[Funland] Nhà đất hay Chung cư

Chim Trích

Xe tăng
Tính từ hồ cụ rùa:
- 5km chắc 30m2
- 10km chắc được 50m2

Cháu thích ở rộng và nói không với CC.

dealer-ck

Xe tăng
Nhà đất thì ô tô đỗ cổng hoặc vào được nhà còn ko chơi chung cư thôi. cụ cân nhắc theo nhu cầu của gia đình và công việc.

Hoacomay17

Xe tăng
Đấy, em cần những người ở cả hai như cụ tư vấn này, so với nhà đất thì chuyển sang chung cư có gì bất cập không cụ. (hiện tại em đang thuê ở 1 căn chung cư cũ xây 2011 ở kđt định công mà ức chế quá, suốt ngày tắc cống thiết kế thì dốt, nên nhiều lúc ức chế quá nên mới tính bài đi mua nhà đấy ạ)
Em 25 năm ở nhà đất mặt phố to, giờ cho thuê chuyển lên cc. Thấy ở cc tiện hơn, thích hơn. Nhưng nhà mà có bme ở cùng thì nên thuê 2 căn cc chứ đừng ở cùng. Cc chỉ thích hợp cho 1 thế hệ

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Thích xa mà yên tĩnh thì cụ mua miếng đất to to tầm 100m2 trở lên, xây cái nhà nho nhỏ với mảnh vườn nữa là đẹp.

Đen đá 01

Xe hơi
Quan điểm của e như thế này cụ chủ tham khảo:
- Nhà đất thì về lâu về dài sẽ bảo toàn vốn cho cụ tốt hơn. Tuy nhiên với tầm 2 tỷ thì chỉ tìm đc nhà ngõ nhỏ, diện tích hẹp. Nhà đất thì khi mua cụ phải tham khảo nhiều: đất có lanh hay không, môi trường xung quanh, hàng xóm cũng là vấn đề cụ cần quan tâm. Tuy nhiên lâu dài, nhà hỏng thì đất cụ vẫn còn, cụ thích thì xây sửa lại, k thích bán đi khéo có lời (nếu may mắn)
- Chung cư thì nếu tính ở khoảng 10-15 năm thì quá ổn. E đang ở chung cư, mưa to gió lớn đóng cửa chẳng biết gì. Tất cả sinh hoạt trong 1 sàn, dọn dẹp nó cũng tiện lợi hơn. Đặc biệt mùa đông không lo nồm ẩm (nhà đất e sợ nhất cái này). Thoáng mát thì hơn hẳn nhà đất tầm 2 tỷ. An ninh thì chung cư cung hơn. Tuy nhiên đi lại thì phải chờ thang, chung cư cao cấp đỡ tốn thời gian hơn nhưng nói chung vẫn phải chờ. Đồ đạc có quên thì k thể vèo cái lên lấy lại đc như nhà đất. Đặc biệt chung cư càng ở càng mất giá. Xuống cấp trong nhà còn dễ sửa chữa, tuy nhiên xuống cấp của những khu vực chung hay toà nhà thì phải chấp nhận, tuỳ chủ đầu tư có tâm hay k mà họ sẽ sửa chữa.
Đấy là kinh nghiệm của e khi đã ở nhà đất và cả chung cư cụ chủ tham khảo. À nếu chung cư thì cụ cứ mua hẳn căn to trên 100m2, ở cho thoải mái. Tầm 2 tỷ mà vùng ven thì thoải mái cụ ạ

Em 25 năm ở nhà đất mặt phố to, giờ cho thuê chuyển lên cc. Thấy ở cc tiện hơn, thích hơn. Nhưng nhà mà có bme ở cùng thì nên thuê 2 căn cc chứ đừng ở cùng. Cc chỉ thích hợp cho 1 thế hệ
Chỉ một thế hệ thôi ạ, bố mẹ ở quê rộng rãi sướng, có cho tiền cũng ko ra đất HN đâu cụ à

Quan điểm của e như thế này cụ chủ tham khảo:
- Nhà đất thì về lâu về dài sẽ bảo toàn vốn cho cụ tốt hơn. Tuy nhiên với tầm 2 tỷ thì chỉ tìm đc nhà ngõ nhỏ, diện tích hẹp. Nhà đất thì khi mua cụ phải tham khảo nhiều: đất có lanh hay không, môi trường xung quanh, hàng xóm cũng là vấn đề cụ cần quan tâm. Tuy nhiên lâu dài, nhà hỏng thì đất cụ vẫn còn, cụ thích thì xây sửa lại, k thích bán đi khéo có lời (nếu may mắn)
- Chung cư thì nếu tính ở khoảng 10-15 năm thì quá ổn. E đang ở chung cư, mưa to gió lớn đóng cửa chẳng biết gì. Tất cả sinh hoạt trong 1 sàn, dọn dẹp nó cũng tiện lợi hơn. Đặc biệt mùa đông không lo nồm ẩm (nhà đất e sợ nhất cái này). Thoáng mát thì hơn hẳn nhà đất tầm 2 tỷ. An ninh thì chung cư cung hơn. Tuy nhiên đi lại thì phải chờ thang, chung cư cao cấp đỡ tốn thời gian hơn nhưng nói chung vẫn phải chờ. Đồ đạc có quên thì k thể vèo cái lên lấy lại đc như nhà đất. Đặc biệt chung cư càng ở càng mất giá. Xuống cấp trong nhà còn dễ sửa chữa, tuy nhiên xuống cấp của những khu vực chung hay toà nhà thì phải chấp nhận, tuỳ chủ đầu tư có tâm hay k mà họ sẽ sửa chữa.
Đấy là kinh nghiệm của e khi đã ở nhà đất và cả chung cư cụ chủ tham khảo. À nếu chung cư thì cụ cứ mua hẳn căn to trên 100m2, ở cho thoải mái. Tầm 2 tỷ mà vùng ven thì thoải mái cụ ạ
Vầng , em ngía được 1 căn vùng ven , cách cụ rùa đúng 10km, 120m2 cụ ạ, đắn đo mãi, vì chất lượng cc thực sự phập phù, tài chính có hạn nên cũng khó lựa chọn ạ

Thích xa mà yên tĩnh thì cụ mua miếng đất to to tầm 100m2 trở lên, xây cái nhà nho nhỏ với mảnh vườn nữa là đẹp.
được thế thì tốt nhưng mà di chuyển vất vả lắm cụ à, vợ em còn làm ở trung tâm nữa chứ

Beluga_Grand

Xe tải
Tình hình là em cũng vợ con vào rồi các cụ ạ, mà thuê nhà mãi thì cũng cực cứ chuyển tới chuyển lui cũng chán
Quyết định mua căn nhà lấy chỗ chui ra chui vào vậy, gom góp hết cả vay vốn ngân hàng nữa chắc cũng được hơn 2 củ to một chút, nhưng mà lại phân vân giữa nhà đất và chung cư các cụ ạ
Em thì chẳng có kinh nghiệm gì vẫn đang phân vân giữa 2 phương án

1. Mua 1 căn chung cư, cũng không gần trung tâm(em k thích nơi ồn ào) đi xa một chút, 120m2
2. Kiếm căn nhà đất, cỡ 2t thì chắc được khoảng 30m2 ngõ khoảng 2 3m là kịch, cũng xa trung tâm chứ không có hy vọng gì gần trung tâm các cụ ạ

Các cụ trên này có kinh nghiệm tư vấn cho em với. Các cụ sale không phải vào chia sẻ nha, mấy cái các cụ nói em thuộc lòng cả rồi ạ

Kính các cụ 1 ly
Cháu ko đọc comment các cụ khác và có ý kiến luôn là cụ nên mua chung cư. Nhà trong ngõ, đặc biệt ô tô ko vào sẽ rất khổ. Cụ cứ đơn giản khi ốm, xe cấp cứu đến nhưng trời mua tầm tã thì ra ngoài thế nào.

Lexus1977_2

Xe máy
Em mách cụ nhé - nếu tỉnh đòn, cụ cứ Tập thể cũ nội thành mà chơi với tầm 2 tỷ. Sau này tính bài cơ hội cũng vẫn lãi là 1, với tầm 2 tỷ cụ đổ căn chưa cơi nới cải tạo ấy, cực ngon (2 tỷ đủ dư cả mua và xong về cải tạo).

Về vị trí cụ vẫn nội thành, di chuyển, sinh hoạt cho các con càng thuận tiện. CC ngoài vành đai 3, cụ cứ tìm hiểu đi rồi thấy nhiều cái thiệt lắm >:D<
Cụ đúng là Dân Tổ, toàn đi xui dại con nhà người ta thôi :D

Đen đá 01

Xe hơi
Vầng , em ngía được 1 căn vùng ven , cách cụ rùa đúng 10km, 120m2 cụ ạ, đắn đo mãi, vì chất lượng cc thực sự phập phù, tài chính có hạn nên cũng khó lựa chọn ạ
Cc thì cụ xem xét hạ tầng chung của khu đấy. Chất lượng toà nhà, điều kiện đi lại. Còn trong căn hộ thì nó cũng đơn giản hơn. Sửa chữa lại toàn bộ cả nội thất nếu khéo hoặc không quá cầu kỳ thì chỉ tầm 300tr đổ lại là cũng tươm tất rồi ạ

mazda3_pro

Xe lăn
gặp em thì em cầm luôn 2 tỷ đập vào 1 mảnh đất (chưa có nhà, chỉ có mỗi đất). Em lại cày thêm độ 3 năm nữa rồi xây 1 cái theo ý mình.

Forza Azzurri

Xe điện
Xa rồi cảnh nhà 30m2 chật chội, tù túng. Nhà đất thì phải liền kề trên 50m2 cụ ạ, còn không thì CC cho lành.
Tầm hơn 2 tỏi mà cụ nghĩ chung cư không chật chội, tù túng ư?

Forza Azzurri

Xe điện
Tính từ hồ cụ rùa:
- 5km chắc 30m2
- 10km chắc được 50m2

Đấy, nhiều cụ cứ nghĩ hơn 2 tỏi một chút là chung cư rộng lắm. Full đồ vào rồi thì toen hoẻn thôi. Em cũng nói không với CC.

mazda3_pro

Xe lăn
Tính từ hồ cụ rùa:
- 5km chắc 30m2
- 10km chắc được 50m2

Em chọn tầm 10km và 55-60m vuông (chỉ đất không có nhà). Rồi từ từ kiếm xèng xây 1 cái trên mảnh đất ấy thì hết ý :D

mazda3_pro

Xe lăn
Nhà đất thì ô tô đỗ cổng hoặc vào được nhà còn ko chơi chung cư thôi. cụ cân nhắc theo nhu cầu của gia đình và công việc.
Muốn oto đỗ cổng thì lại phải x3 hay x4 số đó lên :D

sparkler

Xe tải
Cc mới là ngon nhất

Lão Long

Xe tăng
E mua cc và thấy hài lòng (trước e ở nhà 4 tầng).
+ Ô tô phi xuống hầm k phải cho vào trong nhà, mùi xăng cộ nhiều khi xe đi mưa về rất bẩn. Muốn đi đâu xuống lấy đi luôn. Nhà trong ngõ phải gửi, mỗi lần lấy phải đi xe máy ra lấy xe.
+ Sân chơi rộng rãi, chiều tối nào F1 cũng xuống chơi xong lên ngủ khì khì.
+ Vinmart và mấy siêu thị nhỏ ngay chân tòa nhà, cần mua gì xuống có luôn k phải đi đâu
+ Ở trên cao mát mẻ, k phải mắc màn :D thích ngủ đâu thì nằm luôn ra đấy
+ Ở cùng 1 mặt sàn nên việc quản lý, trông trẻ nhỏ cũng dễ dàng hơn. Gia đình sinh hoạt cũng quây quần hơn rất nhiều.

darkks

[Tịch thu bằng lái]
chung cư, tránh vấn nạn cứt chó.