[Funland] HN hay mưa to và ngập. E có nên lên chung cư ở k các cụ?

Audi fan

Xe tải
Em ở Linh Đàm các cụ vẫn hay chê, 10 năm nay chả thấy ngập phát nào nữa cả. Cùng lắm thì đường Nguyễn Hữu Thọ tắc cống nước lên khoảng 20cm.
Công nhận, nhiều cụ không ở hoặc không biết nhưng cứ nghe nói rồi phán như đúng rồi. Linh Đàm đâu chỉ có mỗi HH mà cứ kêu váng lên là đông và chật. Về mật độ chung thì Royal hay Time cũng ngang ngửa Linh Đàm ý.

nobitatn7

Xe tải
Nhà e trước trong Quan Nhân, ngõ ô tô k vào dc, xe để ngoài đường cách nhà khoảng 300m. Mỗi lần mưa to gió lớn vẫn phải mặc áo mưa để ra ngoài đầu ngõ lấy xe, hay đi từ bãi về. Nhà đó nhà e thì k bị ngập, ngõ khá cao nhưng thấy quá bất tiện. Giờ nhà e chuyển lên chung cư, mưa gió k cần quan tâm nữa, cứ phi 1 mạch xuống hầm là xong. Mà lại mong mưa nhiều để ngồi trên nhà ngắm mưa. Mỗi tội phải kiếm dc chỗ có slot để trong hầm, chứ tòa e giờ nhiều nhà dọn về sau đang kêu gào kinh lắm vì hết slot

aloha_88

Xe buýt
Em ở Mỹ đình, chung cư chỗ em ở thì cao, không ngập, nhưng các lối vào thì ngập, thành ra tối qua dắt xe lội nước hơn 1km để về nhà, hix

eagles

Xe buýt
nhà trong ngõ xe máy ko thể so dc với cc. vote cụ chuyển lên cc

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Cháu thấy nhiều nhà khá giả ở HN vẫn có nhà đất cho thuê, vừa giữ được tiền vừa có nguồn thu, còn ở thì họ mua và ở các chung cư cao cấp có tiện ích tốt. Nhà cháu là một ví dụ.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận, nhiều cụ không ở hoặc không biết nhưng cứ nghe nói rồi phán như đúng rồi. Linh Đàm đâu chỉ có mỗi HH mà cứ kêu váng lên là đông và chật. Về mật độ chung thì Royal hay Time cũng ngang ngửa Linh Đàm ý.
Linh Đàm mây tòa cũ của HUD em thấy cũ và có vẻ xuống cấp, có tòa nào mới xây ngon ko cụ? Ko tính tiền mấy tòa Mường Thanh nhé

matrix3011

Xe tăng
Lên cc rồi vài bữa lại treo cờ, vác băng rôn đi oánh nhau thì cũng vui đấy. THôi cụ ra xa tí như Võ Chí Công mà ở :))

MâyHồngzzz

Xe hơi
Hà Lội thì cháu vote nhờ nga ngố nó làm quả bom nhiệt hạch xóa đi làm lại chứ ai đời thủ đô của 1 nước động mưa là ngập. Chả biết đội đầy tớ đi nước ngoài nhìn quy hoạch của bọn tây lông có ngượng ko nhỉ ?
Mà nó đã ngập thì cụ lên cc đỡ hơn nhưng đi lại thì vẫn bì bõm.
Hưm, đội thầy tớ đi chỉ để xem râu ngô 17 thôi, chụp ít ảnh ếch in, mua mấy chai riệu cắp nách, xong đi về.
À, cá biệt một số cụ đi cũng học hỏi nghiêm túc lắm, tiếc là về nước được ít hôm chửa kịp làm chi thì "hiu dồi".

Được gửi từ iPhone Xs - Otofun

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Lên cc rồi vài bữa lại treo cờ, vác băng rôn đi oánh nhau thì cũng vui đấy. THôi cụ ra xa tí như Võ Chí Công mà ở :))
Đấy là lỗi của con người với nhau thôi, cái CC có lỗi gì đâu

limer

Xe đạp
Chung cư hay nhà đất thì các cụ nên mua khu vực dọc trục Tố Hữu không bị ngập bao giờ cả

raisomoon

Xe tăng
Cháu thấy nhiều nhà khá giả ở HN vẫn có nhà đất cho thuê, vừa giữ được tiền vừa có nguồn thu, còn ở thì họ mua và ở các chung cư cao cấp có tiện ích tốt. Nhà cháu là một ví dụ.
Hồi xưa e cũng tính là CC cứ mưa nắng phi xe xuống hầm rồi tót lên nhà nên chốt CC ko cân nhắc nhiều, khỏe. Chứ gửi xe ngoài bãi rồi lóc cóc khuân đồ về nhà cũng ngại - nhất là ngày nào cũng thế thì quá tội
Mà giờ CC nhà cháu cũng 150xe/140 lốt để xe rồi. Bắt đầu thấy căng.

long3012

Xe đạp
Chung cư thì phải tìm hiểu kỹ. Nhiều nơi lối vào chung cư cũng ngập nặng. Hầm cũng ngập cả ô tô mà ban quản lý, chủ đầu tư thu tiền gửi xe nhưng bồi thường thì không có đâu cụ ạ.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy 70 m chung cư thì OK 5 người Đồ đạc buộc sắp xếp gọn gàng.
Sẽ vứt hết các thứ ko cần thiết.
Đương nhiên chung cư càng rộng càng thích rồi.
Với gđ 4 người thôi cũng khá chật rồi cụ ạ. 2017 e định cải tạo 1 căn 120m2 3ngủ thành 4 ngủ. Nhưng sau vk e chuyển việc e xuống đất luôn.

thongnv

Xe điện
Chán quá các cụ ạ, nhà em ở khu Láng (trong ngõ oto k vào đc). Mưa nhỏ k sao, mưa to là bì bõm trước nhà. Rác nổi phềnh, hôi thối. Muỗi thì nhiều.
Tháng làm vài trận mưa kiểu này em mệt mỏi quá. Nhà thì có 56m2/sàn mỗi lần mưa to lau nhà cũng oải quá
Nếu bán thì giờ đc bao tiền hả cụ?

DaDieuchienxu

Xe container
Nếu sợ ngập mà mua chung cư thì dân SG ở chung cư 90%. :D
Theo lời đồn, SG có 2 món "đặc sản" là "...." và ngập.
Thường khi trời sắp mưa to, thay vì tìm 1 nơi trú để mưa tạnh hẵng về, thì người dân hối hả chạy vì chần chừ, nước ngập thì khỏi về luôn.
Thế nên, cứ như dân ĐBSCL sống chung vs lũ, chuẩn bị sẵn dụng cụ phòng ngập, rất đơn giản: ví dụ nhà có bề ngang 4m thì tìm tấm nhựa làm pla-phông có chiều dài tương ứng + làm 2 rãnh dọc 2 bên tường. Khi nước bắt đầu dâng, thả tấm nhựa vào rãnh, phía dưới lót giẻ (có mút càng tốt). Thỉnh thoảng lấy khăn thấm nước rồi vắt.
Mình đã chống chọi Thủy tinh theo cách này mấy năm trời, cho đến khi NN nâng hẻm, hết ngập. :-bd

piston

Xe container
Em chưa rõ ý cụ ở điểm mất điện thì CC 0:1 ND? Vì em thấy ở CC nhà em, mất điện chưa đến 1 phút là máy phát điện chạy, back up 100% cho thanh máy, chiếu sáng, ổ cắm… của cả toà nhà nên vẫn sinh hoạt bình thường. Như vậy thì phải là điểm có lợi hơn là nhà đất trong ngõ không có máy phát điện chứ ạ?

Có thể vụ tăng xông 260v hôm nọ có một số cc tê liệt thang máy cụ ạ. Chứ cc mất điện, vẫn có điện máy nổ thắp sáng và 1 ổ cho tủ lạnh thì nhà mặt đất ko có cửa.

Chung cư chỉ tệ khi BQT, CĐT nó phò phạch, ôm tiền hay chiếm dụng tiện ích của dân thôi.

cmyk77

Xe điện
Ôi, đúng kiểu chung cư nhà em luôn ạ. Chuẩn nhà là nơi để về. Trc em ở khu Láng Hạ, sau chuyển về quận xa trung tâm. Ban đầu không gian sống tuy thoáng hơn nhưng đi lại k quen và k tiện vui chơi nên e khá chán. Nhưng sau quen hàng xóm toàn người tầm tuổi, tính tình thoải mái dễ chịu lại thân tình, BQT và BQL toà nhà rất tận tuỵ. Hành lang, thang máy, không gian chung luôn sạch sẽ, hàng tháng em chỉ đóng phí dịch vụ k phải nghĩ ngợi gì thêm. Mật độ cư dân k quá đông nên dù giờ cao điểm e cũng k phải gặp cảnh chen chúc chờ thang lâu. Tiện ích cơ bản dưới nhà và các toà lân cận đều có hết gần như chẳng phải đi đâu xa xôi. Đi về nhà chỉ để nghỉ ngơi đúng nghĩa luôn ạ.
Ôi thích thế, mợ cho cái địa chỉ em qua làm hàng xóm nhà mợ nhé.

ManPlus

Xe tải
Nếu sợ ngập mà mua chung cư thì dân SG ở chung cư 90%. :D
Theo lời đồn, SG có 2 món "đặc sản" là "...." và ngập.
Thường khi trời sắp mưa to, thay vì tìm 1 nơi trú để mưa tạnh hẵng về, thì người dân hối hả chạy vì chần chừ, nước ngập thì khỏi về luôn.
Thế nên, cứ như dân ĐBSCL sống chung vs lũ, chuẩn bị sẵn dụng cụ phòng ngập, rất đơn giản: ví dụ nhà có bề ngang 4m thì tìm tấm nhựa làm pla-phông có chiều dài tương ứng + làm 2 rãnh dọc 2 bên tường. Khi nước bắt đầu dâng, thả tấm nhựa vào rãnh, phía dưới lót giẻ (có mút càng tốt). Thỉnh thoảng lấy khăn thấm nước rồi vắt.
Mình đã chống chọi Thủy tinh theo cách này mấy năm trời, cho đến khi NN nâng hẻm, hết ngập. :-bd
Max rảnh.
Như này thì đang đi làm thấy mưa cũng phải phi về chống lụt? Rồi mua hè là mùa đi chơi, du lịch, rủi cái mưa thì đi về nhà thành cái mương.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Max rảnh.
Như này thì đang đi làm thấy mưa cũng phải phi về chống lụt? Rồi mua hè là mùa đi chơi, du lịch, rủi cái mưa thì đi về nhà thành cái mương.
Dân SG mà cụ ngày ngồi nhậu được 5-6 tiếng thì thiếu gì tg =))