[Funland] (Góc banker) xin hỏi các cụ: kia hợp đồng lao động ko xác định thời hạn, bank có quyền đơn phương chấm dứt ko?

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

TONGIA

Tầu Hỏa
Theo em hiểu phải có lỗi (ví dụ không hoàn thành công việc, bị kỷ luật mức độ nào đó...) chứ không tự nhiên mà đuổi được. Vì vậy người ta gây sức ép để cụ vi phạm kỷ luật or tự xin nghỉ, đơn giản người ta đã đuổi rồi.
Em chủ quan là 99,99% người SDLĐ sẽ sa thải thậm chí chỉ cần họ thấy “ngứa mắt” thôi.

ZARG

Xe container

nvh_hn

Xe container

winnghiepdu

Xe điện
Em chỉ thấy cấp trên trực tiếp, cấp trên trên đó 1 nấc sẽ quyết định công việc của cụ, cụ cứ hỏi thẳng thắn cho xong, nếu có trình độ thì chuyển đi chỗ khác.

KoThich

Xe buýt
Em tra Google thì như sau:

3. Thêm trường hợp NSDLĐ có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ
Theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 Bộ luật lao động 2019 thì NSDLĐ có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ trong trường hợp sau đây:
- NLĐ thường xuyên không hoàn thành công việc theo HĐLĐ được xác định theo tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành công việc trong quy chế của NSDLĐ. Quy chế đánh giá mức độ hoàn thành công việc do NSDLĐ ban hành nhưng phải tham khảo ý kiến tổ chức đại diện NLĐ tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện NLĐ tại cơ sở.
- NLĐ bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn hoặc đã điều trị 06 tháng liên tục đối với người làm việc theo HĐLĐ xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng hoặc quá nửa thời hạn HĐLĐ đối với người làm việc theo HĐLĐ xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.
Khi sức khỏe của NLĐ bình phục thì NSDLĐ xem xét để tiếp tục giao kết HĐLĐ với NLĐ.
- Do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa hoặc di dời, thu hẹp sản xuất, kinh doanh theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền mà NSDLĐ đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải giảm chỗ làm việc.
- NLĐ không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 31 Bộ luật lao động 2019.
- NLĐ đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Điều 169 Bộ luật lao động 2019, trừ trường hợp có thỏa thuận khác (mới).
- NLĐ tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng từ 05 ngày làm việc liên tục trở lên (mới).

- NLĐ cung cấp không trung thực thông tin theo quy định tại khoản 2 Điều 16 Bộ luật lao động 2019 khi giao kết HĐLĐ làm ảnh hưởng đến việc tuyển dụng NLĐ (mới).
——
Như vậy cụ chỉ cần tránh tuyệt đối để rơi vào các trường hợp trên. Khả nâng cao Bank sẽ sử dụng 1/ ko hoàn thành nhiệm vụ => cụ cố hoàn thành công việc (dù trái sở trường), 2/ thu hẹp sản xuất kinh doanh => cụ tìm hiểu các phòng ban khác có bị thu hẹp ko để phòng khi có biến

LienPhuong

Xe điện
Kiện cho chết?!

Ở Vn có vụ nào NLĐ kiện thành công chưa cụ?
Nhiều cụ nhé, thậm chí kiện được 200tr cách đây nhiều năm, vụ mà trong ngành em truyền tai nhau, còn kiện thắng lên báo cũng khá nhiều cụ cứ search.

Langthang_Mercedes

Xe container
Hết việc thì chào nhau thôi chứ giữ lại làm gì. Nó chưa đuổi ngay là ngại cụ kiện cáo phải theo hầu chứ nó không sợ cụ kiện. Nó muốn cụ tự giải tán cho nó gọn thôi.

congagia2016

Xe tăng
Cho về làm chân loong toong nhận lương cơ bản thì khác gì tống vào lãnh cung đâu?!
Mong được làm chân loong toong mà chả được cụ ạ, đằng này cô bé vẫn lên hình ầm ầm, chương trình chính luận chứ chả có lãnh cung nào hết cụ nhé, bao lãnh đạo VTV hậm hực mà ko làm gì được. Đừng nhờn với luật, đừng tưởng thích đuổi ai là đuổi đâu.

congagia2016

Xe tăng
Hoặc như cụ Tạch kiện Toy VN
Vâng cụ, nhiều ông cứ thánh tướng, chém gió thì giỏi, cứ nghĩ quyền mình thích đuổi ai thì đuổi, thế thì gọi mẹ gì là hợp đồng lao động nữa. Khôn ngoan ra cửa quan mới biết cụ nhỉ?

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Thưa các cụ,
Em làm ở hội sở một bank…đầu năm nay phòng em bị giải tán….em được Nhân sự phân về 1 phòng back khác…nhưng qua thời gian em cảm nhận phòng mới gây sức ép để em chán mà nghỉ (cái này ko tiện nói ra nhưng các cụ nào bị trải qua những chiêu trò này thì sẽ thấu hiểu). Xin hỏi các cụ nếu mình ko tự nghỉ thì bank họ có dc quyền đơn phương chấm dứt hdld ko ạ? Vì em làm lâu năm vì kí hd ko xác định thời hạn rùi…
Mong các cụ cho lời khuyên ạ
Người có thực tài luôn ở trạng thái để người khác phải cần mình. Còn chỗ đấy bị điều đi hoặc phân bổ thì có lẽ cụ ko phù hợp hoặc năng lực ko phù hợp hoặc kém.
Khỏi cần gây khó khăn, ko thăng tiến được thì nghỉ trong danh dự tìm bank khác. Có gì mà phải vác lên đây hỏi?

ZARG

Xe container
Người có thực tài luôn ở trạng thái để người khác phải cần mình. Còn chỗ đấy bị điều đi hoặc phân bổ thì có lẽ cụ ko phù hợp hoặc năng lực ko phù hợp hoặc kém.
Khỏi cần gây khó khăn, ko thăng tiến được thì nghỉ trong danh dự tìm bank khác. Có gì mà phải vác lên đây hỏi?
Rõ ràng!!

hungtran2309

Xe máy
Bên sử dụng lao động không có lý do hợp pháp khi sa thải người lao động thì nó kiện cho chết. Nên để sa thải thường người sử dụng lao động chơi mưu hèn kế bẩn để người lao động tự nghỉ hoặc sai phạm để có lý do hợp pháp.
Đúng rồi ạ, chỗ e mà muốn cho nghỉ nó luân chuyển đi chỗ khác, xa nhà làm việc ko thích hợp..., tự chán mà nghỉ 😂

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Dạ em ko biết cụ ạ
Cụ nên tìm nguyên nhân, từ đó mới có giải pháp cụ ạ. Nếu cụ muốn làm thì cần phải thay đổi, còn k thì nên tự rút lui, cánh cửa này đóng, cánh cửa khác mở ra ak

NNS

Xe ngựa
Thưa các cụ,
Em làm ở hội sở một bank…đầu năm nay phòng em bị giải tán….em được Nhân sự phân về 1 phòng back khác…nhưng qua thời gian em cảm nhận phòng mới gây sức ép để em chán mà nghỉ (cái này ko tiện nói ra nhưng các cụ nào bị trải qua những chiêu trò này thì sẽ thấu hiểu). Xin hỏi các cụ nếu mình ko tự nghỉ thì bank họ có dc quyền đơn phương chấm dứt hdld ko ạ? Vì em làm lâu năm vì kí hd ko xác định thời hạn rùi…
Mong các cụ cho lời khuyên ạ
mô hình của 1 Bank thì HO nó có quy mô khá lớn và thường đc tổ chức theo Khối-Ban- Phòng. cấp phòng là cấp rất bé, thường thì cỡ trưởng phó phòng chả có quyền hành gì về nhân sự, có thằng phá quá thì bất quá chỉ có quyền khóc lóc trả nó về Khối hay ban Quản trị nhân sự, đuổi thế éo nào đc ai

chievo

Xe điện
mô hình của 1 Bank thì HO nó có quy mô khá lớn và thường đc tổ chức theo Khối-Ban- Phòng. cấp phòng là cấp rất bé, thường thì cỡ trưởng phó phòng chả có quyền hành gì về nhân sự, có thằng phá quá thì bất quá chỉ có quyền khóc lóc trả nó về Khối hay ban Quản trị nhân sự, đuổi thế éo nào đc ai
Khối mới cơ cấu lại, bỏ hết ban, chỉ còn 6,7 phòng under dưới gd khối cụ ạ

fanmu1234

Tháo bánh
Dạ em ko biết cụ ạ
Làm thuê muốn bền, thì phải có chuyên môn tốt, và mối quan hệ tốt với đồng nghiệp. Thiếu 1 trong 2 cái này thì chuyện nghỉ việc là bình thường. Trừ khi làm công chức khó đuổi, còn lại thì người sử dụng lao động sẽ tìm cách đuổi được hết.

Đơn giản nhất là họ phân công nhiệm vụ trái chuyên môn, sở trường của cụ. Luật lao động cho phép vi cơ cấu tổ chúc sẽ thì người sử dụng lao động có quyền phân công trái chuyên môn trong 6 tháng. Sau đó người sử dụng lao động chấm KPI của cụ ở công việc mới, 2 thư cảnh cáo vì không hoàn thành nhiệm vụ là có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Cụ làm NH 12 năm không biết cụ có trang bị thêm kiến thức chuyên ngành để có thể nhảy việc sang NH khác hay sẵn sàng nhận nhiệm vụ mới hay không? NH nhảy việc là bình thường, GĐ Chi nhánh NH này nhảy sang làm GD Chi nhánh NH khác cũng nhiều. Tốt nhất là cụ tìm lại những mối quan hệ trong ngành, tìm xem xếp cũ nào thân đã chuyển NH khác thì xin đi theo.

Trước đây em có thằng bạn làm cho 1 NH TMCP, không biết va chạm với GĐ chi nhánh thế nào, mà bị trả về hội sở. Mỗi tháng hội sở điều đi 1 chi nhánh, vẫn công việc đúng theo HĐLĐ nhưng không phân công nhiệm vụ, chỉ cho ngồi đọc báo, cũng chẳng ai trò chuyện gì, 3 tháng sau tự hiểu và xin nghỉ, Hội sở OK ngay, cho thêm 3 tháng lương

NNS

Xe ngựa
Khối mới cơ cấu lại, bỏ hết ban, chỉ còn 6,7 phòng under dưới gd khối cụ ạ
vâng, giờ mô hình các bank nó đều thế cả, và cấp Phòng nó càng bé cụ ạ. chắc cụ chưa quen mô hình mới nên khớp thôi, chứ để đá đuổi nhau đi thường phải mâu thuẫn lợi ích rất lớn, bè cánh bon chen hoặc bản thân cụ phá, vô kỉ luật quá thôi, nhưng nói chung phòng chả có quyền gì về nhân sự

giaconngu

Xe tăng
Đầu năm em nhận kpi rùi và cứ làm theo đó…đến gần đây bị yêu cầu ngừng kpi đó và làm việc khác mà back ground và chuyên môn ngược em luôn…rùi lại nói sẽ căn cứ vào việc mới để đánh giá
Trong cái rủi có cái may, nó là một thử thách mà cụ cần vượt qua bằng năng lực thật sự của chính mình. Trong bất kỳ nghịch cảnh nào thì người có ý chí vươn lên vẫn có thể vượt qua được, và biết đâu sau này khi ở một công việc khác, nhiệm vụ khác thì có khi cụ lại biết ơn người đã tạo ra nghịch cảnh để cụ vượt qua này.