[Funland] Em đi mổ thoát vị đĩa đệm.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Già Manly

Đi bộ
không phải người ta lấy nhân rồi sẽ mai lại hay làm liền chổ bị rách sao cụ? em cũng mới mổ lấy nhân đây. cụ đã hỏi bác sĩ nói thế ah
[FONT=&quot]Rách bao xơ không lành lại được là bác sĩ vật lý trị liệu bảo em thế ạ.[/FONT]
[FONT=&quot]Hiện tại em đi bộ + đứng 2 tiếng là bình thường, chả thấy nhức mỏi j, mỗi tội ngồi chỉ được 10-20 phút là out ( ngồi ăn cơm xong mà thắt lưng nó cứng + mỏi, phải từ từ mới đứng dạy thẳng lưng được). hiện tại em vẫn tập mấy bài co gối ôm chân……em search youtube: “ yoga for disc herniation” thì thấy mấy bài tập này giống nhau, chắc nó từ yoga mà ra. 2 năm trước sau châm cứu tuy ko còn đau nhưng nhờ tập mấy bài này hơn 1 tháng em mới tự cắt móng chân được đấy hê hê…..mỗi lần tập xong cảm giác ê ẩm bầm dập thắt lưng nhưng nằm nghỉ tí thì đứng dậy ok bình thường. Giờ em đi bộ tèo tèo,còn nhìn MRI thì đã thuộc diện phải mổ vì nhân đĩa đệm nó vẫn đè dây thần kinh tọa,hiện tại em chấp nhận sống chung với lũ vậy.[/FONT]
[FONT=&quot]Cụ nào biết châm cứu cho em hỏi tí: phải chăng châm cứu làm đứt dây thần kinh đau của em rồi???(mấy cái đau khác bình thường nhé, em bị thoái vị L5-S1 đè thần kinh tọa trước và sau châm cứu 2 MRI nhìn như nhau, khác là từ 3 tháng không nhúc nhích được sau châm cứu thì không phải dung thuốc tây( ngày 10-12 viên) mà vẫn đi lại được ạ).[/FONT]

popeye041

Xe đạp
Dạo này các cụ ít chém gió nhỉ.

Em dạo này chơi thêm món xà đơn xà kếp nữa. Vừa đu người, vừa tập xà luôn cho body đẹp :D

FordAT

Xe tăng
Em nghe các cụ tập xà đơn khá hiệu quả đấy ạ.
Cụ nào chưa biết nên tập thử đi ạ.

Đây là 1 dạng vật lý trị liệu & kéo dãn cột sống 1 cách tự nhiên .

*Ngày 3 lần sáng - trưa - chiều:
Treo người 5 lần mỗi lần 15s. Không kéo xà mà treo lên thôi.

* Khỏe rồi thì kéo xà :
3 lần /1 ngày . Mỗi lần 5 lượt x 5 cái.

popeye041

Xe đạp
Em nghe các cụ tập xà đơn khá hiệu quả đấy ạ.
Cụ nào chưa biết nên tập thử đi ạ.

Đây là 1 dạng vật lý trị liệu & kéo dãn cột sống 1 cách tự nhiên .

*Ngày 3 lần sáng - trưa - chiều:
Treo người 5 lần mỗi lần 15s. Không kéo xà mà treo lên thôi.

* Khỏe rồi thì kéo xà :
3 lần /1 ngày . Mỗi lần 5 lượt x 5 cái.
Anh em còn phải đi làm chắc chẳng ai có thời gian mà tập thế đâu cụ ạ. Hiện tại ngày nào e cũng tập xà vào 1 khung giờ nhất định + kết hợp đi bơi + đạp xe >> rất tốt, đặc biệt là đi bơi

romeo2002

Xe đạp
Anh em còn phải đi làm chắc chẳng ai có thời gian mà tập thế đâu cụ ạ. Hiện tại ngày nào e cũng tập xà vào 1 khung giờ nhất định + kết hợp đi bơi + đạp xe >> rất tốt, đặc biệt là đi bơi
Cụ đi bơi ở đâu thế ạ? em đag bơi ở olympia trần thánh tông.

nguyencongvinh

Xe tải
Các cụ đến nhà e đảm bảo ok. Nhà e 7 đời điều trị khớp rùi.

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Các cụ đến nhà e đảm bảo ok. Nhà e 7 đời điều trị khớp rùi.
Cụ nào bị nặng lên cụ này thử xem dư lào...
Em vữan chấp nhận sống chung với lũ, cũng may là khiing năng lqwms, thi thoảng vác nặng thì mới đau, tập kéo xà xong lựi ngon...

nguyencongvinh

Xe tải
Cụ nào bị nặng lên cụ này thử xem dư lào...
Em vữan chấp nhận sống chung với lũ, cũng may là khiing năng lqwms, thi thoảng vác nặng thì mới đau, tập kéo xà xong lựi ngon...
Ko vác nặng, ko thay đổi tư thế đột ngột, kéo xà hoặc tập bơi thì càng tốt cụ ah.

Tìm nơi mổ….
Sau khi quyết định phải Mổ. Em và bà xã tích cực kiếm tìm, đương nhiên đầu tiên hỏi là anh Gúc rồi. nhưng chả hiểu sao vào giai đoạn đấy (dầu năm 2011) thì anh này cũng chỉ biết sơ sơ, toàn mấy bài tự PR của mấy bệnh viện có dịch vụ này. Tuyệt nhiên ko có ai đã từng mổ TVĐĐ chia sẻ trên mạng kể cả bên web trẻ ranh(???)… Sau thời gian tìm thông tin tích cực, em đến thẳng các BV lớn như 103, 108… kể cả Mr. David Wong Him Choon - singapore (xin lỗi anh này em chỉ sếp vào hàng thợ …thôi ạ) thì đến đâu cũng một niềm tin chiến thắng. Bác trưởng khoa 103 còn tuyên bố xanh rờn với em: “chú để đấy anh mổ cho, mổ 30p, 1 tuần sau đi làm, 2 tháng sau là đá bóng, tenit rầm rầm, …” (nguyên văn). Ôi, tưởng gì chứ mổ đơn giản thế này thì sao mình ko mổ *** đi cho xong nhỉ, đeo cái nỗi đau cả mấy năm trời, mình thật “thiếu hiểu biết”,… và cái quyết tâm mổ cuả em lúc bấy giờ nó phải to bằng cái núi Ba Vì, nó lại to hơn nữa khi em vào khoa PTCS của BV Việt Đức nhìn hàng dài người chờ đến lượt mổ nư sếp hàng tem phiếu ngày xưa, các tranh, ảnh, quạt, ghế đá … là quà tặng cảm ơn của các bệnh nhân đã từng mổ treo đầy tường, để đầy khoa…ÔI thế này thì phải mổ NGAY và LUÔN thì mới được. Và em “may mắn” được một “người mà ai cũng biết là ai” nhận lời đứng mổ…. (sếp e gọi rồi, ,,,híc,,,)
Bác @hai vu ơi tình hình từ hồi mổ đến giờ bác thế nào rồi.ax e bị tvdd L1/L2.di ra vd thì bảo mổ.sang 108 thi bảo từ từ uong thuốc.maf e thấy toàm tpcn va thuoc giảm đau.gio uong 40 thang thuốc bắc mà tình hình o khá hơn.chac đợt này quyet tâm di mổ.bac va moi người cho e tí lời khuyên với.thaays ã đau đớn mà tội quá.e thì mới sinh.ax ham con mà bế dc tí tẹo lại đau.hic

bongban

Đi bộ
Em bị bệnh này cách đây 6 năm, đã kinh qua các thể loại như: bấm huyệt, châm cứu, kéo giãn, tiêm tủy sống và cách đây 5 năm là tia laser ở bệnh viện 103 với bs Sơn. Cách đây 3 tháng em bị đau trở lại, quay lại tiêm màng cứng thì có đỡ hơn. 10 ngày trước em nhấc thằng cu con lên xe và nghe cái phựt, lái xe từ trừong về nhà 5 phút mà ko chịu đc, ko đi lại đc, đi chụp thì lồi to 5mm, chèn ống l4, chỉ định mổ, giờ đang chờ ngày lên thớt thui, vào đọc topic thấy có rất nhiều kinh nghiệm, theo bác haivu thì mổ xong cũng phải vật lý trị liệu áy nhỉ

tungford

Xe buýt
em mới đau lưng hơn chục ngày, không biết do đá bóng hay kéo tạ mấy hôm trước , giờ ngồi tí là tê chân, cũng đang định đi chụp chiếu xem thế nào [-O<
vào đọc nghiến ngấu vụ đi mổ thấy ghê quá, chắc bị thì bỏ mấy môn kia chuyển Yoga cho nhẹ nhàng, em >40 rồi

popeye041

Xe đạp
Cụ đi bơi ở đâu thế ạ? em đag bơi ở olympia trần thánh tông.
Em bơi ở bể 4 mùa Đặng Tiến Đông. Thỉnh thoảng gặp mấy em ra bơi xinh lắm, càng có động lực để đi bơi :D

Bác @hai vu ơi tình hình từ hồi mổ đến giờ bác thế nào rồi.ax e bị tvdd L1/L2.di ra vd thì bảo mổ.sang 108 thi bảo từ từ uong thuốc.maf e thấy toàm tpcn va thuoc giảm đau.gio uong 40 thang thuốc bắc mà tình hình o khá hơn.chac đợt này quyet tâm di mổ.bac va moi người cho e tí lời khuyên với.thaays ã đau đớn mà tội quá.e thì mới sinh.ax ham con mà bế dc tí tẹo lại đau.hic
Uống thuốc thì chẳng bao giờ khỏi được cả bạn ạ. Đã bị bệnh này thì phải sống chung với lũ thôi. Khó khỏi hoàn toàn lắm, mình bị 5 năm rồi. Quá trình điều trị của cá nhân mình đã đỡ rất nhiều sau khi Cấy chỉ của ông Quách Tuấn Vinh ( 2 lần >>> cỡ 2tr2/ lần) >> có đỡ tầm 15 ngày sau cấy, nhưng đến ngày 16 thì lưng lại đau đau >> có thể chỉ cấy vào huyệt hết tác dụng >> mình cấy 2 lần thì thôi không cấy nữa >>> đi bơi >> đi bơi được 3 buổi thì thấy lưng nhẹ hẳn, mình nghĩ là do ở dưới nước cơ thể lúc nào cũng nổi lên cột sống cũng được kéo dãn liên tục nên đỡ đau hẳn, rất sảng khoái >>> đỡ đau lưng thì bây giờ mình kết hợp cả xà đơn xà kép nữa, vừa kéo dãn vừa tập luôn cho máu, nâng cao thể lực :D

Đôi dòng chia sẻ, chúc anh xã bạn mau khỏi bệnh + bế được cu con.

P/s: Thời điểm đau nhất mình phải nằm viện 1 tuần để VLTL, chỉ đứng thẳng lưng ko cúi được tý nào cả.
Cu con mình bây giờ 20kg, bế nó đi được khoảng 100m :D

ongdogia

Xe tăng
Bản thân em thấy, các loại thuốc nam, thuốc bắc ... chẳng khỏi được đâu. Quan trọng là tập luyện và giữ gìn thôi.

nhatminhh

Xe đạp
chào các cụ! vẫn khỏe chứ ạ, em mổ được 5 tháng rồi :D bây giờ thì nói chung tê gần như còn tầm vài % thôi, có cái là đứng một chổ tầm vài phút thì hơi khó chịu bên hông thắt lưng, chứ đi thì ổn :( hy vọng hồi phục tốt chứ 5 tháng trôi qua rồi

maymo

Xe tải
Cụ nào hôm nọ alo cho em hỏi về tvdd ấy nhỉ. Em hôm đó đang mải chiến AOE nên chưa hỏi bác nhiều hơn. Có dịp ae giao giao lưu các cụ nhỉ.

tomandjerry

Đi bộ
em chào cụ maymo,

Hôm trc e có alo cụ đấy ah, ko biết còn cụ nào alo nữa ko. Cảm ơn cụ đã động viên.
Em cũng được chia sẻ thêm nhiều kinh nghiệm chiến đấu với bệnh này từ các cụ jingyongle và cụ hungxalo. rút kinh nghiệm từ các cụ, giờ e hướng đến tập luyện bảo dưỡng, chưa tính đến các phognf đông y và p.a mổ. Em sau khi vltl và tập theo giáo án thì ổn, mỗi tội đúng 1 tuần trc tập chắc là sai động tác nên bị nhói đau lại ở l5-s1, sau đó vài hôm thấy tê tê ở chân phải, ngủ còn bị đánh thức bởi cơn đau, trở mình phải cố nhẹ như mèo. Giờ ngồi gõ mà chỗ tv vẫn nhói, tê ở mông. Không biết tình hình vật lộn vs bệnh này của các cụ thế nào rồi ợ

Cụ hungxalo cận thận cụ ợ, tái phát lại thì coi như phí mất công sức chữa trị bao lâu nay.
Chúc mừng cụ nhatminhh sau mổ có tiến triển tốt, có gì mới cụ chia sẻ với ae cụ nhé, phòng khi ae vào bước đường cùng :D

maymo

Xe tải
Ngày trước mình bị lệch, vẹo người sang 1 bên cơ. Tập tành thì bi đau kinh khủng ko chỉ ở lưng mà đau cả đầu nữa nên mình phải đi châm cứu và giảm đau. Giờ mình lười tập lắm. Sáng ra chỉ làm vài động tác, chống đẩy 1 chút nhưng vẫn đi làm ngồi 8h/1ngay là bình thường.
Chúc các cụ luôn mạnh khỏe!

tomandjerry

Đi bộ
Ngày trước mình bị lệch, vẹo người sang 1 bên cơ. Tập tành thì bi đau kinh khủng ko chỉ ở lưng mà đau cả đầu nữa nên mình phải đi châm cứu và giảm đau. Giờ mình lười tập lắm. Sáng ra chỉ làm vài động tác, chống đẩy 1 chút nhưng vẫn đi làm ngồi 8h/1ngay là bình thường.
Chúc các cụ luôn mạnh khỏe!
Chỉ làm vài động tác mà cụ ngồi ngon lành 8h/ngày thì quả thực chúc mừng cụ. e cũng mong ngồi làm việc mà ko phải nhấp nhổm. Giờ cụ vận động gần như bình thường chứ ah? e duy trì tập thấy có vẻ đỡ, chưa dám vận động gì mạnh.
Lúc nào room offline chia sẻ kinh nghiệm tý các cụ nhỉ

Trạng thái
Thớt đang đóng