[Funland] Phí môi giới nhà thổ cư

29S2929

Xe tăng
Em vẫn rất tôn trọng các bạn môi giới mà. Nghề nào cũng quý, miễn là làm ăn chân chính. Em chỉ lăn tăn về khoản phí các bạn ấy đưa ra so với mặt bằng chung của xã hội. Ví như bọn em, 2 bằng thạc sĩ, lương cũng chỉ 20-30 củ, bạn môi giới tính rẻ 1 giao dịch/ tháng thì lương em bằng 1/3 thu nhập của môi giới, cứ sai sai thế nào ấy.
Vậy cụ đi làm môi giới cho
Mình rất đồng ý với cậu về chuyện môi giới cho tới khi cậu vác 2 cái bằng thạc sĩ ra khoe :))
Một cái bằng thạc sĩ giá thị trường hiện nay 40-70tr tuỳ trường. Vẫn phải thi nhưng hầu như thi là đậu. Giá tiến sĩ 300-500tr tuỳ bị chậm hay không. Và có lẽ trên 90% trình độ thạc sĩ với tiến sĩ hiện nay là không đúng với bằng cấp hoặc cái bằng đấy giờ nó là đồ vứt đi.

Mình từng gặp nhiều đứa bằng tiến sĩ mà những cái kiến thức thuộc loại sơ đẳng nhất trong nghề mà không hề nắm được. Vậy nên thạc sĩ chắc chỉ tương đương học sinh cấp 5 thôi. Cậu đừng khoe nữa nhá
🤣bác phá giá quá , cty em còn có thạc sỹ bảo vệ lương 8 củ nhé

thaomoc

Xe tăng
vào đây xem thấy nhiều cái mới quá

Minhhung9989m

Xe hơi
Theo em biết thì các công ty môi giới đều có nhiều người cùng bán 1 căn, nên họ dùng hoa hồng để kích thích nhân viên bán. Cụ thể thì hoa hồng mỗi căn ít nhất phải chia làm 3 phần gồm: công ty, trưởng phòng và người viên sales. Vậy nên hoa hồng thấp thì họ k hào hứng và chia ra không được nhiều.

Minhhung9989m

Xe hơi
Làm môi giới nhanh giàu nhỉ? Chả lẽ cả tháng không bán được 1-2 nhà?

em nghĩ k ngon ăn đâu cụ ạ. Em biết mấy cậu em làm môi giới 1 năm bán đc 2, 3 căn thôi. Mới vào thì hào hứng, sau thì bỏ nghề chạy thẳng

Minhhung9989m

Xe hơi
Các cụ muốn bán nhà mà không qua môi giới thì chịu khó mất vài củ đăng tin Vip trên các trang rao vặt như: batdongsan.com.vn, alonhadat.com.vn. Nhưng nhớ phải mua 1 sim mới để dùng vào việc này, sau đó bỏ đi vì tin rao sẽ nằm khá lâu trên internet đấy. :)
cụ nói chuẩn. Có khi cả năm sau vẫn có môi giới hoặc bên đăng tin hỏi

Minhhung9989m

Xe hơi
Cụ nào không muốn qua môi giới thì chịu khó bỏ độ chục triệu chạy quảng cáo + chụp ảnh nhà đẹp, thoáng + Giá hợp lý thì em nghĩ là bay thôi. Kết hợp cả báo giấy, báo mạng và các trang rao vặt.

tuanminh68

Xe hơi
Có môi giới cũng tốt mà, cứ 1% phí như ngày trước thì có sao đâu, giờ cứ đòi 3% mới là vấn đề.

tuanminh68

Xe hơi
Giờ lại có trò này các cụ ah. Cò giả làm người mua thật đến xem, trả giá thật thấp để dò giá, gặp người cần bán có khi tặc lưỡi bán thì lại ko mua nữa, rồi lại dẫn khách mới đến, bảo là ông chú bà bác gì đó. Đến mệt với mấy ông môi giới lắm chiêu trò này.

canhhoabatdiet

Xe container
Giờ lại có trò này các cụ ah. Cò giả làm người mua thật đến xem, trả giá thật thấp để dò giá, gặp người cần bán có khi tặc lưỡi bán thì lại ko mua nữa, rồi lại dẫn khách mới đến, bảo là ông chú bà bác gì đó. Đến mệt với mấy ông môi giới lắm chiêu trò này.
Nói chung giới cò vạc cũng lắm chiêu trò lắm cụ. Mua bán BĐS mà không qua họ thì họ quấy cho không bán nổi. Nói chung nó là 1 dạng thế nào nhỉ? Rất khó có 1 từ nào diễn tả được: khát tiền, tiểu xảo, bỉ ổi, bẩn bựa, ... Mỗi thứ 1 tí, tuỳ lúc tuỳ người mà cái đức tính nào xuất hiện. Tất nhiên em nói không phải tất cả. Mà là 1 bộ phận không nhỏ!

Tranducduong

Xe tải
Tôi đăng tin bán nhà trên này được 1 tuần...
Ngày nào cũng có 2-3 cò gọi hỏi đòi qua gặp vào việc, gọi từ sáng đến tối mà tôi đã bảo mình ko bán gấp nên % cao quá gđ mình ko vào viẹc được đâu.
Giá nhà tôi phải thú thật đưa ra đã hơi cao rồi để các cụ nào mà cần thực sự thương lượng nhiệt tình thì e chốt kể cả bớt nhiều nếu gặp người cần mua!
Thế mà 1 vài cò còn đòi chêm vào 2-3 tỏi nữa thì có mà bán bằng mắt ah ? Chả lẽ người mua thật sự ngoài phí môi giới còn bị ăn chênh quá mức vậy :(
Bát cơm của các bác tôi không nói, cứ theo luật 0,5-1% tuỳ thoả thuận giá trị căn nhà từ đầu mà chốt cho gđ giá Mong muốn thì ok chứ xin cài cắm thêm thì khó vào việc thật trừ nhà vỡ nợ bán gấp!

samsam1111

Xe hơi
Tôi đăng tin bán nhà trên này được 1 tuần...
Ngày nào cũng có 2-3 cò gọi hỏi đòi qua gặp vào việc, gọi từ sáng đến tối mà tôi đã bảo mình ko bán gấp nên % cao quá gđ mình ko vào viẹc được đâu.
Giá nhà tôi phải thú thật đưa ra đã hơi cao rồi để các cụ nào mà cần thực sự thương lượng nhiệt tình thì e chốt kể cả bớt nhiều nếu gặp người cần mua!
Thế mà 1 vài cò còn đòi chêm vào 2-3 tỏi nữa thì có mà bán bằng mắt ah ? Chả lẽ người mua thật sự ngoài phí môi giới còn bị ăn chênh quá mức vậy :(
Bát cơm của các bác tôi không nói, cứ theo luật 0,5-1% tuỳ thoả thuận giá trị căn nhà từ đầu mà chốt cho gđ giá Mong muốn thì ok chứ xin cài cắm thêm thì khó vào việc thật trừ nhà vỡ nợ bán gấp!
cứ 1% thì cũng ok chứ cụ nhỉ ? chứ 3% tính ra nó quá nhiều

BigBoy179

Xe đạp
1% e thấy ok rồi, các bố môi giới cứ ngáo giá lên, trả như nào 2 bên thỏa thuận là ok.
3% ngang cướp tiền thiên hạ

hoacenic04

Xe tải
Em thấy chả ai quy định cái này, như ông bán nhà cho em nhờ môi giới, ông ấy nói luôn với bà môi giới, tao trả thẳng mày 10tr nếu bán xong ko thì next, thế là lúc em giao dịch xong ô ấy rút luôn từ tiền em trả 10tr đưa cho bà kia, nhanh gọn, dứt khoát. Tao thu về bằng này, trả mày bằng này . hết

BigBoy179

Xe đạp
Em thấy chả ai quy định cái này, như ông bán nhà cho em nhờ môi giới, ông ấy nói luôn với bà môi giới, tao trả thẳng mày 10tr nếu bán xong ko thì next, thế là lúc em giao dịch xong ô ấy rút luôn từ tiền em trả 10tr đưa cho bà kia, nhanh gọn, dứt khoát. Tao thu về bằng này, trả mày bằng này . hết
Chuẩn đấy bác ạ, nhanh gọn, dứt khoát

me.cuc.kem

Xe máy
chuẩn luôn đấy cụ ạ, năm ngoái em bán cái nhà, mình vô tình thấy đăng đúng nhà của mình mà ông môi giới đăng chênh lên 100 tr :)) .

Tranducduong

Xe tải
Xuân Diệu, e vừa chốt chủ nhà phí 3% , chưa đầy tháng đã bay. Trong khi đó, ngày xưa chủ nhà chỉ trả 1% phí Môi giới để hơn 1 năm ko bán nổi. Cái phí Môi giới nó cũng tuỳ cao với người này nhưng lại thấp với người khác. Bên e hay kí với nhà đầu tư nhiều họ chấp nhận phí 3%, rất vui vẻ và tôn trọng Môi giới.
Ok đồng ý là % bnhieu là do 2 bên thoả thuận phải không cụ!
nếu 3% mà đúng giá Mong Muốn thu về + Thời gian bán được (VD trong 1-3 tháng ) các cụ Môi Giới không bán được thì có dám trả lại 3% bên bán nhà không?
biết là cái gì cũng có giá của nó nhưng trước giờ toàn 0,5 - 1 % tuỳ giá trị tài sản mà thoả thuận, giờ tôi thấy vọt xà quá :) các cụ Môi Giới có kênh đầu tư Nét thì Ôm lại đi rồi bán thế nào là quyền các cụ luôn :))