[Funland] Con ơi, hãy chiến đấu cùng Ba Mẹ nhé!

Trạng thái
Thớt đang đóng

_MBBG_

Xe điện
chẳng biết nói gì nữa...e cũng chảy nước mắtt

Clayton

Xe điện
Dear các bác, thực sự ca mổ đã xong, sáng nay, nhưng đến bây giờ em mới có thể bình tâm viết nhũng dòng tâm sự cùng con thế này. Một lần nữa, em thật sự xúc động với những lời động viên của các bác. Ngày mai em sẽ thông tin thêm. Em sẽ phải đi ngủ bây giờ, gia đình em còn cả một chặng đường dài gian khổ và mệt mỏi. Nếu cần sự giúp đỡ, em sẽ ko ngần ngại liên lạc với các bác đâu ạ
Những lúc này mới cần đến tính cộng đồng và chia sẻ của người Việt, nhất là những anh em cùng chơi chung với nhau trong một hội nhóm nào đó, ví dụ như trên diễn đàn này. Vậy nên cụ cứ chia sẻ, không cách này hay cách khác, anh chị em cũng sẽ nối vòng tay lớn ở bên cụ và cháu :)

meo_xinh

Xe buýt
Chúc bé nhà cụ mau chóng lành bệnh nhé, thương quá !

Clayton

Xe điện
Nhân chuyện này, em tặng cụ Nam và gia đình và tặng các cụ, các mợ OF vẫn đang thức khuya để chờ tin cụ Nam một câu chuyện em đã đọc và đã thích từ ngày xưa.

Ngày mới vào Đại học, năm 1991, một người bạn cho em mượn cuốn tiểu thuyết “Quy luật của muôn đời” của nhà văn Xô-viết Nô-đa Đum-bát-de (Nodar Dumbadze).

Cuốn sách được viết dựa trên sự chiêm nghiệm về những gì xảy ra đối với chính cuộc đời nhà văn. Bắt đầu từ khi nhà văn lâm trọng bệnh và nằm điều trị dài ngày trong bệnh viện, tiếp xúc với các bệnh nhân khác, lắng nghe và biết được nhiều hơn về cảnh đời, cũng như cuộc đời của bao con người đến từ nhiều địa phương, nhiều giới, nhiều hoàn cảnh khác nhau, nhà văn bắt đầu chiêm nghiệm về cuộc đời mình. Ký ức cuộc đời cuồn cuộn chảy về, một cuộc đời trai tráng đầu đội trời, chân đạp đất, tung hoành ngang dọc, để rồi trong cái tĩnh tại của hoàn cảnh không mong muốn ấy, nhà văn đã ngộ ra nhiều điều quý báu, mà trong đó, nhà văn đã khám phá ra một quy luật của muôn đời.

Quy luật của muôn đời” – đó là linh hồn của mỗi con người thì nặng gấp trăm lần thể xác, bởi vậy chẳng ai có thể tự mình mang nó trên suốt đường đời. Vì lẽ đó, con người cần xích lại gần nhau, cộng nhau lại để cùng nhau mang vác linh hồn của mình. Tôi sẽ cùng anh gánh vác linh hồn của anh, anh lại cùng tôi gánh vác linh hồn của tôi, và chúng ta thì cùng nhau gánh vác linh hồn người khác… Có như thế, thì chúng ta mới có thể cùng nhau nhẹ bước hơn trên con đường đời đầy chông gai và bão tố.

Rất cảm động khi được cụ Nam chủ thớt kể đôi chút qua mạch bài này về ông Kim, cô Jung và rất nhiều người khác đã giúp cụ và gia đình rất nhiều chỉ trong mấy ngày vừa qua.

Bởi vậy, mong cụ hãy bình tâm và vui vẻ lên, vì xung quanh mình thực ra đang có rất nhiều người sẵn lòng ghé vai cùng cụ thực hiện cái "quy luật của muôn đời ấy"!

trangfamIt

Xe buýt
chưa bao giờ khóc ngon lành đến thế thôi chúc bác và gia đình mạnh khỏe e đi ngủ đây sáng mai em phải đi công tác

B_e

Xe điện
Anh Quốc Tuấn diễn viên cũng có con đi mổ não ở Hàn Quốc đó cụ Namcuif. Em gặp thường xuyên vì cháu học cùng trường với con em. Mai gặp, em sẽ hỏi thêm thông tin + kinh nghiệm và báo lại cho cụ nhé. Hy vọng có thể phần nào thông tin đó giúp ích được cho cụ.

http://dantri.com.vn/c7/s7-326224/dien-vien-quoc-tuan-hanh-trinh-7-nam-chua-benh-cho-con.htm

Ôi, em chưa đọc đến trang cuối. Cu Bin được mổ rồi. Chúc mọi điều tốt đẹp nhất với Cu Bin và gia đình cụ. Cầu Trời khấn Phật!!!

Chỉnh sửa cuối:

xaunhatxahoi

Xe điện
Em đọc hết topic này và chỉ mong sao cháu sớm bình phục
Em cũng hiểu phần nào cảm giác của cụ, thực sự em vừa đọc vừa ôm con và nước mắt không sao kìm lại được.
Cầu chúc cháu và gia đình gặp điều may mắn !

Julie

Xe tăng
Lúc đầu dự kiến, ca mổ sẽ mất khoảng 5-6h. Ông Kim nói là đã thuê một phòng KS gần đó, tốt nhất là đi ăn một chút, sau đó về ngủ, 6h30 ông sẽ lại qua đón vào BV. Hai vợ chồng cùng với ông Kim và cô Jung lên khu food court của BV. Nói chung là ko ai nghĩ đây là BV, cả một quần thể, mọi chỗ sạch như lau, thang máy với toilet khắp nơi, biển chỉ dẫn thông tin chi chít. Lần đầu tiên mới biết cảm giác BV mà trông như KS. Nếu quanh mình ko có một vài người mặc blouse trắng, hoặc thỉnh thoảng có người đẩy chiếc cột gắn bịch nước truyền đi qua, thì quả thực là giống như đang ngồi T5 Vincom nhà mình hơn

Ăn nháo nhào xong, như nhai rơm, ông Kim đưa hai vc về ks. Mệt quá, căng thẳng, lại lo lắng. Ko muốn ngủ nhưng cũng bắt mình phải ngủ. Ngủ để còn lấy sức lo cho con, cho vợ nữa. Bin có biết ko, con có một người Mẹ tuyệt vời. Chính Mẹ nhiều lúc còn bình tĩnh hơn cả Ba. Nhưng con cũng ko nhìn thấy những lúc Mẹ ôm Ba, khóc lặng lẽ trên vai Ba. Mẹ muốn khóc to lên lắm, nhưng nén lại hết mình, vì Mẹ con cũng lo cho cả Ba nữa, sợ Ba buồn thêm. Hai Ba con mình có Mẹ, đúng là niềm hạnh phúc và may mắn nhất trên đời

Ngủ đến tầm 5h30 chiều, thấy điện thoại ông Kim gọi, nói đang chờ dưới sảnh, nhào dậy, rửa qua cái mặt xong vào BV. Trên đường đi, ông Kim nói có một v/đ nhỏ, là Bin ko tự thở được, phế quản bị co thắt, ko đưa được ống thở vào trong. Ca mổ đã phải tạm ngừng để mời thêm một kíp BS khác đến xử lý. Ba Mẹ lo lắng quá. Đến BV, có một BS ra hỏi, Con có v/đ gì về hô hấp trước đây ko? Có, con bị hen suyễn từ năm 2 tuổi, đến 10 tuổi mới đỡ. Ba phải vừa nói, vừa tra từ điển. Có biết hen suyễn tiếng Anh nói thế nào đâu

Sau đó là chờ đợi và chờ đợi. Những giờ đồng hồ lâu nhất trong cuộc đời Ba Mẹ. Cứ thỉnh thoảng, Ba lại vào, đứng trước cửa phòng mổ, chắp tay khấn Trời Phật, Ông Bà phù hộ cho con. Rồi Ba lại nhắn nhủ con, con ơi, con không chiến đấu một mình đâu, có Ba Mẹ, người thân, tất cả đều ở bên con đấy. Ba Me xin con, hãy dũng cảm lên, vượt qua được ngọn núi này, con đường sẽ dễ đi hơn

7h30, đã hơn 6h, vẫn chưa xong. Tự nhủ, chắc do sự cố, nên mất thời gian hơn
8h30, chưa xong, mấy phòng mổ khác đã kết thúc
9h30, rồi 10h30, BS mổ chính đi ra, khuôn mặt mệt mỏi. Mẹ con thì mặt tái nhợt, Ba sợ đến mức ko dám hỏi xem con thế nào. BS nói khá nhiều, về v/d hô hấp làm ông mất đến gần 3h để giải quyết, nói đến việc con bị mất máu quá nhiều, ông đã phải truyền cho con đến gần 2 lít máu. Cuối cùng, Ba mới dồn hết sức để hỏi ông, how is his situation? Ông nói, tôi đã mổ quá lâu, bây giờ tôi phải đi ăn một chút rồi mới quay lại mổ tiếp, đã loại bỏ được 95% khối u, sẽ mất thêm koảng 2-3h nữa để hoàn tất. Ơn trời, con tôi vẫn còn sống.

Ông Kim, cô Jung, chúng ta cũng nên đi ăn một chút gì thôi. Ông Kim với cô Jung đã luôn ở cạnh Ba Mẹ, cùng chia sẻ. Con sẽ phải nhớ kỹ những gì ông với cô đã làm cho gia đình mình. Ba Mẹ cũng vậy. Hai vc muốn ăn gì? Bây giờ chỉ ăn cái gì có nwowsc, nóng sốt dễ vào hơn. 4 người xuống khu minimarrt trong BV, làm 4 gói mì, nước nóng ở đó luôn. Sau đó lại quay lên phòng chờ. Cú một lúc, Ba lại ngước lên nhìn màn hình. Vẫn dòng chữ Viet Hoang Tran Operation in Progress.

Cuối cùng, đến 2h đêm, BS mổ đi ra, trông ông thật mệt mỏi, nói gần như ko nên lời. Nói ca mỗ đã xong, theo đánh giá ban đầu là tốt. Tuy nhiên, mọi việc phải sau vài hôm nữa mới có thể đánh giá chính xác được. Nói xong, ông đi luôn, ko kịp nghe đến lời cảm ơn của hai vc nữa

Đi ra cửa phòng mổ, chờ một lúc thì con ra. Nhìn thằng bé mà xót xa, đầu quấn băng trắng, miệng thì luồn ống thở, trông mặt con vơi môi thì phù nề hết cả lên. Ba Mẹ chỉ biết lặng lẽ khóc. Thương con nhiều lắm. Nhưng con dũng cảm lắm. Ba Mẹ thực sự tự hào vì con. Ba Mẹ yêu thương con nhiều lắm
Buddha bless you and your family !!!
Đọc những tâm sự của cụ mà em rơi nước mắt, trải qua đủ cảm xúc từ bất ngờ, buồn, lo lắng, hi vọng, cầu nguyện, mừng và thở phào nhẹ nhõm với kết quả operation, cảm động hơn nữa về tình yêu và tình phụ tử...
Em đã sống trong những tháng ngày dài mệt mỏi và chán nản vì công việc và một số điều chưa được như ý, em nghĩ mình thật sự là người thiệt thòi, kém may mắn và em muốn buông xuôi...
Nhưng đọc những dòng tâm sự của cụ hôm nay, em nhận ra mình còn niềm tin, may mắn nhường nào vì con mình (trộm vía) khỏe mạnh và đó là niềm vui, hạnh phúc không gì có thể so sánh!
Khó khăn nhất đã vượt qua, cầu mong Bin sớm khỏe mạnh và bình an đến với gia đình cụ!

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Bây giờ mới đọc được những tâm sự của bác namcuif, rất nhiều các cụ, các mợ đã suốt đêm qua thức trông tin từ bác. Chúc cu Bin mau chóng khỏi bệnh và trở lại trường nhé!

MINA

Xe buýt
.......
Cầu Trời, cầu Phật, cầu Ông, Bà, Tổ Tiên, phù hộ độ trì cho con của con tai qua nạn khỏi. Con ko phải là người ăn chạy niệm Phật, con cũng phải là người đi lễ chùa. Con chỉ là một con người bình thường thôi. Con ko làm điều ác, cả cuộc đời con luôn cố gắng sống sao ko hổ thẹn với bản thân mình, với bạn bè và người thân. Ko phải mọi điều con làm đều đúng, nhưng ko đến nỗi bắt con phải chịu nỗi đau này. Bin ơi, con cố gắng lên nhé. Ba Mẹ và mọi người luôn ở bên con. Con ở trong đó một mình, nhưng luôn có Ba Mẹ ở đây, ở canh con đây. Ba Mẹ xin con, hãy cho Ba Mẹ thêm một cơ hội nữa để yêu thương con, để được chăm cho con. 11 năm qua, Ba Mẹ luôn dành những điều tốt nhất cho con. Con là một đứa trẻ thiệt thòi, sức khỏe ko tốt, nhưng con ngoan lắm, con biết ko? Ba Mẹ cùng với tất cả mọi người, đã làm tất cả những gì có thể, chỉ trong có mấy ngày thôi, đã đưa được con sang đây, để con có thêm cơ hội

Con ơi, hãy chiến đấu cùng Ba Mẹ, con nhé
Em cũng là người có gia đình và con em đứa lớn đã trưởng thành.Em rất hiểu nỗi đau xé lòng mà Bác đã và đang phải hứng chịu.Ngoài những giọt nước mắt chia xẻ cùng bác,em cầu chúc cho Cháu mau chóng bình phục!Cầu chúc cho bác và gia đình giũ bỏ được nỗi lo này sớm như có thể!Cho em được gửi lời cảm ơn đến ông Kim,cô Trợ lý và các BS,Y tá-những người "Từ Mẫu" đã dệt nên niềm hy vọng cho gia đình bác!!!

TB: Nếu bác và gia đình cần sự xẻ chia,xin bác đừng ngại,anh em thành viên sẽ góp gió thành bão giúp sức cùng bác xua tan bệnh tật cho cu Bin,để cháu một ngày nào đó cảm nhận được tấm lòng bao la trời biển của đấng sinh thành.

Cố lên bác nhé!!!!

Chỉnh sửa cuối:

kraz255b

Xe điện
Dear các bác, thực sự ca mổ đã xong, sáng nay, nhưng đến bây giờ em mới có thể bình tâm viết nhũng dòng tâm sự cùng con thế này. Một lần nữa, em thật sự xúc động với những lời động viên của các bác. Ngày mai em sẽ thông tin thêm. Em sẽ phải đi ngủ bây giờ, gia đình em còn cả một chặng đường dài gian khổ và mệt mỏi. Nếu cần sự giúp đỡ, em sẽ ko ngần ngại liên lạc với các bác đâu ạ
Chúc thành công bước đầu, anh em bạn bè luôn bên cạnh gia đình bạn nhé!

truonganh2003

Xe buýt
Không định viết gì, vì những gì cần nói, mọi người ở đây đã nói hết rồi.
Thế nhưng, vẫn không thể cầm lòng được.
Em cầu chúc cho Bob và mọi người trong gia đình cụ bình an qua vận hạn này....
Con ơi, bình an con nhé....

abc_cad

Xe tăng
Cố lên cụ nhé. Rồi mọi chuyện sẽ qua cụ ạ.

Winstorm07

Xe container
Đọc những dòng này của cụ, em tin là ca mổ đã thành công. Mọi việc còn lại là trông chờ vào chính khả năng tự phục hồi của bé Bin.
Cần thông tin gì khi ở Hàn Quốc cụ đừng ngần ngại nhé.
Em sẽ cố gắng trong khả năng để có thể giúp được cụ.
(Cụ có thể cho biết tên chính xác và địa chỉ của bệnh viện được kô??)

Chivas07

Xe tăng
Từ tối qua em đã biết là cụ đang viết lại câu chuyện gia đình rồi (vì hiếm ai có thể bình tâm để ngồi tâm sư trong lúc nước sôi lửa bỏng như vậy), thật may là mọi việc đã qua.

NewPeace

Xe điện
Xin chia sẻ với bác, chúc cháu Bin chóng vượt quá chứng bệnh này. Anh em OF ở bên gia đình bác.

CIB

Xe điện
Xin chia sẻ cùng vợ chồng cụ, Cầu chúc cháu vượt qua được bệnh tật. Nghe cụ tả thì bệnh viện và bác sỹ bên Hàn thật đáng để học hỏi

giacmoxe4

Xe điện
Mong điều kỳ diệu đến với Cu Bin,chúc Cụ và gia đình vượt qua thử thách khó khăn này.

drxuxu

Xe máy
Ông cụ nhà em cũng bị K phổi, ông đã hóa chất trị liệu một thời gian rồi. Nói chung là bác cố lên nhé, người thân là động lực quan trọng nhất đấy cụ ạ. Cầu chúc điều lành đến với gia đình cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng