỉ nằm ở chỗ hay bị vịn vớ vỉn ( cá nhân )mà đã được nâng lên thành nguyên tắc & hệ thống ( Hồi xưa em hay đi xe tốc hành, xe 16 chỗ nhưng hầu như xe nào cũng nhồi từ 20-25 người, chạy như ăn cướp
khi bị vịn thì xxx là xong đi tiếp ( hầu như xe nào, chỗ nào cũng vậy ko có ngoại lệ )

xeđạp

Xe buýt
Thì ra bây giờ tui mới biết chỉ có CSGT là bị nhà nước đối xử bất công đây? Bác đề nghị Hạ Viện sửa nhanh chính sách nhé. Công sức họ bỏ ra ư? Nhà nc trả ít thì đc phép bỏ làm nhiệm vụ bảo vệ PL, hướng dẫn GT mà tìm mọi cách nhận hối lộ sao? Mà rất tinh vi là đằng khác. (không nói ở đây là gì cho dài dòng)
- Phải hiểu đúng nghĩa: CSGT bây giờ ở VN là 1 nghề (Có môn bài) CỐ TÌNH kiếm tiền bỏ túi trực tiếp từ những người tham gia GT vi phạm luật.
- Xin hỏi còn có ai không hiểu thực chất của hiện trạng này???:102::102::102:
Bác nói hay quá, lương xxx ko đủ sống thì giáo viên nhân dân chắc dư tiền sống ?? ( đến tết rồi em mới được biết các GVND ko bao giờ có thưởng tết hoặc tháng lương thứ 13 - nhà em hơi nhiều GVND 20-45 năm nghề )
cụ chủ thớt làm em hơi bị giật mình khi thấy mình bàng quan với cuộc sống quá.:77:. Có lẽ cũng nên cho GVND ra đứng đường để có thêm thu nhập chăng ??

ghetcongaixau

Xe tăng
Hì hì, hôm qua đọc cái thớt mấy ông "khủng" chống XXX thấy các cụ cổ vũ hành động coi thường pháp luật ghê quá nên em viết cái này (các cụ nghĩ xem chẳng may mình có va chạm với mấy ông "khủng" đấy mà chưa kịp xin lỗi khéo ăn dao nằm đường ngay ấy chứ, iem sợ tính "anh hùng" hơi tý rút dao đâm chém của người việt nam lắm ạ).
Bác gì nói đến ví dụ về giáo viên thì vì lương thấp nên giáo viên có các trò đánh học sinh để bố mẹ nó phải hối lộ tiền, rồi thủ đoạn này nọ để ép học thêm, rồi ăn tiền để cho điểm cao...(cái này em thấy nhiều trường hợp đối với người nhà em luôn rồi), mà đâu có giáo viên, các cụ xem động đến cái gì ở việt nam mình chẳng đầy rẫy bức xúc: đóng thuế nuôi bộ máy nhà nước đấy, nhưng có ra phường xin cái dấu xác nhận cũng gặp thái độ cửa quyền, vào bệnh viện thì thầy thuốc quên hết y đức, chỉ tìm cách moi tiền bệnh nhân, bị mất trộm thì ra báo CA phường...thì nó quát mình rồi bắt ngồi viết tường trình cứ như mình là một thằng ăn trộm, rồi bưu chính thì ăn trộm đồ gửi của khách, rồi viễn thông tính cước bậy, rồi một loạt chính sách/ ý tưởng chẳng ra làm sao như.. chính sách độc quyền, ý tưởng biển số chẵn đi ngày chẵn... biển số lẻ đi ngày lẻ... Em nghĩ đám ví dụ đó đủ để các cụ thấy tất cả chúng ta đều bức xúc vì cái gì, và đối tượng nào mới đáng chửi ... chắc đó là hệ quả của cái thời... nông dân làm ông, làm cán bộ còn trí thức, doanh nhân cho đi cải tạo với quy kết thành phần, cho đi làm chân tay, không cho con cái đi học...
Em viết thớt này chỉ mong anh em OF ra đường thay vì hỏi nhau đoạn nào không có "XXX" để đi quá tốc độ, thì chịu khó đi cẩn thận, đúng luật, không chỉ để không bị phạt mà để an toàn cho chính mình như cụ nào lấy ví dụ "XXX" đứng góc khuất" ấy, tại sao phải có CSGT mới không vượt đèn đỏ mà không thấy vượt đèn đỏ là vì an toàn cho bản thân mình.(vụ này em thấy sợ dân việt nam "anh hùng", mạng mình không tiếc, chỉ sợ mất mấy đồng tiền phạt). Thôi em còn ít tuổi, không dám qua mặt các cụ, cảm ơn các cụ đã quan tâm và quản ơn cụ mod chưa xóa bài của em.

dongnat

Xe điện
- XXX Giao thông là 1 nghề, ăn lương, làm công bình thường, không cần phải cám ơn họ vì thỉnh thoảng họ làm tốt việc được giao (còn thường xuyên là ko tốt). Ở nghành này chó ko ăn thịt chó, chứ như nghành nghề khác mà thỉnh thoảng mới làm tốt thì bị đuổi việc, ăn cám lâu rồi.
-Người chấp pháp lại nhận hối lộ rồi đổ lại lý do là tại người khác cứ hối lộ là sai.
Theo thống kê sơ bộ, thu nhập của xxx giao thông hiện tại là 35 triệu/ tháng. khi nào áp dụng cái mức phạt xe máy ko có bảo hiểm nộp 500k nữa thì thu nhập có thể cải thiện thêm.
Mức độ vất vả/ thu nhập của xxx giao thông so với bà quét rác, ông khơi thông cống rãnh thì ai vất vả hơn ai.
CHủ tôpic :
-1 là xxx giao thông, hoặc sếp của họ, hoặc hưởng lợi từ họ,
- 2 là mới ở bển về (có vẻ ít khả năng)
- 3 mới bị cái gì đấy va vào đầu nên giờ thanh thản lắm :)):)):)):))

Vietkid

Xe điện
Dạ đúng là em chưa bị bẫy phát nào, chắc những lúc bẫy đấy là số ít CS thoái hóa biến chất, cần xử thật nặng ạ. Còn em toàn được các anh cảnh sát dẹp đám người chen lấn vô ý thức cho đi nên em khoái lắm bác ạ.
Vâng, bản thân em 2 lần bị bảo vượt đèn đỏ, một lần em đưa tiền cho xong, lần 2 em cãi thật lực, vì mình đúng, cùng lắm nộp phạt là cùng, chứ không phải cái kiểu các anh ấy : Hai người nhìn chẳng nhẽ lại sai, với cả công an không vu oan cho anh, thế mà cuối cùng vẫn phải cho em đi mà không làm được gì đấy.
Đồng ý là có công an tốt công an xấu, nhưng trách nhiệm của CSGT là hướng dẫn người dân đi đúng luật, can thiệp khi có sự cố giao thông ( tắc đường, tai nạn... ) chứ không phải đứng tụt sau ngã tư 10m, nhất là những chỗ mới cắm biển 1 chiều, để bắt người vi phạm .

ghetcongaixau

Xe tăng
-1: em chẳng liên quan gì đến "XXX", chẳng được lợi lộc gì của họ ngoài việc hôm nào họ cũng phải dẹp đường cho em đi. Có điều em thấy "XXX" đứng ngoài đường hay đám nhân viên các ngành khác vẫn nhũng nhiễu anh em ta không đáng chửi vì họ cũng chỉ làm theo "người trên". Đám đáng chửi thì hình như em thấy chẳng bác nào dám chửi :21:
-2: em là dân việt, chẳng phải ở bển về nhưng cũng được biết thế nào là nước ngoài, được có cảm giác rất mừng khi gặp police khi lỡ đường ở khu vắng vẻ về đêm mà không gọi được taxi(họ chở em ra chỗ đón được taxi đi về, lại nói chuyện rất vui vẻ, khác hẳn các bác police nhà mình)
-3: em thanh thản vì biết nguồn gốc những bức xúc xã hội thì đến đời cháu chắt của em cũng chưa thay đổi được, thanh thản vì ra đường cứ đúng luật mà đi dù có hay không có "XXX" nên không phải hối lộ để rồi về nhà ấm ức và lên đây chửi :21:

Snake_eyes

Xe tải
Túm lại ý kiến của cụ chủ thớt cũng có phần đúng. Chúng ta đang mong ước có cuộc sống tốt đẹp hơn. Và theo em thì mình cứ chấp hành nghiêm chỉnh luật 1 tý thì đỡ phải gặp xxx..(b)

The Beatles

Xe buýt
Bác chủ thớt chưa đọc hết rồi, trên diễn đàn này vẫn có chỗ gọi là CSGT đấy chứ, vẫn gọi là anh Công An, đồng chí Cảnh sát,...
Nếu muốn khen một cá nhân nào đó của ngành CA thì vẫn gọi bằng những danh từ đó, còn trong trường hợp phản ánh một tật xấu của một cá nhân, một nhóm người nào đó thì người ta mới dùng xxx (hoặc ***), âu cũng là một cách nói tránh, bảo vệ cho sự trong sáng của ngành Công An nói chung và CSGT nói riêng .
Bác thử so sánh xem sự khác biệt của 2 câu này (cái này em ví dụ thôi nhé :D)
- hôm qua CSGT ăn hối lộ ở ... vào lúc ....
- hôm qua xxx ăn hối lộ ở ... vào lúc ...
về mặt thông tin thì như nhau, nhưng chí ít, cái câu thứ 2 nó không làm xấu đi cái cụm từ CSGT. Lâu lâu rồi, cá nhân em cũng post 1 bài với tiêu đề "hoan hô anh CSGT" chứ không phải là "hoan hô anh xxx"

mr.somit

Xe tải
- XXX Giao thông là 1 nghề, ăn lương, làm công bình thường, không cần phải cám ơn họ vì thỉnh thoảng họ làm tốt việc được giao (còn thường xuyên là ko tốt). Ở nghành này chó ko ăn thịt chó, chứ như nghành nghề khác mà thỉnh thoảng mới làm tốt thì bị đuổi việc, ăn cám lâu rồi.
-Người chấp pháp lại nhận hối lộ rồi đổ lại lý do là tại người khác cứ hối lộ là sai.
Theo thống kê sơ bộ, thu nhập của xxx giao thông hiện tại là 35 triệu/ tháng. khi nào áp dụng cái mức phạt xe máy ko có bảo hiểm nộp 500k nữa thì thu nhập có thể cải thiện thêm.
Mức độ vất vả/ thu nhập của xxx giao thông so với bà quét rác, ông khơi thông cống rãnh thì ai vất vả hơn ai.
CHủ tôpic :
-1 là xxx giao thông, hoặc sếp của họ, hoặc hưởng lợi từ họ,
- 2 là mới ở bển về (có vẻ ít khả năng)
- 3 mới bị cái gì đấy va vào đầu nên giờ thanh thản lắm :)):)):)):))

Cái này có thật không kụ ơi

Trạng thái
Thớt đang đóng