Home Theatre - các bác giúp em

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Chơi Audio là một thú chơi cực kỳ tốn kém. Nếu nói là "chơi" thì có khi còn tốn kém hơn chơi ô tô nhìu. Nói chung là ai cũng phải trả học phí. Con đường này mung lung lắm, nó cũng như kiểu có 60K thì mua xe gì ấy. Bản thân em cũng trả giá nhìu roài.
Em có ý kiến nhỏ, bác có thể tham khảo: Bác vào 4r http://www.vnav.vn/forum ngâm cứu xem.
Đơn giản nhất, bác vào shop bich van
http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=10777
Bác chọn bộ dàn khoảng 20~30tr là quá ok roài.
Chúc bác tìm được bộ HT như ý!
Đừng nghe xui dại mà vào VNAV, nhà cháu quen mấy người nhỡ chuột vào đấy rồi đều sinh ra ngơ ngơ cả ngày mồm lảm nhảm đủ các thứ

lx125_black

Xe container
Bác 6 ra đề xong chạy mất hút :D

Hay bác lên Đồng Đăng làm 1 bộ loa 7.1 hoành cbn tráng + 1 DVD Qisheng đi vậy, nghe tạm trong khi theo dõi thớt này :))

Xem film tốt, cắm mic vào mà hát thì đảm bảo âm thanh hay hơn ở Nhất Thống :P

:)) :)) :)) Ôxin chắc không hay bằng cụ ạ :)) :)) :))

Tưởng thế nào, hóa ra thế... (h)

nguyenhoangtam

Xe tải
Chơi Audio là một thú chơi cực kỳ tốn kém. Nếu nói là "chơi" thì có khi còn tốn kém hơn chơi ô tô nhìu. Nói chung là ai cũng phải trả học phí. Con đường này mung lung lắm, nó cũng như kiểu có 60K thì mua xe gì ấy. Bản thân em cũng trả giá nhìu roài.
Em đồng ý với bác, Em cũng nộp hơi nhiều cho món này rồi và rút ra một điều là, nếu không đam mê mà chỉ phục vụ theo ý thích nhất thời kiểu vừa được thưởng thức ở nhà thằng bạn bộ HT chất lượng "đỉnh cao" về đến nhà chỉ loanh quanh nghĩ mưu sắm một bộ cho bằng chị bằng em thì chỉ được dăm bữa nửa tháng, sau đấy có khi cả năm chả thèm sờ đến.

9Dragon

Xe tăng
Với budget của bác R6 nên chơi như sau:
Receiver thì bác R6 chơi cái Denon hoặc Pioneer loại có HDMI in out và HDMI up conversion
Loa thì bác tậu cặp Jamo đứng làm Front, cộng thêm mấy cái Sourround + Center + SW.
(b)
Em vote cho bộ này. Tháng trước thằng cu bạn em nó khênh bộ này ở nguyenkim về, nghe loáng thoáng khoảng trên 2k mẽo.
Em qua nó nghe thử, nghĩ về bộ piooner home 5.1 nhà em mà muốn thay quá . Lại thèm tiêu xìen rùi :))

sv_ngheo

Xe điện
Theo em đoán thì bác chủ thớt muốn dựng 1 bộ Home theater phục vụ mục đích giải trí đơn thuần

Mua một bộ thật xịn vào bác ạ, rồi cắm phone vào tai, nghe một mình đỡ ảnh hưởng đến nhà hàng xóm :))

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Sau khi em đọc lại bài Acura MDX - nhà hát của những chiếc xe ! của mợ Sáu, em rút ra kết luận là mợ nên xuống garage để nghe nhạc chứ không nên bỏ thêm $100K đầu tư vào cái phòng. Tiền dư ra có thể mời anh em đi uống bia.(b)

Bài PR cho MDX trong box IT này công nhận là cao!

Mua một bộ thật xịn vào bác ạ, rồi cắm phone vào tai, nghe một mình đỡ ảnh hưởng đến nhà hàng xóm :))
Quá chuẩn :41:
Phải làm cách âm thật oách, loa thật ngon, receiver thật xịn, xong rồi cắm tai nghe vào đầu DVD nghe cho sướng :D

@lx đen: Mượn ô sin nhà hàng xóm chứ :P

lx125_black

Xe container
Quá chuẩn :41:
Phải làm cách âm thật oách, loa thật ngon, receiver thật xịn, xong rồi cắm tai nghe vào đầu DVD nghe cho sướng :D

@lx đen: Mượn ô sin nhà hàng xóm chứ :P
Nhờ nó sang nhét rơm vào lốp xe hả cụ :)) :)) :))

lengkeng

Xe tăng
Khéo ông nào hack nick cụ 6 vào post linh tinh.... đang ko ngủ được mà chẳng có gì để bốc phét, mất hứng quá 8o| 8o| 8o|

lx125_black

Xe container
Khéo ông nào hack nick cụ 6 vào post linh tinh.... đang ko ngủ được mà chẳng có gì để bốc phét, mất hứng quá 8o| 8o| 8o|
cụ vào chữ ký giúp em cái, cũng liên quan đến âm thanh đấy.

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Hôm trứoc vừa khen dàn âm thanh của MDX xong , theo em chả cần đầu tư nữa đâu , mang con MDX vào nhà , lúc nào thích nghe nhạc thì vào trong xe mà nghe, đỡ ảnh hưởng đến hàng xóm :)):)):)):)):)):))

Xem phim thì ra minhkhoi bảo chế hộ cho cái jack để đấu màn hình ra Projector ( Giá khoảng 1K mẽo ) thế là OK .............:)):)):)):)):)):))

@nai kho : Nhà có hàng nhiều thế , mang về lắp thử đê , cái nào hay thì giữ lại ;)

Với budget của bác R6 nên chơi như sau:
Receiver thì bác R6 chơi cái Denon hoặc Pioneer loại có HDMI in out và HDMI up conversion, đừng có ngó ngàng sang hàng Sony, Kenwood, Yamaha ... làm giề
Loa thì bác tậu cặp Jamo đứng làm Front, cộng thêm mấy cái Sourround + Center + SW.
Còn tiền bác làm cái TVIX M6500A với lại cái màn Plasma 42" là ngon roài. Bác chơi thế này giống bộ bác lengkeng mới tậu lắm. Bọn em trả bao nhiêu phí ngu mới tư vấn được cho bác đấy nhé, mua xong nghe mà thích thì nhớ rửa ráy ngon lành nha (b)

Bác Hai ui, hôm qua em ra Hoàng Hải, nghe thử bộ Jamo thấy không phê (chả hiểu không phê chỗ nào, chỉ biết là không phê :21:), sau đó chuyển qua bộ này thì thấy ổn hơn nếu xem phim, nhạc thì được, không xuất sắc.

Đầu Denon 1940 ($500)
Receiver Denon 3808 ($1670)
Hoàng Hải bảo phòng 20m2 thì 5.1 là đủ, 7.1 không cần thiết phí ra.
Center B&W HTM62 ($420)
Surround B&W 686 ($530)
Front B&W 683 ($1432)
Woofer ASW610 ($690)

Tổng cộng đã là 5.1K rồi.

Các bác cho ý kiến xem thế nào nhé, lát em post thông số mấy con loa lên các bác xem giúp có ổn không.

@Vịt Vòi: mấy con bọ hung kul nhể ? mà trong OF có mấy cụ thối mồm đang bẩu em hồi teen :)) lắp vào sợ chịu hông thấu :)), mí lại em không chơi cocacola bác ạ.

@ Mợ Thông, Mèo bẩn, Noza: có cả video mừ các cụ, nên em post bên này, em định chơi CD, DVD đơn thuần thôi, mà PC Home Theatre là cái giề nhể, lắp với PC hả các cụ ?

@Lengkeng: cụ cho em xin cái set up của cụ mí lại thiệt hại đê, em copy được cái nào thì cóp (b)

@Schumakher: thôi em không vào VNAV đâu cụ ạ, đẽo 1 lúc chắc gãy cày luôn :)

@Lại Mợ Thông: em cũng định chui vào MDX, nhưng hôm nọ đọc bài 3 cô cậu bán muối trong con Lanos nên hoảng :))

@Các cụ khác: đề nghị không lìu tìu, kích đểu, bàn ra, phá thối, biogas vào thớt em nhé, xê ra để em tập trung set up nào :))

Chuẩn bị phát xem sao, chiếu theo bài hướng dẫn cơm bình dân của bác Gấu, phòng em xếp vào thang điểm 11/15 tức là quá ẹ, vậy suy ra cách cải thiện là nâng cao chất lượng dàn.

Loa/receiver/đầu/cáp : tỷ lệ 50 - 30 - 15 - 5%, vậy suy ra với 4K thì :
- 2K cho loa
- 1.2k cho receiver
- 0.6k cho DVD

2K cho Loa: nên cùng 1 hãng, 5.1 là đủ các bác nhể vì phòng nhỏ quá. Nên cùng 1 hãng, vậy để xem phim nghe nhạc như trên thì chơi hãng nào các bác nhể : B&W, JBL, Bose hay là giề ?

- Loa L/R: 2 loa cột L/R, 3 đường tiếng: thằng 683 ở trên ok, mấy hãng khác thì múc loại nào các bác ui ?

Copy lại cái này của bác Gấu

+ Loa L/R tốt nhất là loa cột, có 3 đường tiếng (1 trép, 1 trung và 2 loa bass thì quá tốt). Tránh dùng các loại loa có loa bass hướng ra 2 bên hoặc loa hướng cả về cả phía trước và phía sau (như loa Bose 601 – 701 chẳng hạn) sẽ rất khó kê để cho âm thanh hay vì đây là loại loa dùng cả âm thanh trực tiếp và âm thanh phản hồi từ tường…
+ Công suất loa L/R chỉ cần 200W đổ xuống. Công suất loa Cen. hay Surr bằng ½ loa L/R là ổn (mặc dù công suất ra loa từ receiver là như nhau – nhưng các pác cứ yên tâm nó kg cháy đâu…. Lý do dài dòng miễn giải thích). Điều quan trọng là công suất min của loa càng thấp càng tốt. Sẽ có lợi khi các pác cần nghe nhạc về đêm.
Công suất loa lớn chưa hẳn là hợp lý, bởi vì các phòng nghe hiện tại phần lớn cỡ 20-30m2. Với diện tích này thì các loa cỡ 150W/1 loa đã là quá đủ. Nếu sắm loa công suất lớn thì receiver cũng phải có công suất tương thích -> vừa tốn tiền loa vừa tốn tiền receiver nhưng lại chẳng bao giờ dùng hết cái công suất đó.
Ngược lại công suất SUB càng lớn càng tốt, vì nó có volume riêng để chỉnh rồi. To quá thì hạ xuống chẳng sao, nhưng nhỏ quá thì nghe tiếng nổ… không đã .

Đọc đến đoạn receiver thì lùng bùng roài, các chuyên gia tư vấn hộ em với, em có copy, các bác cần thông số giề để xem thì em post lên :'(

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
Xem film là xem film mà nghe nhạc là nghe nhạc chứ bác. Theo em biết về bác và nhu cầu của bác thì nên chơi bộ sau là nhanh nhất, gọn dễ setup khá đẹp
http://www.bose.com/controller?event=VIEW_PRODUCT_PAGE_EVENT&product=ls48_dvd_index

Key Features

Jewel Cube® speakers Just 4½" high, our smallest Direct/Reflecting® speakers contain over 40 different innovations and breakthrough technologies. You enjoy the highest level of Lifestyle® system performance from speakers that fit effortlessly into your room.
Acoustimass® module Hear the clarity of pure, low-frequency reproduction, even at the loudest levels. This Bose breakthrough works in concert with the small speakers to deliver the full range of sound. When the module is placed behind a curtain or chair, all of the sound seems to come directly from the small cube speakers.
Horizontal center-channel speaker Enables acoustic and aesthetic synchronization with your TV. Keeps dialogue focused on the screen, and complements the dimensions of flat-panel displays.
Lifestyle® media center Enjoy today's most popular audio and video content with this elegant control center, featuring a built-in progressive scan DVD/CD player and AM/FM tuner. You'll have high-quality playback for the latest media formats, including: DVD, DVD-R, CD, CD-R/RW, VCD, PCM, digital 5.1, MP3 files and MPEG-2.
VS-2 video enhancer Simplifies the integration of a Lifestyle® system with other video sources, including those with HDMI. Connect just one wire from the VS-2 video enhancer to the back of your TV, and receive the correct audio and video with the press of one button.

Tuần rồi vào SG, đã nghe thử 1 dàn tương tự demo trong TAX roài Bật lửa ui, địch không lại dàn chọn đâu. Mở to thì ok, nhỏ 1 xíu thì nó mất dần tiếng đi bác ạ, 2fi còn có 1 :)):)):))

Bác Hai ui, hôm qua em ra Hoàng Hải, nghe thử bộ Jamo thấy không phê (chả hiểu không phê chỗ nào, chỉ biết là không phê :21:), sau đó chuyển qua bộ này thì thấy ổn hơn nếu xem phim, nhạc thì được, không xuất sắc.

Đầu Denon 1940 ($500)
Receiver Denon 3808 ($1670)
Hoàng Hải bảo phòng 20m2 thì 5.1 là đủ, 7.1 không cần thiết phí ra.
Center B&W HTM62 ($420)
Surround B&W 686 ($530)
Front B&W 683 ($1432)
Woofer ASW610 ($690)

Tổng cộng đã là 5.1K rồi.

Các bác cho ý kiến xem thế nào nhé, lát em post thông số mấy con loa lên các bác xem giúp có ổn không.
Em khuyến nghị Jamo là để vừa với cái budget của bác mà. Nếu bác xơi được B&W như trên hơi quá budget một chút nhưng là ổn nhất. Nếu bác không đưa ra budget em còn có nhiều options hơn cho bác nữa kìa :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

Schumacher

Xe buýt
Theo em bác nên lấy 1 trong 2 con Receiver này tại shop bích vân trong vnav:
Amplifier VSA-AX10 Pioneer: 7.1
Hoặc Pioneer VSA-D10TX 5.1 giá 13.500.000đ ~ 800$
giá này chỉ bằng 1/4 giá đồ mới thôi
Với Receiver thì nó cũng nằm trong top 10 roài. chỉ hơi tiếc là ko có đường HDMI IN/OUT thôi.

Chất lượng âm thanh 1-end roài (chưa được 2-end) chọn đôi loa cột xịn, mấy loa vệ tinh thì tùy.
Đầu DVD thì ngâm cứu quả Bluray xem sao :^) Nhưng mà Full HD thì chỉ dành để chơi PS3 hoặc Xbox360 thôi chứ kiếm đĩa thì cũng mệt lắm. Riêng em thì phải có 3 đầu DVD: 1 cái xịn, 1 cái tầm trung và 1 cái qui-xeng tầu: đĩa nào đầu đấy :21:
Chúc bác chọn được bộ vừa ý !

@2S: thật ra cũng không là vấn đề lớn, em đưa budget 4K là để tránh sa ngã, trong khi cái tai em chỉ đến thế mà thôi :)) Vậy là con B&W ngon cơm hơn bác nhể, em nghe cũng thấy "đã" hơn :)

Thôi, từng em một vậy, kẻo 1 lúc lại lung tung xà bèng. Receiver trước các bác nhé, hôm qua em chỉ thử 2 con Denon thôi, không biết Marrantz hoặc mấy con khác so với Denon thế nào.

AVR-3808 ($1670 - bảo là giảm 5%)

+ HDMI 1.3a inputs With Video Conversion to HDMI
+ 1080p 24/50//60hz & 30, 36 Bit Deep colour, xvYCC colour space pass through
+ Built in Faroudja FLI-2310 Video Processing with upconversion & Scaling (480p/576p/720p/1080i/1080p)
+ Dolby True-HD , Dolby Digital Plus and DTS-HD Master Audio HDCD Decoding
+ Built-in RDS AM/FM tuner
+ Upconversion & Scaling to HDMI (High-Definition Multimedia Interface)
+ Built in Faroudja FLI-2310 De-interlacer & Scaler (480p/576p/720p/1080i/1080p)
+ USB dock port for connection to MP3 players & USB sticks
+ ALPHA 24 Processing Plus (AL24+) on all channels
+ 7.1 external wide bandwidth (100 kHz) inputs for multi-channel formats, such as DVD-Audio and Super Audio CD
+ Digitally regulated volume control with .5dB increment adjustments and step range of -80 to +15
+ Audio Delay/Lip Sync adjustment to match audio signals with video signals (0-200ms)
+ 3 Source, 3 Multizone functionality with Discrete Power, Source Select and Volume control for each zone
+ Power Amplifier Assign function, lets you assign 2 of the 7 amp channels to drive Zone 2 speakers directly or Bi-Amp the Front Channels
+ DENON Link 3rd (Super Audio CD & DVD-Audio) compatible digital input
+ Support for ASD-3N Ethernet iPod Dock

AVR-2808 ($1520 - 5%)

+ Video conversion to HDMI v1.3a and 720p/1080i upscaling
+ High quality I/P conversion for HDMI
+ Dolby TrueHD and DTS-HD decoding
+ DDSC-Digital featuring Analogue Devices HammerHead SHARC 32 bit floating point DSP processor
+ Audyssey MultEQ XT Auto-Setup and Room EQ function with microphone supplied
+ 7 Channels equal power amplifier section
+ 110 watts per channel (8 ohms, 20 Hz-20 kHz, <.05%THD)
+ ALPHA 24 Processing (AL24) on all channels
+ Adjustable High and Low Pass Crossover (40/60/80/100/120/150/200/250Hz)
+ 12bit/216MHz Video DAC
+ "Compressed Audio Restorer" for higher quality playback of MP3/AAC via the optional iPod dock
+ Assignable Component Video inputs (100MHz Bandwidth), with On-Screen Display
+ 7.1 external wide bandwidth (100 kHz) inputs for multi-channel formats, such as DVD-Audio and Super Audio CD
+ Built-in RDS AM/FM tuner with 56 presets

Hình như là 2 con này chỉ khác nhau có mỗi công suất. :^):^)