[Funland] F1 nhà cccm có giỏi tiếng anh không

Nắng nhạt

Xe điện
Con nhà em 4-5 tuổi học SIS, lớp 1 đến lớp 6 học UNIS, lớp 6 đến lớp 12 học ở Mỹ.
Em cũng ko biết nó có giỏi tiếng Anh ko nữa, chỉ thấy nó phải đọc Romeo and Juliet bằng tiếng Anh cổ, phải làm thơ bằng tiếng Anh, học Lịch sử, Địa lý, Sinh học, Vật lý... tất cả bằng tiếng Anh, xem comedy thì hiểu đủ các joke, thích xem/nghe musical...
Nó chửa thi TOEFL hay IELTS bao giờ nên em chịu ko biết trình độ của nó
Con nhà chị em thì học trường làng thôi. Trẻ con giờ ở đâu cũng đi học thêm mỗi nó không đi vì nó lười học. Được cái nó thông minh nên sức học luôn trong top đầu lớp. Cô giáo chủ nhiệm đến tận nhà bảo có đứa con thông minh thế này sao không cho đi học thêm để thi học sinh giỏi ít nhất cấp quận trở lên nhưng chị em cứ kệ nó phát triển tự nhiên. Chị em cho nó dùng điện thoại từ lớp 1 mà không quản lý, kệ cho muốn xem gì trên mạng thì xem. Giờ nó đang học lớp 9 toàn thấy xem các clip nước ngoài không có vietsub. Nó còn để chế độ tua nói nhanh để tiết kiệm thời gian. Toàn vào forums của tây giả làm người nhớn nói chuyện, tư vấn rồi chát chít các kiểu. Tiếng Anh nó được học trong trường không nói làm gì chứ tiếng Tầu nó cũng nghe nói bình thường nhưng không biết đọc ,viết dù không học buổi nào mà chỉ xem phim Tầu thôi. Chị em cứ vô tư nó thích gì cứ để cho tự làm tự khám phá mình vừa nhàn nó lại phát triển tốt

stealth

Xe buýt
Học gì thì học cũng phải xem mục đích là gì, cân bằng các mặt khác nhau để CV nó vừa có điểm nhấn vừa có cân bằng.

sakai_yo

Xe lăn
E vào top này hoa mắt. Con nhà e từ tờ giấy trắng hồi cuối lớp 1, giờ cuối lớp 2 thì làm đc 95% phiếu bt của cô mà e mừng rơi nc mắt. Thế này 2mc còn phải cố gắng nữa. E chưa cho học bên ngoài. E đang nghiên cứu.

bachlamhqhg

Xe buýt
Chán ko muốn phản biện cụ ạ. Bởi vì tác giả bài báo ko học chuyên.
Tiếng anh nó chỉ là công cụ nên ko cần “Giỏi” mà nó để phục vụ cho mục đích nghe, nói, đọc và viết các môn các con học chuyên thôi. Ngay cả trường Chuyên Ngoại ngữ cũng dạy số tiết tiếng anh khá khiêm tốn so với các trg Quốc tế vì quan điểm của các Thầy, Cô là các con thi vào đây đã có năng khiếu vượt trội về học “ngoại ngữ” rồi. (Minh chứng ngoại ngữ 2 các con tuần 2-3 tiết bằng các cháu theo trung tâm ngoài tuần 3-5 buổi) và các thầy cô đẩy mạnh các môn khác như tự nhiên, xã hội.
Giỏi tiếng anh mà ko có kiến thức hiểu về khoa học, xã hội thì làm đc cái gì ạ? Hay đi xin ăn bọn tây lông? =))
Sao cụ biết trường QT không dạy tốt các môn khoa học xã hội?

bachlamhqhg

Xe buýt
Thế thì em đã hiểu, vì thầy muốn quảng cáo cho cái lớp “viết tiếng anh” học thuật của thầy. Nên thầy cố tình nhồi vậy thôi
Hình như cụ đọc không kỹ bài viết. Tác giả đánh giá cao tiếng anh ở trường QT chứ có ca ngợi TA học ở trung tâm đâu cụ?

just for fun

Xe container
Em đọc nhiều thớt, thấy cccm có con học chuyên Anh hay khoe khoang thành tích thi thố, giải này giải kia và coi thường tiếng anh học ở trường quốc tế. Em đọc được bài này có lập trường ngược lại. Mời cccm có con học chuyên anh vào phản biện.

https://vnexpress.net/the-nao-la-gioi-tieng-anh-4115428.html
Cháu rất ko thích cái ông Giang Nguyễn này vì các quan điểm về xã hội của ông ấy, nhất là vụ em bé lớp 1 bị đứng nắng ông ấy viết theo kiểu chính quyền bịa ra clip để vu oan cho mẹ bé.
Đọc các bài khác nữa về các vụ án đang hot thì thấy với tư cách là luật sư mà đánh tráo khái niệm phát chán

Chỉnh sửa cuối:

Tiger Hunter

Xe container
Theo e nghĩ, từ góc nhìn của người mà tiếng Việt không phải là ngôn ngữ thứ nhất thì là giỏi cụ ạ.
Em phát hiện ra là khối cụ ko phân tích được đầy đủ ngữ pháp của cái câu chính mình vừa nói ra (trong đó có em) =)) thế thì can cớ gì cứ đòi f1 phải "giỏi" cái thứ tiếng mà bố mẹ nó có khi còn ko biết? "Giỏi" của nhà trường vn là "đúng ngữ pháp", trong khi nói 1 câu đúng ngữ pháp thì thằng tây nó ko hiểu :)) cái quan trọng nhất của ngôn ngữ là "truyền đạt" thì lại ko coi trọng

bachlamhqhg

Xe buýt
Em phát hiện ra là khối cụ ko phân tích được đầy đủ ngữ pháp của cái câu chính mình vừa nói ra (trong đó có em) =)) thế thì can cớ gì cứ đòi f1 phải "giỏi" cái thứ tiếng mà bố mẹ nó có khi còn ko biết? "Giỏi" của nhà trường vn là "đúng ngữ pháp", trong khi nói 1 câu đúng ngữ pháp thì thằng tây nó ko hiểu :)) cái quan trọng nhất của ngôn ngữ là "truyền đạt" thì lại ko coi trọng
Con hơn cha là nhà có phúc mà cụ, chẳng nhẽ bố mẹ làm nông dân thì con chỉ cần biết cày ruộng?

Trong Michael

Xe tải
F1 nhà em năm nay lớp 3, em chỉ cho xem youtobe tiếng Anh từ hồi nhỏ nên giờ phản xạ tương đối tốt. Thỉnh thoảng chủ động nói t a với bố

hienld

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
20 Nghĩa Đô, Hà Nội - 0908630088 - 0827788333
Website
giadungnhaviet.com
Nhiều cụ quan điểm khác lạ lắm:
- Nào tiếng Anh không cần học vội, không cần học từ nhỏ.
- Nào là tiếng mẹ đẻ chưa sõi, tiếng Anh cần gì...vv
- Nhiều cụ coi thường bọn "Tây Lông" không hơn các cụ ấy.
Chẳng qua con các cụ ấy đang học trường công, hoặc chưa chú ý tới môn này, hoặc bản thân các cụ ấy không biết, không tốt hay thiếu tự tin về tiếng Anh.

Cá nhân cháu tiếng Anh cũng dạng IT vớ vẩn vì công việc không dùng đến, ngày trước cũng không có điều kiện học, PTTH lại học tiếng Nga.

F1 nhà cháu có 3 đứa:
- Bạn lớn nhất: học trường công lập tới hết lớp 9 và sang lớp 10 qua song ngữ, sau vào đại học chật vật được 6.0 khi thi IELTS, bạn này khả năng tự học cực tốt. Hiện là chuyên viên tiền tệ, thường xuyên viết, dịch bài cho chuyên trang. Tuy nhiên giao tiếp rất dè dặt thiếu tự tin.
- Bạn thứ hai:
Học công lập tới hết tiểu học sang song ngữ rồi cuối lớp 10 vào trường quốc tế Anh hoàn thành Alevel ở đây sau 4 năm. khi đi học đại học bạn thú nhận: "4 năm ở trường THPT làm cho khả năng tiếng Anh tự tin rất nhiều so với các sinh viên Mỹ. Anh - Anh vẫn có khoảng cách rất xa với Anh - Mỹ". và khá tự tin trong giao tiếp cũng như chuyên môn.
- Bạn nhỏ nhất:
Do chênh lệch tuổi tác nên bạn này được học tiếng Anh khi 22 tháng trong một trường mẫu giáo, sau sang trường Maple Bear khá tốt. Phản xạ tiếng Anh rất ổn lúc trước lớp 1: tự nhiên, giọng hay. Sau lớp 5 bạn này học tiếng Nhật, hiện học bằng tiếng Nhật nhưng tiếng Anh gia đình cháu vẫn duy trì cho con.
Và sau đây rời trường Nhật chuyển qua học IGCSE và tiếp theo đó là IB hoặc Alevel rồi qua dại học.

Dưới góc nhìn của cháu dù tiếng Anh sau này có thể học bù khi đi làm như một số cụ vẫn nói. Nhưng nếu cho gia đình cháu làm lại thì sẽ cho cả 3 bạn học chuẩn chỉ ngay từ nhỏ.

Cháu xin hết!
Các cụ tham khảo còm của cụ này, rất chuẩn. Giờ người ta không đánh giá giỏi bằng mấy cái chứng chỉ kia đâu ạ. Nhiều nhà trẻ con đi thi chứng chỉ như bài báo nêu chúng nó chẳng ôn gì cả, cứ thể đi thi thôi. Khác hẳn chuyện ôn trầy trật để được điểm cao.

dongnat123

Xe container
Em nghĩ là con bé nhà em giỏi, vì nó xem được các kênh YouTube dùng tiếng Anh không cần phụ đề và có những từ vựng giờ em phải hỏi nó.
Em cũng như F1 nhà cụ, mỗi tội là không hiểu :D

TUCSON9389

Xe điện
Theo cụ thì giỏi tiếng Việt là như thế nào ạ ? là viết văn hay hay là chửi nhau giỏi ạ ? cả 2 đều sai thế nên cái Ai eo hay tóp phồ .... nó cũng chỉ là một cái thước đo ở 1 phương diện nào đó. Đánh giá tiếng anh có khoảng chục kiểu thi là ít, mỗi ông đều bảo cái này ổn hơn cái kia. Ai eo và tóp phồ là 2 cái phổ biến nhất thì phải.
Khi mà không có một định nghĩa thế nào là giỏi thì cái thằng thầy kia bảo là phải đọc cái này, nghe cái kia thấy nó chối tai, méo ngửi được.
Ơn giời, 2 đứa nhà em nó đều thích học tiếng anh. có những đứa nó ko thích học và ko ép được đâu. cu bé nhà em hình như nó sinh ra để nói tiếng anh thì phải, nó nói khá tự nhiên và đặc biệt là không sợ nói. năm nó học lớp 3, có ông bạn người mẽo sang nó bắt chuyện ngay, chả ngại và sợ gì cả.

ttrunghaiau

Xe buýt
Nhóc nhà em mới 5 tuổi nhưng phát âm rất chuẩn và nó có thể tự bật ra Tiếng Anh theo bản năng, nhiều từ nó còn chỉ biết nghĩa tiếng Anh mới buồn cười 😂

Sakai Việt Nam

Xe điện
Ko, nhưng nó đá bóng rất giỏi ah

moly

Xe tăng
Theo em tiếng anh tốt là mở ra nhiều cơ hội cho các con trong cấc lĩnh vực sau này. Nên quan niệm của em là tiểu học và trung học cơ sở tập trung học tốt tiếng anh. lên cấp 3 là tiếng anh phải đưa vào sử dụng được rồi. Tập trung vào các lĩnh vực và môn, chuyên nghành mà các con có ý định theo đuổi, khi đó tiếng anh đã phải là công cụ sử dụng tốt rồi. Các con có thể tìm hiểu thêm các bài giảng bằng tiếng anh, tài liệu về lĩnh vực mình định theo đuổi, xem thế giới họ ra sao để mà còn định hướng. cấp 3 là phải tập trung vào các môn học khác rồi.

kites1

Xe điện
Nói đến sinh ngữ, hiện giờ còn nhiều người học tiếng Nga không các cụ