Chi hội Vitara - Máy nóng, hao nước

toanco_k32

Xe tăng
Update
- Trưa nay 2h em ra lấy xe. Chưa nổ máy (xe để từ sáng không đi, phơi nắng suốt) sờ tay vào nắp capô. Nóng giãy, cảm giác cũng phải lót giẻ mới cầm nó lên được. Vì vậy, vụ nóng máy chắc chưa hẳn là quá nhiệt, mà phần lớn là do nắng mùa hè HN. Lạ là ngày xưa CD5 không nóng đến thế. Lẽ nào màu sơn lại tạo ra sự khác biệt lớn đến vậy khi phơi xe dưới nắng :^):^):^) (CD5 màu bạc, Vitara màu đỏ)
- Kiểm tra lại nắp bình phụ thì đúng là mũi tên trên nắp bình không trùng với mũi tên ở thân bình. Em đã chỉnh lại theo khuyến cáo của bác FeRAM. Phải chờ vài ngày theo dõi mới biết được kết quả có hết hao nước hay không :^):^):^)

GAT

Xe điện
Vit nha em mấy hôm nay bị bệnh: thi thoảng, khi bắt đầu chuyển bánh thì có tiếng rít. Các cụ bắt bệnh giúp em với ah!(b)

toanco_k32

Xe tăng
Vit nha em mấy hôm nay bị bệnh: thi thoảng, khi bắt đầu chuyển bánh thì có tiếng rít. Các cụ bắt bệnh giúp em với ah!(b)
Chào mừng bác đến thớt của em (l)(l)(l)(l)(l)
Bác có biết tiếng rít ở đâu ra không? Kẹt phanh? Bác có hay lội nước không?

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
80% là dây curoa đã bị rão, khắc phục tạm bằng cách tăng curoa cho chặt, lâu dài nên thay dây mới bác ạ.

Viking

Xe điện
Mở kính, bật điều hòa, oánh hết lái giữ lại rồi dỏng tai lên nghe xem có tiếng rít không, nếu có thì chắc chắn dây cu roa rồi

Chú ý không giữ lái lâu kẻo hại máy bơm

GAT

Xe điện
80% là dây curoa đã bị rão, khắc phục tạm bằng cách tăng curoa cho chặt, lâu dài nên thay dây mới bác ạ.
em vừa thay curoa điều hoà ở Việt Hải, hay là phải thay nốt quả curoa còn lại ?

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Dây curoa mới thay thường sau vài hôm nằm trong khoang máy sẽ bắt đầu mềm ra, cần căng lại 1 ít bác ạ.

Viking

Xe điện
Tối hôm qua Disney Chanel chả có gì :21::21::21:, em buồn quá mới nghĩ đến ra cái bệnh nóng máy của VIT nhà mình.

Phi xuống nhà, tháo tung cái cổ nước ra mới thấy cái van hằng nhiệt nó kẹt, lúc nào cũng ở trạng thái mở 1/2, hố hố hí hoáy một hồi thì em nó chạy trơn tru như ru.

Lấy cái nồi nấu canh của vợ ra thử, đun sôi nước thả vào, nó mở hoác ra, lấy đũa gắp ra một lúc, em nó lại đóng lại
Khít khìn khịt :21::21::21::21:

Để trưa nay mang ra giữa nắng, bật điều hòa ngủ 1 giấc rồi về ba cáo lại các cụ nhá.:6::6::6::6::6::6:

PS: Hôm qua bị vợ chửi tội lấy nồi ra luộc "cái cục sắt bẩn vàng khè", M.Ị.A các cục sắt của ông bằng mấy cái nồi canh.:mad::mad::mad::mad:

tptitoe

Xe tăng
Tối hôm qua Disney Chanel chả có gì :21::21::21:, em buồn quá mới nghĩ đến ra cái bệnh nóng máy của VIT nhà mình.

Phi xuống nhà, tháo tung cái cổ nước ra mới thấy cái van hằng nhiệt nó kẹt, lúc nào cũng ở trạng thái mở 1/2, hố hố hí hoáy một hồi thì em nó chạy trơn tru như ru.
Nó ở chỗ mô hả bác? Bác có thể tả kỹ hoặc cho dăm xu hình được thì có Vodka ngay.
Cám ơn nhà bác trước.

Viking

Xe điện
Nó ở chỗ mô hả bác? Bác có thể tả kỹ hoặc cho dăm xu hình được thì có Vodka ngay.
Cám ơn nhà bác trước.

Đây nhé, cụ dùng tròng 12 tháo hai cái ốc chỗ em đánh dấu đỏ, nhấc ra sẽ thấy cái van nó nằm ngay trong, lúc tháo chuẩn bị trước 1 cái nút to bằng nắm tay để nhét vào không có nước nó chảy ra, làm lúc máy nguội nhé.

Trông cháu nó gần giống cái này:

Nhưng bẩn hơn, đóng cặn vàng.

Vốt đê

tptitoe

Xe tăng
Nhanh quá! Mời bác ực vodka (b)(b)(b)
Mà sao máy của bác bẩn kinh.

Chỉnh sửa cuối:

hoavita

Xe hơi
Cho em bới cái thớt này lên nhé . Hôm qua đi chơi ngoại thành , trên đường đi thì kim nhiệt vẩn bình thường ( khoảng 1/3 ) . Đề xe phơi nắng cả buổi ngoài bải , 2h chiều em về thì kim nhiệt chỉ nhảy ơ mức 1/5 , Ồn định suốt cả quảng đường dài về nhà . Em đả kiểm tra cái vàn hằng nhiệt theo cách của bác wiking , vẩn tốt , đóng mở bình thường . Vệ sinh lại giắc cắm mấy cái sensor nhiệt .Sáng nay đi , kim vẩn chỉ ở mức 1/5 . Có 1 cái giắc cắm có 2 chân ra em không tháo được ( không rút ra được ) . Mấy bác cho em hỏi đó là cái sensor nhiệt phải không ạ ? , thế còn 2 cái giắc ( chỉ có 1 dây ra) là sensorgì vậy ạ ?

Viking

Xe điện
Cho em bới cái thớt này lên nhé . Hôm qua đi chơi ngoại thành , trên đường đi thì kim nhiệt vẩn bình thường ( khoảng 1/3 ) . Đề xe phơi nắng cả buổi ngoài bải , 2h chiều em về thì kim nhiệt chỉ nhảy ơ mức 1/5 , Ồn định suốt cả quảng đường dài về nhà . Em đả kiểm tra cái vàn hằng nhiệt theo cách của bác wiking , vẩn tốt , đóng mở bình thường . Vệ sinh lại giắc cắm mấy cái sensor nhiệt .Sáng nay đi , kim vẩn chỉ ở mức 1/5 . Có 1 cái giắc cắm có 2 chân ra em không tháo được ( không rút ra được ) . Mấy bác cho em hỏi đó là cái sensor nhiệt phải không ạ ? , thế còn 2 cái giắc ( chỉ có 1 dây ra) là sensorgì vậy ạ ?
Vịt có 3 sensor nhiệt :(( :(( :((
1 cái báo công tơ mét, 1 dây cắm theo hướng từ trước ra sau
1 cái chuyên báo điều hòa (Nước nóng quá thì không cho chạy điều hòa nhưng bật quạt điều hòa), 1 dây cắm theo hướng từ trái qua phải tinh từ đầu xe
1 cái vào ECU, 2 dây, phía dưới cái báo điều hòa.
Kim nhiệt của bác báo 1/5 là rất lạ, khả năng cao là van hằng nhiệt, đóng mở bình thường nhưng có đúng ngưỡng hay không lại phải xét.
Tốt nhất bác mượn 1 con van ngon cắm thử xem như thế nào.

Cách khác là bác mượn cái bàn chải của cháu (Con Viper2007 cầm thường trực :(( :(( :(( ), cái đó nó hiển thị trực tiếp nhiệt báo về ECU

viper2007

Xe điện
nếu liên quan đến kim báo nhiệt trên bảng đồng hồ, nước làm mát ko hao, máy chạy bt thì có thể chỉ liên quan đến cái cảm biến 1 dây phía trước của động cơ. Rút giắc 1 dây này ra máy vẫn nổ bình thường, kim nhiệt về mức lạnh. Khi máy đang nổ, ở trạng thái nóng thì rút giắc này ra, đo điện trở của cảm biến này.

về van hằng nhiệt, ko có nó máy vẫn nóng dc lên tới nhiệt độ ổn định và kim nhiệt vẫn sẽ báo 1/3 như thường. Xe em kim nhiệt ổn định ở mức 2/5

bo_vang

Xe tải
em xin phép moi thớt này lên ah
Trước đây nước làm mát em độ 1 tháng phải cho thêm 1/2 chai lavie và kim nhiệt k bao giờ tăng quá 1/2.
Cách đây độ 2 tuần em bảo dưỡng cấp 7v ở T&S về có nội dung thay nước làm mát thì giờ cứ cách 2 ngày (~100km) em lại phải thêm 1 chai lavie và kim nhiệt thì lúc lên gần vạch đỏ và em theo dõi thì lên xuống rất thất thường, như ma làm, nhiều lúc em định dừng xe check thì nó tụt xuống, để im tí thì nó lại lên vèo vèo.hik
các bác có kinh nghiệm cho em chỉ dẫn với ah
em bận quá chưa qua bắt đền T&S được

Phuong Garage

Xe đạp
Bác Garage Vietvoiz thầu Vit Club rồi ạ :D

TL_Vietnam

Xe lăn
Trước đây nước làm mát em độ 1 tháng phải cho thêm 1/2 chai lavie và kim nhiệt k bao giờ tăng quá 1/2.
Cách đây độ 2 tuần em bảo dưỡng cấp 7v ở T&S về có nội dung thay nước làm mát thì giờ cứ cách 2 ngày (~100km) em lại phải thêm 1 chai lavie và kim nhiệt thì lúc lên gần vạch đỏ và em theo dõi thì lên xuống rất thất thường, như ma làm, nhiều lúc em định dừng xe check thì nó tụt xuống, để im tí thì nó lại lên vèo vèo.hik
Hao nước như thế này phải kiểm tra thường xuyên kẻo bệnh lọ xọ bệnh chai đấy kụ ah

Viking

Xe điện
Nước làm mát hao do 3 nguyên nhân:
- Két nước bị bít kín bùn, khả năng giải nhiệt kém làm nước sôi, bốc hơi --> hao
- Bục két nước dạng nhẹ, bình thường không thấy xì nước nhưng khi xe chạy, áp suất trong két tăng làm xì nước
- Thủng nắp đậy lỗ kỹ thuật: Bên trong máy có các nắp kỹ thuật to bằng nút chai beer, dùng nước làm mát không đúng tiêu chuẩn sẽ làm các nút này gỉ --> thủng. Nước làm mát thẩm thấu sang động cơ, dầu động cơ trắng như sữa.

Của bác mất nhiều nước thế thì khả năng 2 là rất cao, cần xử lý ngay kẻo thiệt hại khôn lường, nặng có thể vỡ máy.
Thời giá két nước VIT bây giờ là 2 chiệu, chưa bao gồm công thay và nước làm mát.
Ra Gara thì 3 chiệu full
Vào hãng là 6 chiệu ++

vitco

Xe tải
Két mới rẻ nhỉ ,két của em thủng 3 lỗ hôm qua đi hàn mất 5 lít cả công lẫn nước mát