Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

xedieu

Xe cút kít
Kính chuyển bac Hardtop. Xe tôi KIA-Soull mới chạy nhưng cái công tăc cụp mở gương chiếu hậu nó sao ấy. để 1-2 ngày o đụn chạm đến no. ý như rằng ấn mãi nó vẫn o chịu mở ra. Thường thì nó rất nhạy ấn nhẹ nó đã đóng mở vậy mà dạo này nó trở nên khó tính thế nào ây. Xin bác cho một nhời khuyên.
Cụ qua 199MK, mang theo 100K để banh công tắc ra xịt RP7. Xe em bị y hệt, xử lý đc gần tháng rồi ngon choét, nhưng các bác ấy bảo thế nào cũng tái phát!

hht

Xe hơi
Lỗi này đãn đến việc xe cụ chạy sẽ rất tốn xăng, nếu không thay sớm có thể chết nốt cái cảm biến oxy thứ nhất nữa.

Em cảm ơn Bác Top nhiều nhé. Nhưng E đặt cảm biến này ở HD Vinh đã 2 tuần nay rồi mà chưa có Bác a.

ngaydoclap

Xe container
Cụ Top có mấy cái từ "lộn gầm" và "sượng lái" em đọc lên mà cứ thấy cứ như chuận bị đi off đến nơi :))

FujiS5200

Xe điện
Các bác cho em hỏi chút là sao cái San Gold của em nó ngốn bóng hậu kinh thế ạh. Cứ vài tháng là hết bóng hậu bên trái lại phải thi nhau đòi thay, không bóng phanh thì đến bóng hậu. Hic hic. Có cách nào giải quyết triệt để được không ạh?

tusportage

Xe tải
Kính chuyển bac Hardtop. Xe tôi KIA-Soull mới chạy nhưng cái công tăc cụp mở gương chiếu hậu nó sao ấy. để 1-2 ngày o đụn chạm đến no. ý như rằng ấn mãi nó vẫn o chịu mở ra. Thường thì nó rất nhạy ấn nhẹ nó đã đóng mở vậy mà dạo này nó trở nên khó tính thế nào ây. Xin bác cho một nhời khuyên.
ối xe em mới cũng bị cái bệnh này cụ ạh .cứ để vài ngày là y như rằng cứ phải ấn vài lần nó mới hoạt động

thangcar

Xe hơi
Cụ Hardtop cho nhà cháu hỏi, xe Kiamorning 2010 có điều chỉnh chế độ t]j động khóa cửa từ 40km/h xuống 20km/h không ạ và đến chỗ nào để điều chỉnh ạ.
Cám ơn Cụ nhiều

tYt0n

Xe đạp
các cụ ơi cho cháu hỏi chuyện này với
hôm trước cháu có đi xem thay puly của lốc điều hòa có một loai rẻ hơn cũng khá khá nhưng đường kính lớn hơn một chút
cháu xin hỏi các cụ phán vụ này mà thay thì có ảnh hưởng gì ko ạ .

Chỉnh sửa cuối:

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
@Anh HT:
Xe nhà em - SF2010 tự nhiên pha và cốt cụp xuống ngay trước mặt - chỉ khoảng 5m :(
Tối qua em có call cho anh, anh nói là có thể tại cảm biến, check xem có dây nào bị tuột/đứt ở gần khu vực giảm sóc, thước lái không.
Phải tới sáng nay em mới chui vào gầm check được, nhưng chả thấy dây nào tuột hay đứt cả (cũng có thể tại em gà mờ nên chả biết dây nào vào dây nào)
Trong hội SFC cũng có anh Sơn (timtrelac) bị tình trạng y như em, em có call cho anh Sơn xem khắc phục thế nào thì được biết anh Sơn đem qua Hyundai Ngọc Khánh - ở bên đó cũng ko tìm ra nguyên nhân - đành chỉnh bằng tay để cho cao lên.

Vậy anh cho em hỏi - sáng CN tuần tới (23/5) anh có ở Hyundai GP hay cơ sở nào không ạ, để em cho xe qua anh cho anh em xem dùm em.

Và cho em hỏi thêm một điều nữa: Ở các xe đời trước - cụ thể là trong hướng dẫn của bác Kiến bản 2007 có phần chỉnh độ cao thấp của đèn tùy theo số lượng người trong xe, VD: xe đủ tải đầu sẽ bổng hơn nên đèn cần chỉnh thấp hơn. Nhưng đời 2010 thì không có nút chỉnh đó. Vậy cảm biến mà anh nhắc tới có phải chính là dùng cho chức năng tự động điều chính độ cao/thấp của đèn xe theo tải của xe đúng không ạ?

lolotica

Xe điện
Cuối năm ngoái tôi cũng mang con KM 2010 của tôi qua nhờ cụ hardtop cắm máy scan để chỉnh lại cái này nhưng cụ hardtop nói là KM 2010 chưa chỉnh được cụ à :(. (hy vọng đến giờ thì máy scan của cụ hardtop đã update đầy đủ phần mềm cho KM 2010)

Cụ Hardtop cho nhà cháu hỏi, xe Kiamorning 2010 có điều chỉnh chế độ t]j động khóa cửa từ 40km/h xuống 20km/h không ạ và đến chỗ nào để điều chỉnh ạ.
Cám ơn Cụ nhiều

Các bác cho em hỏi chút là sao cái San Gold của em nó ngốn bóng hậu kinh thế ạh. Cứ vài tháng là hết bóng hậu bên trái lại phải thi nhau đòi thay, không bóng phanh thì đến bóng hậu. Hic hic. Có cách nào giải quyết triệt để được không ạh?
Có 3 nguyên nhân có thể làm bóng cháy: Thứ nhất cụ mua phải bóng Tàu. thứ 2 chân đui bóng đèn tiếp xúc không thốt và cuối cùng, do cái đèn của cụ lắp không chặt nên bóng đèn bị rung. Cụ kiểm tra lại xem thế nào nhé.

Cám ơn Cụ nhiều
Cái này nhà SX đã FIX, không chỉnh được cụ ạ.

các cụ ơi cho cháu hỏi chuyện này với
hôm trước cháu có đi xem thay puly của lốc điều hòa có một loai rẻ hơn cũng khá khá nhưng đường kính lớn hơn một chút
cháu xin hỏi các cụ phán vụ này mà thay thì có ảnh hưởng gì ko ạ .
Cụ không nói rõ là lớn hơn bao nhiêu nên em không nói được chính xác là có dùng được hay không nhưng cụ hãy hiểu nguyên tắc này để tự có câu trả lời cho mình: Truyền động dây đai là truyền động có thể làm tăng hoặc giảm tốc độ của Puly bị động tùy thuộc vào tỷ lệ đường kính của pu-ly bị động so với puly chủ động. Trong trường hợp của cụ, khi thay pu-ly lớn hơn vào thì tốc độ của lốc lạnh sẽ thấp hơn thiết kế dẫn đến việc khi cụ chạy ở tốc độ động cơ thấp, hiệu quả làm lạnh sẽ không cao. Ảnh hưởng thứ 2 là cụ phải thay dây cu-roa hoặc cái tăng dâu cu-roa sẽ bị làm việc quá mức, dẫn đến hỏng dây cu-roa và chính cái tăng.

@Anh HT:
Xe nhà em - SF2010 tự nhiên pha và cốt cụp xuống ngay trước mặt - chỉ khoảng 5m :(
Tối qua em có call cho anh, anh nói là có thể tại cảm biến, check xem có dây nào bị tuột/đứt ở gần khu vực giảm sóc, thước lái không.
Phải tới sáng nay em mới chui vào gầm check được, nhưng chả thấy dây nào tuột hay đứt cả (cũng có thể tại em gà mờ nên chả biết dây nào vào dây nào)
Trong hội SFC cũng có anh Sơn (timtrelac) bị tình trạng y như em, em có call cho anh Sơn xem khắc phục thế nào thì được biết anh Sơn đem qua Hyundai Ngọc Khánh - ở bên đó cũng ko tìm ra nguyên nhân - đành chỉnh bằng tay để cho cao lên.

Vậy anh cho em hỏi - sáng CN tuần tới (23/5) anh có ở Hyundai GP hay cơ sở nào không ạ, để em cho xe qua anh cho anh em xem dùm em.

Và cho em hỏi thêm một điều nữa: Ở các xe đời trước - cụ thể là trong hướng dẫn của bác Kiến bản 2007 có phần chỉnh độ cao thấp của đèn tùy theo số lượng người trong xe, VD: xe đủ tải đầu sẽ bổng hơn nên đèn cần chỉnh thấp hơn. Nhưng đời 2010 thì không có nút chỉnh đó. Vậy cảm biến mà anh nhắc tới có phải chính là dùng cho chức năng tự động điều chính độ cao/thấp của đèn xe theo tải của xe đúng không ạ?
Cảm biến mà cụ nói đến đúng là để thay thế cái công tắc điều chỉnh độ cao của đèn pha (cả cốt), nó sẽ làm việc một cách tự động theo tải trọng của xe, cảm biến này nằm ở giải sóc sau, bên lái chứ không phải phía trước. Hệ thống này chỉ lắp cho xe nội địa hoặc xe SX tại mỹ nên anh em ở Ngọc Khánh cũng lơ mơ về cái này. Trên OF có Long HQ đã phải thay cái cảm biến này rồi vì nó....chết, cảm biến khá đắt tiền đấy cụ ạ.

Carens_SX

Xe buýt
Cụ Top cho nhà cháu hỏi về kiểm tra mức nước làm mát động cơ lúc máy nóng hay máy nguội hả cụ, cháu để ý lúc máy nóng mức nước sẽ cao hơn một tí (chắc là nóng thì nước sẽ giãn nở). Nếu mức nước mà cao hơn vạch full (F) có ảnh hưởng gì đến hệ thống làm mát động cơ không hả cụ?

Nhà cháu dùng nước thường bổ sung vào bình chứa nước làm mát là đúng sách đúng không cụ?

Cụ Top cho nhà cháu hỏi về kiểm tra mức nước làm mát động cơ lúc máy nóng hay máy nguội hả cụ, cháu để ý lúc máy nóng mức nước sẽ cao hơn một tí (chắc là nóng thì nước sẽ giãn nở). Nếu mức nước mà cao hơn vạch full (F) có ảnh hưởng gì đến hệ thống làm mát động cơ không hả cụ?

Nhà cháu dùng nước thường bổ sung vào bình chứa nước làm mát là đúng sách đúng không cụ?
Dùng nước sôi để nguội là được rồi cụ ạ. Kiểm tra mức nước làm mát thì kiểm lúc nào cũng được nhưng tốt nhất là vào buổi sáng, khi máy rất nguội vì nguyên tắc của HT làm mát trên các xe ngày nay là dựa trên nguyên tắc nóng thì nở ra, lạnh co lại, nghĩa là nóng thì nước trong hệ thống sẽ bơm ra cái bình để bác kiểm tra, nguội thì nó lại hít nước ở đấy vào.

pupil

Xe điện
Trên xe có 1 nút "OFF" thôi cụ ạ.
Tắt hay không nó chả tiết kiệm được tí nào, mang tiếng nó là vùng nhiệt độ riêng nhưng vẫn chung nhau 1 giàn lạnh, 1 giàn nóng, cụ đóng, không cho gió thổi ra đấy nữa thì nó sẽ tập trung về bên lái, như vậy hiệu quả làm lạnh bên lái sẽ cao hơn.
Cụ Hát ơi, chứ bây giờ nó dùng cả giàn nóng à cụ, tôi tưởng nó lấy khí nóng từ giàn nước làm mát động cơ chứ. Mong cụ giải thích để anh em còn biết đường dè chừng dùng sưởi vào mùa đông. Hỏi nhỏ cụ 1 câu: Xe tôi là So TLX, trước đây chạy đều ga trên 20km/h đèn ECO mới sáng xanh, sau khi sửa lỗi đứt cảm biến nhiệt độ do chuột cắn ở HG - gây ra đèn Check Engine sáng (chú Tuấn béo đảm nhiệm) thì bây giờ cứ đè ga chạy là nó xanh, dừng xe là nó trắng, có vấn đề gì không cụ? Có thể cài đặt lại chế độ này được không? Tình trạng hiện tại: chạy cực ngon. Thanks cụ và anh em HG!

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Cảm biến mà cụ nói đến đúng là để thay thế cái công tắc điều chỉnh độ cao của đèn pha (cả cốt), nó sẽ làm việc một cách tự động theo tải trọng của xe, cảm biến này nằm ở giải sóc sau, bên lái chứ không phải phía trước. Hệ thống này chỉ lắp cho xe nội địa hoặc xe SX tại mỹ nên anh em ở Ngọc Khánh cũng lơ mơ về cái này. Trên OF có Long HQ đã phải thay cái cảm biến này rồi vì nó....chết, cảm biến khá đắt tiền đấy cụ ạ.
Vâng em cảm ơn anh, vậy anh cho em hỏi anh em ở Hyundai GP có check được cái này không ạ? Em định sáng CN tuần này 23/5 em cho xe qua check, nếu anh có ở đấy nữa thì may quá ạ! Và anh cho em hỏi luôn nếu em cảm biến đó chết thì giá khoảng bao nhiêu ạ?

Cụ Hát ơi, chứ bây giờ nó dùng cả giàn nóng à cụ, tôi tưởng nó lấy khí nóng từ giàn nước làm mát động cơ chứ. Mong cụ giải thích để anh em còn biết đường dè chừng dùng sưởi vào mùa đông. Hỏi nhỏ cụ 1 câu: Xe tôi là So TLX, trước đây chạy đều ga trên 20km/h đèn ECO mới sáng xanh, sau khi sửa lỗi đứt cảm biến nhiệt độ do chuột cắn ở HG - gây ra đèn Check Engine sáng (chú Tuấn béo đảm nhiệm) thì bây giờ cứ đè ga chạy là nó xanh, dừng xe là nó trắng, có vấn đề gì không cụ? Có thể cài đặt lại chế độ này được không? Tình trạng hiện tại: chạy cực ngon. Thanks cụ và anh em HG!
Hầu hết các xe đều dùng giàn nóng ở ngay cạnh giàn lạnh trong HT điều hòa ở trong xe, giàn nóng này dùng nước nóng của hệ thống làm mát động cơ, một số xe máy dầu đời mới thì dùng "May-xo" khi nhiệt độ máy chưa đạt 60 độ. Đèn ECO cụ chỉ có thể tắt hoặc bật chế độ chạy tiết kiệm nhiên liệu thôi chứ cái đèn thì nó làm việc một cách hoàn toàn tự động, không can thiệp được. Hiện tại nó chạy cực ngon thì cụ cứ kệ cái đèn vì đèn này nó cũng giống cái đồng hồ báo suất tiêu hao nhiên liệu của động cơ, nó chạy chơi chơi thôi chứ không chính xác đâu.

Vâng em cảm ơn anh, vậy anh cho em hỏi anh em ở Hyundai GP có check được cái này không ạ? Em định sáng CN tuần này 23/5 em cho xe qua check, nếu anh có ở đấy nữa thì may quá ạ! Và anh cho em hỏi luôn nếu em cảm biến đó chết thì giá khoảng bao nhiêu ạ?
Vâng! Cụ cứ qua đó để anh em họ check hộ, nếu hon bó tay thì em sẽ đến em cởi. Thế cụ yên tâm nhé! Cái cảm biến ấy giá tầm trên dưới 300 đô, đắt lòi mắt!

th.do

Xe máy
@Cụ Hardtop ơi,
Con Kia sportage của em thỉnh thoảng khi lên ga nghe thoang thoảng có tiếng hú tút tút nho nhỏ từ phía buồng động cơ. Thường chỉ xuất hiện khi tốc độ khoảng 20~40km.
Khi ga lên to hẳn thì hết.
Em đoán chắc do cua roa lỏng chăng.
Vẫn biết chẩn đoán qua mạng là khó, nhưng biết đâu cụ có nội công thâm hậu vấn bôc thuôc được nên em mạo muội đưa lên ngõhaauy mong được chỉ giáo.
Kính cụ

FujiS5200

Xe điện
Có 3 nguyên nhân có thể làm bóng cháy: Thứ nhất cụ mua phải bóng Tàu. thứ 2 chân đui bóng đèn tiếp xúc không thốt và cuối cùng, do cái đèn của cụ lắp không chặt nên bóng đèn bị rung. Cụ kiểm tra lại xem thế nào nhé.
Cái thứ nhất là em mua bóng ở Hyundai Ngọc Khánh và Giải phóng, em ứhh tin là họ cho em bóng Tàu.:)>-
Cái thứ hai và cái cuối cùng: Em sẽ lại ra "ăn vạ" ở 1 trong 2 nơi đó để xử lý triệt để ợhh (Cái khoản ăn vạ thì em không khá, nhưng cứ thử xem sao, bít đâu... 8-} )

Cái cuối cùng (của em) và là quan trọng nhất: Cực lực thank you bác ạhh (b)(b)(b)(b)

nguyenthedzung

Xe tải
Cũng lâu lâu không có điều kiện vào 4rum để giao lưu cùng anh chị em. Nay em có tí thời gian rảnh rỗi, cùng việc xe KF yêu dấu của em vừa ốm dậy nhờ sự tận tình của bác sỹ Hardtop, em xin trân trọng gửi lời cám ơn bác sỹ Hardtop cùng đội ngũ anh em kỹ thuật bên Huyndai GiaiPhong :x

Thần Tài

Xe điện
Hôm vừa rồi HDGP aloo gọi hỏi xem được bao nhiêu KM để bảo dưỡng, dưng mà chưa kết hợp được vụ gì để lên.

Trạng thái
Thớt đang đóng