Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F3)

Trạng thái
Thớt đang đóng

trankhanh

Xe máy
Kính cụ Hardtop,

Tui đi xe Cà-rem thấy đít hơi xệ, mọi người nói có thể nâng mông lên cho ngon hơn. Theo bác có nên làm không? Bác có đề xuất cách nào hay hơn không? Cái xe của tui có lắp option nâng đuôi được K hả bác?

traingheouk

Xe đạp
Giá như mà cụ có thể bỏ chút thời gian để làm 1 bài hướng dẫn cho em về các chức năng trên xe Santafe 2.2 2010 thì tốt quá.Em đang gặp khó khăn về các chức năng hiện đậi đó hic hic:102:

Riversonvt

Xe đạp
Cái này phải can thiệp vào mạch của cái đồng hồ bác ạ, nó hơi tỉ mẩn tí ti nên chắc ít người chịu làm cho cụ.
Cám ơn cụ HT nhiều, thế này chắc em kệ nó thôi cụ ạh, khi nào tiện thì làm không thui.:41::41:

xaydung12

Đi bộ
Bác tư vấn giúp em đi Bác Top ơi: "xe em SF 2010 mấy hôm nay khi nhiệt độ ngoài trời > 20 độ thì máy nổ kêu rất to nhưng nếu nhiệt độ <20 độ thì máy kêu rất êm (càng lạnh càng êm)mà đi cũng bốc hơn. Xe em đã có lần qua Vilacera nhờ Bác Scan nhưng không phát hiện ra vấn đề gì Bác chỉ nói là cứ theo dõi tiếp"

mcv30

Xe điện
cụ phân biệt ranh giới 20 độ cơ à

Secondwife

Xe máy
Em nghĩ xe nào cũng vậy Bắc ạ, trời lạnh đi êm hơn và Bốc hơn

duongtm

Xe tăng
Kính cụ Hardtop,

Tui đi xe Cà-rem thấy đít hơi xệ, mọi người nói có thể nâng mông lên cho ngon hơn. Theo bác có nên làm không? Bác có đề xuất cách nào hay hơn không? Cái xe của tui có lắp option nâng đuôi được K hả bác?
Em nghe nói là Trường Hải nâng miễn phí mà, bác hỏi thử xem sao. Họ thay cái bát cao su giảm xóc thôi bác, mất đâu khoảng 30ph.

Em thì mặc kệ, bác hỏi đi

Sau khi cụ Top chẩn bệnh là do dán phim nên nước và các bụi bẩn bám vào dẫn đến bị lỗi tiếp xúc, e đã đi gara kiểm tra thì đúng là do tiếp xúc có trục trặc nhưng ko phải do dán phim vì nước và bụi bẩn ko thể chui vào chỗ tiếp xúc đó đc. E xin report lại để cụ top tổng hợp lấy kinh nghiệm ợ!
Đã vote trả nợ cụ rùi nhé! Thank cụ lần nữa và hẹn lần sau làm phiền cụ típ!:21::21::21:
Cảm ơn bác về thông tin feedback!

Kính cụ Hardtop,

Không lắp được cái giảm xóc của SF vào đâu cụ ạ, thậm chí cái GX ấy cũng không lắp được cho SF 5 chỗ vì nó thiết kế chuyên biệt cho model. Nếu thích , cụ có thể chế để nâng cao gầm sau khoảng 5 cm mà không gặp phải rắc rối gì cả, thực chất của việc này là độn lò xo GX sau.

Giá như mà cụ có thể bỏ chút thời gian để làm 1 bài hướng dẫn cho em về các chức năng trên xe Santafe 2.2 2010 thì tốt quá.Em đang gặp khó khăn về các chức năng hiện đậi đó hic hic:102:
Bấu cấu cụ là em chỉ có 1 đầu và 2 tay hơn nữa cái việc mà cụ hỏi nó nằm cả trong cuốn hướng dẫ SD rồi.

Bác tư vấn giúp em đi Bác Top ơi: "xe em SF 2010 mấy hôm nay khi nhiệt độ ngoài trời > 20 độ thì máy nổ kêu rất to nhưng nếu nhiệt độ <20 độ thì máy kêu rất êm (càng lạnh càng êm)mà đi cũng bốc hơn. Xe em đã có lần qua Vilacera nhờ Bác Scan nhưng không phát hiện ra vấn đề gì Bác chỉ nói là cứ theo dõi tiếp"
Xe nào cũng vậy cả cụ ạ, cụ cứ yên chí mà cưỡi thôi, không có lỗi gì thì có nghĩa là bình thường hoặc chí ít cũng tạm coi nó là bình thường đi cụ ạ.

Carens_SX

Xe buýt
Chào bác HT,
Hôm qua em tháo bánh trước của Carens thì thấy có rỉ sét ở xung quanh con ốc ở trục bánh xe (em không biết gọi thế có đúng không), chỗ được che bằng nắp chụp larang, rỉ vàng luôn. Bác tư vấn giúp em có phải mang vào gara tháo hết các bánh kiểm tra và xử lý rỉ sét ko ah, mà để vậy có sao không bác?

Chào bác HT,
Hôm qua em tháo bánh trước của Carens thì thấy có rỉ sét ở xung quanh con ốc ở trục bánh xe (em không biết gọi thế có đúng không), chỗ được che bằng nắp chụp larang, rỉ vàng luôn. Bác tư vấn giúp em có phải mang vào gara tháo hết các bánh kiểm tra và xử lý rỉ sét ko ah, mà để vậy có sao không bác?
Xe nào chả gỉ bác ơi!!!!! Có khi nó còn gỉ không tháo nổi bánh xe ra ấy chứ, không riêng gì KIA, hãng nào cũng rứa tất, cụ chỉ cần tháo ra, đánh gỉ, bôi cho nó tí mỡ là xong, cho dù nó gỉ đi nữa thì chưa kịp hỏng vì gỉ thì đã phải thay cái mới vì hỏng ở chỗ khác, Tây nó tính cả rồi nên không hề có biện pháp chống gỉ cho cái moay ơ ấy.

MeoVSB

Xe tải
Cụ Hardtop ơi. Cho em hỏi em muốn reset lại phần mềm của KIA Forte thì ra đâu là chuẩn và có sẵn phần mềm hả cụ? Xe em độ exhaust vào thì cái contemet nó lên xuống chậm & thất thường quá ạ :^) Cám ơn cụ ạ! (l)

Nganlua

Xe đạp
Chào Cụ HT ! xin cụ chỉ giáo ! cho em hỏi cái lọc gió Cabin cua KIA forte nó nằm ở đâu vậy Cụ

Cụ Hardtop ơi. Cho em hỏi em muốn reset lại phần mềm của KIA Forte thì ra đâu là chuẩn và có sẵn phần mềm hả cụ? Xe em độ exhaust vào thì cái contemet nó lên xuống chậm & thất thường quá ạ :^) Cám ơn cụ ạ! (l)
Độ Exhaust chả liên quan gì đến cái đồng hồ cụ ạ, cụ muốn test hay reset cía gì thì cụ có thể đến các trạm của Hyundai, phần mềm, phần cứng của Forte và Hyundai I30 giống hệt nhau, đó là chưa kể hệ thống service của Hyundai có cả phần mềm của KIA.

Chào Cụ HT ! xin cụ chỉ giáo ! cho em hỏi cái lọc gió Cabin cua KIA forte nó nằm ở đâu vậy Cụ
Em không để ý cái này lắm nên để em check lại đã nhưng theo em thì nó nằm ở phía sau cái cốp phụ (hộp đựng găng tay).

Mr Bin

Xe đạp
Em thưc sự không biết nói gì hơn để cảm ơn Bác Hardtop rất nhiều vì lòng nhiệt tình của Bác ngày hôm qua.Xe I 30 của em bị lỗi EPS đó rất nặng vậy mà Bác có tuyệt chiêu xử lý nó hay thật.Bây giờ đi ok lắm rồi.Em thực sự kính phục sự hiểu biết về kỹ thuật xe của Bác,đúng là Bác sĩ số 1 cua Hyundai.Cuối tuần em qua Bác thì bác phải đi cafe với em đấy nhé.hehe.

MeoVSB

Xe tải
Độ Exhaust chả liên quan gì đến cái đồng hồ cụ ạ, cụ muốn test hay reset cía gì thì cụ có thể đến các trạm của Hyundai, phần mềm, phần cứng của Forte và Hyundai I30 giống hệt nhau, đó là chưa kể hệ thống service của Hyundai có cả phần mềm của KIA.
Vâng, cụ phán thế này thì em chuyển phần nghi ngờ sang cái led UFO bên Long Thịnh lắp hộ em rùi ạ :102: Hnay em ra HDC Gara thì mấy chú thợ chưa đi test đã bảo thế là bt, KIA nó phải thế :( Để em đi check lại rùi feedback lại cho cụ sau, cám ơn cụ ạ (l)

Em thưc sự không biết nói gì hơn để cảm ơn Bác Hardtop rất nhiều vì lòng nhiệt tình của Bác ngày hôm qua.Xe I 30 của em bị lỗi EPS đó rất nặng vậy mà Bác có tuyệt chiêu xử lý nó hay thật.Bây giờ đi ok lắm rồi.Em thực sự kính phục sự hiểu biết về kỹ thuật xe của Bác,đúng là Bác sĩ số 1 cua Hyundai.Cuối tuần em qua Bác thì bác phải đi cafe với em đấy nhé.hehe.
Ơ !!!!! Thế nó vẫn chưa hỏng à?????
Vừa sáng ra em đã bị nổ hết hai cánh mũi rôi đây nè bác!!!!!
Hẹn gặp bác cuối tuần (c)(c) tại DHGP.

Vâng, cụ phán thế này thì em chuyển phần nghi ngờ sang cái led UFO bên Long Thịnh lắp hộ em rùi ạ :102: Hnay em ra HDC Gara thì mấy chú thợ chưa đi test đã bảo thế là bt, KIA nó phải thế :( Để em đi check lại rùi feedback lại cho cụ sau, cám ơn cụ ạ (l)
Cụ đừng nghi ngờ cái UFO mà tội nghiệp nó, nó chỉ xin tí điện ở châm thuốc thôi, chả tội vạ gì đâu, nếu tiện thì cuối tuần mời bác xuống HDGP em sẽ check lại cho bác.

MeoVSB

Xe tải
Cụ đừng nghi ngờ cái UFO mà tội nghiệp nó, nó chỉ xin tí điện ở châm thuốc thôi, chả tội vạ gì đâu, nếu tiện thì cuối tuần mời bác xuống HDGP em sẽ check lại cho bác.
Dạ vâng thưa cụ. Số cầm chưn của em là 0949468888 ạ. Có gì bao h cụ rảnh cụ ới em 1 tiếng, em phi xuống liền ạ. Em đc cái rảnh 24/7 :redface: Cám ơn cụ lần nữa ạ (l)

sun10

Xe buýt
Cụ hardtop kính mến,
Con xe KF nhà em có căn bệnh như thế này, nhà em hay phải đi công tác xa, dăm ba bữa có khi tới cả tuần, con xe KF nhà em vì thế cũng phải để không chạy trong khoảng thời gian này, mỗi lần đi công tác về là y như rằng xe bị hết bình acqui, không thể làm gì được, toàn phải nhờ các cụ trong hội KFC tới cứu trợ. Cụ cho nhà em hỏi, có cách nào biết được điện trong bình acqui nó đi đằng nào ko ? Bình acqui nhà em đi theo xe, chắc vẫn còn mới.

Cụ hardtop kính mến,
Con xe KF nhà em có căn bệnh như thế này, nhà em hay phải đi công tác xa, dăm ba bữa có khi tới cả tuần, con xe KF nhà em vì thế cũng phải để không chạy trong khoảng thời gian này, mỗi lần đi công tác về là y như rằng xe bị hết bình acqui, không thể làm gì được, toàn phải nhờ các cụ trong hội KFC tới cứu trợ. Cụ cho nhà em hỏi, có cách nào biết được điện trong bình acqui nó đi đằng nào ko ? Bình acqui nhà em đi theo xe, chắc vẫn còn mới.
KIA forte để 1 tuần mà hết điện là bệnh rồi, để phát hiện có bệnh hay không thì dễ thôi, vấn đề xử lý mới khó và mất thời gian. Trước mắt cụ đóng cửa xe, để 30 giây rồi tháo cực bình, để 1 phút rồi sau đó kiếm lấy cái bóng đèn 12V-10W mắc nối tiếp giữa cực bình và cái dây điện (- hay + đều được), nếu bóng đèn sáng rõ thì là tiêu điện trong hệ thống của xe, nếu sáng yếu, chỉ đỏ hoặc nháy nháy yếu thì là do bình điện tự tiêu. Để xác định bình điện tự tiêu, khi nào cụ đi công tác khoảng 1 tuần thì trước khi đi tháo cực bình ra, lúc về lắp lại và để xem có yếu hay không, hoặc cụ làm ngay được là dùng đồng hồ đo trực tiếp điện áp 2 cực bình rồi đề, nếu điện áp rơi xuống dưới 10V thì nghĩa là bình teo.

Cars

Xe đạp
Bác Top ơi, dầu máy khi mới thay thì mức dầu nằm phía dưới cái chấm của chữ F một chút... sau khi chạy ~3,500km nữa em kiểm tra thì thấy nó tụt ~1cm so với lúc mới thay, như vậy có phải bị hao dầu máy hay bình thường hả bác ? Chắc là sau 1 thời gian vận hành thì dầu máy cũng sẽ bị hao bớt đi chứ bác nhỉ !

Trạng thái
Thớt đang đóng