Em đã chinh phục tour siêu khủng (480km/ngày) như thế nào...

Cụ giỏi thật! đạp chắc mệt lắm!

butchikim

Xe ba gác
Cháu đi ô tô đã thấy vất, nể cụ chủ thật

lopxekhonghoi

Xe đạp
hao mòn 1 số bộ phận

Trâutrắng

Xe hơi
Sau chuyến DC (double century tương đương với 320km/ngày) và chuyến đi Tây Bắc về, em cùng Yên Kiều quyết định chinh phục mốc mới Triple Century (tương đương với 480km/ngày), đây là một thử thách không dễ chinh phục đòi hỏi quá trình luyện tập và chuẩn bị kỹ lưỡng như sau:
* Trước khi chạy:
+ Chuẩn bị về xe cộ: tuy rằng xe road chỉ chạy nhanh hơn MTB khoảng 10% nhưng khi chạy đường dài xe road có lợi thế hơn MTB rất nhiều: có nhiều tư thế cầm ghi đông nên đỡ mỏi hơn, road thiên về đạp nhấn nên đường dài lợi thế hơn rất nhiều. cho nên chạy đường dài "xe road luôn là sự lựa chọn sáng suốt".
+ Chuẩn bị về con người: em tập luyện với cường độ cực cao để cơ thể dần quen với việc chạy dài cụ thể như sau:
- Chạy bộ: chạy dài 1-2 lần/tuần, mỗi lần chạy từ 15-20km, mục đích nhằm luyện cho dây chằng và đầu gối được khỏe.

- Đạp xe đường trường: mỗi ngày đạp liên tục không nghỉ từ 65-100km
- Đạp xe leo dốc: leo cả sáng và chiều mỗi buổi 1000m để cho cơ chân khỏe (leo dốc để líp bé, không quay dẻo, cadence chỉ tầm 45 vòng/phút)
* Trong khi chạy:
+ trong khi đạp xe em luôn đạp ở cadence rất thấp (hay còn gọi là đạp nhấn), khi đạp nhấn tim sẽ ở trạng thái nhịp đập thấp hơi thở điều hòa (không bị loạn nhịp thở kiểu đạp quay dẻo), đây là hình ảnh về cen thứ 3 xuất phát từ Vincom Long Biên đi Hải dương các bác sẽ thấy rõ (avg cad 71 vòng/phút, avg pulse 132 nhịp/phút) tim luôn hoạt động ở zone 2 (đạp xe ở zone này cả ngày không biết mệt)

+ Khi đạp đường dài ngoài vấn đề thể lực, một điểm quan trọng nữa là dinh dưỡng, nếu chân bị mỏi chỉ cần nghỉ 5-10p là sẽ chạy được tiếp nhưng nếu cơ thể kiệt sức vì thiếu dinh dưỡng (thiếu carbonhydrate, thiếu chất điện giải....) thì mất vài tiếng để hồi phục, do vậy trong quá trình chạy em liên tục nạp carbonhydrate (cháo đóng hộp, nho khô, bánh mì, chuối, bánh quy) dung dịch điện giải (sport drink, viên sủi hydrit...)
Kết quả chạy triple century như mọi người đã biết: chạy được 483km, vận tốc TB 30.2km/h, tổng thời gian (cả đạp và ăn ngủ nghỉ) là 20h45p trong đó thời gian ngồi trên yên xe là 16h, mặc dù hôm chạy 3 cen là ngày bất lợi về thời tiết (gió Đông Nam thổi ngang cấp 4-5) nhưng đến cuối chặng bọn em vẫn duy trì được tốc độ 33-35km/h, 2 anh em (em và Yên Kiều) về đến đích vẫn khỏe mạnh không bị lê lết :">

Cảm ơn các bác: Lê Bảo quốc, noza, nakio, Cường KL, Bác Sơn, Bác Tuyến... đã đi theo hỗ trợ, cho bọn em núp gió xe đạp, cảm ơn các mợ các bác đã đón tiếp đoàn chu đáo, Cảm ơn Yên Kiều và Nghĩa KTS đã nhận lời tham gia cùng em trong chuyến chinh phục triple century này, hẹn gặp lại trong chuyến 4 century sắp tới :-"

Đúng là ý chí con người đã quyết tâm thì gian nan mấy cũng vượt được, khâm phục cụ tuổi trẻ sức khoẻ dẻo dai.

anhlt81

Xe hơi
Bái phục cụ. Bây giờ bảo đi xe máy 500km/ngày là em cũng vái rồi, nói gì đạp xe.

takafumi

Xe buýt
Kinh khủng
Bản thân em chưa đi oto, xe máy với khoảng cách này bao giờ
Trong đầu cũng không nghĩ có ai đi được, kể cả tụi tây chuyên nghiệp
Bác chủ thớt và các bạn giỏi quá!

simpleman1987

Xe đạp
Em tưởng tượng thôi đã thấy đau hết cả mông rồi :-t

r8spider

Đi bộ
Đi xe máy em còn có thể nghĩ đến, chứ đi xe đạp đúng là phục bác

Bá Thức

Xe hơi
Chỉ nghĩ đến ngồi không là đã thấy mỏi rồi. Chúc mừng các cụ!