[Funland] Làm thế nào để từ bỏ rượu đây các cụ?

HUNGSMUN

Xe container
em đã đi khám ở BV nội tiết, họ bảo là chức năng gan thận bình thường
BV nội tiết trung ương thì cụ biết rồi đấy, chỉ có chuẩn chứ k phải mấy cái phòng khám đâu
e muốn cai lắm nhưng khổ cái uống vào cứ ăn ngon ngủ ngon nên cứ dùng dằng mãi
với cả chưa tìm đc cách nào, bảo ko để rượu trong nhà nữa thì ko làm đc, cảm giác lại thèm hơn
chắc phải giam cầm ở 1 xó xỉnh nào đó, cho cơm ăn 3 bữa, thì em cai đc :D
Nếu các chỉ số chức năng gan thận bình thường thì cụ cứ uống cũng chả sao ạ. Nhưng, nếu cụ muốn không uống nữa thì cũng không khó: một là quyết tâm từ nội tại ý chí của mình, hai là giảm lượng theo giai đoạn. Nếu cụ dừng sử dụng rượu bia đột ngột sẽ có thể xuất hiện hiện tượng mất ngủ trong khoảng 3 ngày đầu. Khi cơn nhớ qua rồi thì mọi chuyện sẽ ổn cụ ạ.
Chúc cụ mạnh khỏe và thành công!

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em thì cafe đều hằng sáng (loại đen ko đường, uống cho tỉnh táo và e ko muốn dùng đường) cả 3 -4 năm chả nghiện, chả nhớ. Hôm ko uống chả sao.

Đua đòi bỏ sang uống trà thì sau mấy tuần thì nghiện lòi. Hôm nào ko uống thì nhớ, nhạt mồm, ng ko tỉnh táo. Thèm trà lắm luôn. Hài thật.
Nếu ko phải hàng tự xay có khi ứ có cà phê:D

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em cũng k rõ là mình có nghiện rượu hay k, nhưng ngày nào cũng uống, nhưng chỉ uống buổi tối. Sáng em ko uống, trưa cũng ko uống, chỉ uống vào bữa cơm tối, và mỗi hôm uống chừng 200-220ml, khoảng 3 chén nhỏ, loại chén con để uống trà. Những hôm trời nóng cố dặn lòng chỉ uống bia, ko nên uống rượu. Nhưng cái cảm giác phải có tí hơi men vào, k có thì nó khó chịu, nên nhiều hôm cất chai đi rồi lại lôi chai ra uống. Nếu hôm nào uống hơi quá chén là sáng dậy cảm giác hơi nhức đầu chút và hình như nóng hay sao ấy mà e ngứa và gãi.
Em thì không uống đc cả lít, nhưng mỗi hôm cũng cứ phải vài chén, cảm giác hơi tây tây ăn cơm nó ngon miệng và cảm giác hơi tây tây nó có chút làm cuộc sống phấn khích.

Các cụ cho hỏi e uống vậy có phải là nhiều k, có phải e nghiện rượu ko?
Có cụ nào trên này đã và đang như em ko, và nếu là nghiện thì các cụ chia sẻ kinh nghiệm để bỏ rượu giúp e
cám ơn các cụ
Uống có ba chén 1 ngày theo em thì chỉ có lợi chứ không có hại cụ ạ.

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Uống có ba chén 1 ngày theo em thì chỉ có lợi chứ không có hại cụ ạ.
nhiều lúc e cũng nghĩ như cụ nên k bỏ đc
3 chén, tính ra chia đều thì sáng trưa chiều mỗi bữa 1 chén, nhưng e ko uống sáng, trưa k uống, ko hề có cảm giác thèm rượu vào buổi sáng hay trưa mà e chỉ uống buổi tối
nói chung cảm giác của e giờ mâu thuẫn lắm, muốn bỏ nhưng lại thèm, thôi thì tạm thời cô gắng uống ít xuống
hôm qua e chỉ uống 2 chén + bonus thêm 1 cốc bia

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
3 chén, tính ra chia đều thì sáng trưa chiều mỗi bữa 1 chén, nhưng e ko uống sáng, trưa k uống, ko hề có cảm giác thèm rượu vào buổi sáng hay trưa mà e chỉ uống buổi tối
nói chung cảm giác của e giờ mâu thuẫn lắm, muốn bỏ nhưng lại thèm, thôi thì tạm thời cô gắng uống ít xuống
Đừng uống muộn quá là được cụ ạ. Trước em cũng hay bia rượu lẫn lộn nhưng giờ uống lẫn lộn hay bị ngứa giống cụ. Uống một loại thì không sao. Bia nó mát miệng nhưng lại nóng hơn rượu đấy.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Bỏ dễ lắm, đừng uống nữa là bỏ được ngay :))

Musketeer

Xe buýt
rượu mạnh tầm 40 độ mà mỗi ngày chừng 200cc là cũng nghiện ngập nặng rồi, cụ đi kiểm tra xem gan ruột dạ dày có gì thay đổi chưa

ubisapro

Xe trâu
E ko thích uống rượu, bia. Ăn cơm mà có tí rượu, bia vào mồm e ăn mất ngon.

Cơ mà rượu nó cứ tự đổ vào mồm e. Đời ko như mơ :D

phuongmit

Xe cút kít
uống như cụ tả là nghiện rồi đấy, chỉ chưa nát thôi :)) ngày nào cũng thèm, uống xong hết thèm và k nhịn dc k là nghiện thì là gì nữa

windy1

Xe điện
Vứt bỏ hết, tất cả các loại rượu trong nhà, sẽ không có rượu để uống, thì sẽ bỏ được thôi.

thichlexus

Xe điện
Giảm dần thôi chứ bỏ thẳng e là khó, ví dụ đang mỗi bữa 3 chén cụ cắt giảm xuống dần thành 2 chén, được mấy tuần giảm xuống 1 chén rồi chuyển sang làm lon bia.
Giảm từ từ thế chỉ 2-3 tháng sau là cụ bỏ được rượu.

duongbaoan267

Xe điện
uống 200ml em gục luôn. Cụ nghiện rồi, vứt hết rượu đi thôi

BMW R60

Xe tăng
Em cũng k rõ là mình có nghiện rượu hay k, nhưng ngày nào cũng uống, nhưng chỉ uống buổi tối. Sáng em ko uống, trưa cũng ko uống, chỉ uống vào bữa cơm tối, và mỗi hôm uống chừng 200-220ml, khoảng 3 chén nhỏ, loại chén con để uống trà. Những hôm trời nóng cố dặn lòng chỉ uống bia, ko nên uống rượu. Nhưng cái cảm giác phải có tí hơi men vào, k có thì nó khó chịu, nên nhiều hôm cất chai đi rồi lại lôi chai ra uống. Nếu hôm nào uống hơi quá chén là sáng dậy cảm giác hơi nhức đầu chút và hình như nóng hay sao ấy mà e ngứa và gãi.
Em thì không uống đc cả lít, nhưng mỗi hôm cũng cứ phải vài chén, cảm giác hơi tây tây ăn cơm nó ngon miệng và cảm giác hơi tây tây nó có chút làm cuộc sống phấn khích.

Các cụ cho hỏi e uống vậy có phải là nhiều k, có phải e nghiện rượu ko?
Có cụ nào trên này đã và đang như em ko, và nếu là nghiện thì các cụ chia sẻ kinh nghiệm để bỏ rượu giúp e
cám ơn các cụ
Hầu như bữa cơm tối nào mà em ăn ở nhà cũng đều uống tầm đôi chén rượu ngâm ( đinh lăng, táo mèo, chuối hột..), em thấy khá tốt cho sức khỏe, ngủ ngon.
Ngạn ngữ Nhật có câu:
"Người uống rượu không biết/ Tác hại đồ uống này.
Người không uống không biết/ Tác dụng đồ uống này"
Đọc hết 7 tầng thì thấy có 2 cụ giống em! Em ngày nào cũng uống và chỉ uống tối. Đều như vắt chanh :)) :)) :)) . Tối làm đôi chén rượu ngâm cây, củ quả hoặc hôm nào nóng chơi thể thao thì làm 1 lon bia. Như thế ăn cơm mới ngon và ăn được nhều. Chắc cũng có hại, dưng mà quen rồi, cơm tối không có tý cay cay là ăn không ngon, cứ thấy nó thiếu thiếu :D:D:D. Hômnào có công việc phải đi tối, hoặc ko ăn ở nhà mà ko có bia, rượu thì cũng chịu được.

Cơ mà cụ chủ uống bữa tối 220 ml rượu là hơi nhiều. Giảm xuống tầm 100 ml hoặc ít hơn cụ nhé!

AnhViVu

Xe điện
Nghiện chứ còn gì nữa. Như em không nghiệm rượu nhưng nghiện cafe.
Sáng + chiều mà không đủ 2 cữ là người cũng bứt rứt khó chịu, không làm được gì. Chỉ cần 1 tí cafe vào (kể cả cafe bột đậu bắp, cafe hòa tan, cafe lon thành phần không biết có cafe hay không) là lại khỏe như thường.

tieunhilang

Xe điện
Cụ phải bỏ ngay thói quen 3 chén/bữa đi nhé! Đây là thói quen rất xấu! Không xứng với qui mô của cụ!

Zindaubo

Xe tải
Vẫn còn thích uống thì vẫn còn ổn, cứ uống vô tư, đừng làm ảnh hưởng đến công việc là đc! bao giờ u vào không cảm thấy thích nữa thì nên tính toán xem tiền uống rượi còn được bao nhiêu, định để lại cho thằng trưởng bao nhiêu, con út bao nhiêu...:))

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Nếu các chỉ số chức năng gan thận bình thường thì cụ cứ uống cũng chả sao ạ. Nhưng, nếu cụ muốn không uống nữa thì cũng không khó: một là quyết tâm từ nội tại ý chí của mình, hai là giảm lượng theo giai đoạn. Nếu cụ dừng sử dụng rượu bia đột ngột sẽ có thể xuất hiện hiện tượng mất ngủ trong khoảng 3 ngày đầu. Khi cơn nhớ qua rồi thì mọi chuyện sẽ ổn cụ ạ.
Chúc cụ mạnh khỏe và thành công!
em cũng k hiểu sao cai rượu khó thế, có lẽ một phần nó liên quan đến bữa ăn và giấc ngủ
chứ thuốc lá e đang hút mỗi ngày nửa bao, mà e cai một phát đc luôn, ko hút là ko hút, bạn bè mời các kiểu cũng ko. Thuốc lá e lại cai đc dễ dàng.

bây giờ muốn cai, e nghĩ chỉ có cách làm thế nào để cảm giác chán rượu thôi, kiểu uống k vào, uống thấy chán ấy. Hoặc là trạng thái vô cảm, ko buồn cũng chẳng vui. Em thì hồi trai trẻ uống vì buồn, còn bây giờ uống vì vui

blackpaint

Xe container
3 chén nhỏ mà cụ bảo khoảng 200ml thì e dự là chén của cụ là chén Miền Nam. 200ml thì giảm còn 150ml chắc cũng không đến nỗi vật quá đâu. Sau giảm dân thôi.