[Funland] Làm thế nào để từ bỏ rượu đây các cụ?

Gato2009

Xe điện
May cho em là em chả hứng thú gì với rượu bia, lít rượu cả năm không hết, két bia mua cúng tết thì phải mang đi cho không sợ hết, bạn bè tụ tập thì làm đôi ba chén cho nó vui. Ấy vậy mà nghiện thuốc lá, ngày cứ phải 4-5 điếu. Hô bỏ mấy lần mà chửa được.

kieuthienan

Xe buýt
Chắc chưa nghiện đâu,đây là thói quen. Để trách quen dẫn đến nghiện không bỏ được thì cụ nên thay đổi cách suy nghĩ và thay đổi thói quen không hay đó bằng cách, lúc nào cũng uống cho ko thành thói quen.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng k rõ là mình có nghiện rượu hay k, nhưng ngày nào cũng uống, nhưng chỉ uống buổi tối. Sáng em ko uống, trưa cũng ko uống, chỉ uống vào bữa cơm tối, và mỗi hôm uống chừng 200-220ml, khoảng 3 chén nhỏ, loại chén con để uống trà. Những hôm trời nóng cố dặn lòng chỉ uống bia, ko nên uống rượu. Nhưng cái cảm giác phải có tí hơi men vào, k có thì nó khó chịu, nên nhiều hôm cất chai đi rồi lại lôi chai ra uống. Nếu hôm nào uống hơi quá chén là sáng dậy cảm giác hơi nhức đầu chút và hình như nóng hay sao ấy mà e ngứa và gãi.
Em thì không uống đc cả lít, nhưng mỗi hôm cũng cứ phải vài chén, cảm giác hơi tây tây ăn cơm nó ngon miệng và cảm giác hơi tây tây nó có chút làm cuộc sống phấn khích.

Các cụ cho hỏi e uống vậy có phải là nhiều k, có phải e nghiện rượu ko?
Có cụ nào trên này đã và đang như em ko, và nếu là nghiện thì các cụ chia sẻ kinh nghiệm để bỏ rượu giúp e
cám ơn các cụ
Tất cả các cụ ngày nào cũng phải uống rượu trước bữa cơm, ăn cơm mấy ngon miệng. Em dự là nghiện rồi :D

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói làm em thèm. Em thỉnh thoảng uống một ly thôi, nhưng lâu dần thành ngày nào cũng 1 ly. Thế là quyết tâm mua chai chivas uống hết rồi ko mua thêm chai nào nữa. Thỉnh thoảng lại nhớ cái cay nồng.

thanhtrung052

Xe tăng
Khó nhỉ. E thì chỉ tìm cách chối rượu thôi.từ hồi nd100 ra đời là k ai dám ép

lad@0914

Xe tải
Thấy ngon thì cứ ống thôi cụ bỏ làm gì, mà cụ uống ít thế thì còn lâu mới nghiện được :))

xebetong

Xe container
Em cũng k rõ là mình có nghiện rượu hay k, nhưng ngày nào cũng uống, nhưng chỉ uống buổi tối. Sáng em ko uống, trưa cũng ko uống, chỉ uống vào bữa cơm tối, và mỗi hôm uống chừng 200-220ml, khoảng 3 chén nhỏ, loại chén con để uống trà. Những hôm trời nóng cố dặn lòng chỉ uống bia, ko nên uống rượu. Nhưng cái cảm giác phải có tí hơi men vào, k có thì nó khó chịu, nên nhiều hôm cất chai đi rồi lại lôi chai ra uống. Nếu hôm nào uống hơi quá chén là sáng dậy cảm giác hơi nhức đầu chút và hình như nóng hay sao ấy mà e ngứa và gãi.
Em thì không uống đc cả lít, nhưng mỗi hôm cũng cứ phải vài chén, cảm giác hơi tây tây ăn cơm nó ngon miệng và cảm giác hơi tây tây nó có chút làm cuộc sống phấn khích.

Các cụ cho hỏi e uống vậy có phải là nhiều k, có phải e nghiện rượu ko?
Có cụ nào trên này đã và đang như em ko, và nếu là nghiện thì các cụ chia sẻ kinh nghiệm để bỏ rượu giúp e
cám ơn các cụ
Đoạn bôi đậm là nghiện lòi rồi nhé, thêm quả sảng rượu nữa là về đích

namson229

Xe điện
E bữa tối cũng uống 1 lon bia 333 thôi, chơi thể thao xong uống ngon thật, rượu thì nóng

Pvsc

Xe ba gác
May cho em là em chả hứng thú gì với rượu bia, lít rượu cả năm không hết, két bia mua cúng tết thì phải mang đi cho không sợ hết, bạn bè tụ tập thì làm đôi ba chén cho nó vui. Ấy vậy mà nghiện thuốc lá, ngày cứ phải 4-5 điếu. Hô bỏ mấy lần mà chửa được.
Ngày 4 5 bao là bỏ được

gvnth

Xe buýt
E khe khẽ: cách bỏ rượu tốt nhất là ko uống rượu

red_dragon88

Xe buýt
Cụ chưa nghiện đâu, mới chỉ là thói quen thôi, tuy nhiên nếu duy trì lâu nữa dễ thành nghiện.
Giờ duy trì cách 1 ngày mới uống và giảm dần số chén là đc.

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Chắc chưa nghiện đâu,đây là thói quen. Để trách quen dẫn đến nghiện không bỏ được thì cụ nên thay đổi cách suy nghĩ và thay đổi thói quen không hay đó bằng cách, lúc nào cũng uống cho ko thành thói quen.
theo cụ thì e nên thay đổi cách suy nghĩ và thói quen bằng cách nào thay thế
đa ta cụ

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Có ba chén mà không bỏ được thì còn làm được trò trống gì hả cụ? Cố vượt qua cảm giác thèm vài ngày đầu là ổn thôi, phải nghiêm khắc với bản thân. Chứ rượu nó tàn phá cơ thể kinh khủng, giờ trẻ chưa thấy được nhưng có tuổi chút nữa mới thấy tác hại của nó
Ăn ù bát cơm rồi ra đường đi dạo, đừng xà vào hàng bia là được.

Mzc

Xe điện
Thói quen thôi. Nhưng cụ nên giảm dần. Mà uống 1 mình cũng được thì chả mấy nghiện đâu. Nghiện là phải lệ thuộc, tay run cơ :))

Dở người

Xe điện
Vì cụ chia sẻ thực sự chân thành nên em mạo muột góp ý thế này. Ý kiến riêng thôi vì em hoàn toàn không sử dụng rượu bia, trừ những trường hợp đặc biệt nên có thể ý kiến của em chưa chính xác lắm.
Đầu tiên cụ may mắn vì đã nhận ra bản thân lệ thuộc vào rượu. Đây là cơ sở để cụ tìm cách thoát khỏi rượu. Nhiều người nghiện rồi mà không nghĩ mình nghiện đâu, toàn kiểu uống được bao nhiêu, uống thế đáng gì. Chết chỗ đó đó.
Em cho rằng cụ nên chia sẻ ngay với vợ cụ về mong muốn của mình, đề nghị vợ cùng hỗ trợ cụ khỏi cơn thèm. Kiểu như tới bữa, cụ uống thì bà xã nhắc anh đừng uống nữa, uống ít thôi... Có người nhắc thường xuyên cũng làm mình giảm độ ngon, độ thoải mái khi uống cụ ạ.

Sau nữa là cụ nên đi tập 1 môn thể thao nào đó để tránh hoàn cảnh quen thuộc. Có thể 1 tuần cụ đi tập 2 ngày bóng bàn, tennis, chạy... ngay đúng giờ cơm. Tức là cụ tự ngắt mình khỏi hoàn cảnh quen thuộc là uống đúng giờ. Thể thao sẽ cung cấp serotonin, một chất giúp cụ hưng phấn, ăn ngon ngủ yên thay cho rượu. Em cũng khuyên cụ nên đi tập một môn thể thao nào đó đều đặn. Thể thao là bài thuốc giúp giải độc cơ thể nói chung, gan nói riêng 1 cách hiệu quả, tăng cường sức khỏe, tránh tệ nạn.
Và nghe đâu có thuốc uống cai rượu đấy cụ, cụ có thể tìm mua và xài thử coi sao. Có khi nó cũng hỗ trợ được ít nhiều.
Vài lời chia sẻ với cụ.

Damhie.u

[Tịch thu bằng lái]
Nghiện món khác, vd mai thuý =))