[CCCĐ] Tháng 3 mùa con ong đi lấy mật. Em lại lên với đại ngàn Tây Nguyên tham dự đua voi.

vangamom

Xe container
Những chuyến đi của em ạ.

1 - Nghỉ lễ 30/4 và 1/5 thác Bản Giốc và hồ Ba Bể

2 - Thung lũng Bắc Sơn - Chốn bồng lai nơi hạ giới.

3 - Gia đình bé nhỏ của cháu chinh phục đường đèo cao nguyên đá và săn hoa Tam Giác Mạch

4 - Đông Ấm Yêu Thương đến với học sinh bản Xéo Dì Hồ - Mù Cang Chải - Yên Bái

5 - Tết Dương nhà cháu nghỉ ngơi bằng cách leo Fansipan và săn mây Y Tý.

6 - Ngẫu hứng.! Tết gia đình em xiên nửa con Vịt ạ. HN - ĐN - Mỹ Sơn - HN

7 - Hành trình săn nàng Mây - Tà Xùa - Bắc Yên.

8 - Nơi anh đến là đảo xa. Bạch Long Vĩ Đảo Quê Hương.

9 - Một vòng ngắm lúa HN - MCC - Ô Quy Hồ - Y Tý - Lũng Pô - Lào Cai - HN

10 - Một thóang Hoàng Su Phì. Chuyến đi của kẻ độc hành đam mê.

11 - Em yêu cao nguyên, cao nguyên đầy đá. Em lại lên với đá và người Hà Giang.

12 - Hành trình rong ruổi Miền Tây Nam Bộ mùa nước nổi trong 12 ngày.

13 - Tết Dương 2016 em lại hành xác trong rừng trên đường leo Bạch Mộc Lương Tử

14 - Du Xuân Tây Nguyên Tết của Khỉ Con. Anh yêu cao nguyên cao nguyên đầy gió.

15 - Tháng 3 mùa con ong đi lấy mật. Em lại lên với đại ngàn Tây Nguyên tham dự đua voi.

16 - Cung đường biển đẹp nhất Việt Nam - Nam Trung Bộ. Thật tuyệt vời Tổ Quốc ta ơi.!

17 - Sông Mã gầm lên khúc độc hành. Em theo bước đoàn quân Tây Tiến.

18 - Côn Đảo. Một Thiên Đường rất khác.

19 - Hoàng Su Phì chuyến lang thang của một thằng dân tộc Kinh thiểu số.

20 - Đảo Cái Chiên - Chuyện giờ mới kể.

21 - Kỳ nghỉ hè của tụi trẻ ở xứ sở "Hoa vàng trên cỏ Xanh"

22 - Ý Tý - Kin Chu Phìn điên đảo trong mưa cùng team SO DEEP

24 - Bố hay đi linh tinh,bố hay đi một mình. Con không thích ở nhà,thích đi cùng bố cơ. Đồng Cao Cắm trại

25 - Đừng đùa với ba đỉnh Tà Xùa. Có một đại dương mây lưng chừng trời.

26 - Đón Tết ở một nơi xa. Nơi đá cũng nở hoa trong ngày Tết

27 - LÙNG CÚNG - Trek thế nào cho đúng.

28 - H.À.G.I.A.N.G - Mùa Đá Nở Hoa. Chuyến săn đào độc hành điên đảo.

29 - PU.TA.LENG hành trình đi săn nữ hoàng hoa rừng Tây Bắc.

30 - T.Â.Y.X.Ứ.N.G.H.Ệ Nơi hoang sơ còn sót lại.

31 - Bố ơi mình đi đâu thế. Phiên bản C.Ô.N.Đ.Ả.O.2.0.1.7.

32 - Thanh Lân - Nét hoang sơ còn sót lại.

33 - Y.T.Ý [S ắ c T h u V à n g] Em lại lên với mùa thu vàng Y Tý

34 - P H Ư Ơ N G N A M D U K Ý - Hành trình Chín cửa sông Rồng - Đi tìm một mùa len trâu đúng nghĩa

35 - Từ Quảng Trị anh hùng đến Huế mộng Huế mơ.

36 - Lảo Đảo Lẩn Thẩn - Chuyến trek đầu tiên của Bông và Sóc

37 - Islands Marathon Trip. Chuyến đi bụi biển đảo từ Côn Đảo - Phú Quốc - Thổ Chu tới Koh Rong Samloem

38 - Y Tý - Kỳ nghỉ hè muộn của bọn trẻ, nhưng rất vui và ý nghĩa

39 - Tour De Hà Giang. Một vòng ê ẩm với miền hoa đá

40 - Tour De Nam Trung Bo

41 - Tour De Cao Bang - Độc hành bằng xe đạp

42 - Tây Nguyên - Có cái nắng, có cái gió, có nỗi nhớ...

43 - Về miền Tây, tôi lại đến với miền đất đầy tình người và cảnh vật mướt mải, tươi đẹp.

44 - Tien Phong Marathon 2022 - Côn Đảo. Chạy cự ly dài và chuyến đi cũng dài.

45 - Tour De "Ra Bắc" và VnExpress Marathon Sparkling Quy Nhon 2022

Hôm Tết âm em cùng với nhóm của em du xuân Tây Nguyên một chuyến vô cùng ý nghĩa.
https://www.otofun.net/threads/du-xuan-tay-nguyen-tet-cua-khi-con-anh-yeu-cao-nguyen-cao-nguyen-day-gio.996733/
Sau đó tìm hiểu em được biết đến Tháng 3 sẽ có Lễ hội văn hóa truyền thống các dân tộc huyện Buôn Đôn (Đắk Lắk) năm 2016, diễn ra từ ngày 12 đến ngày 14/3, với rất nhiều hoạt động như: Lễ cúng bến nước; lễ cúng sức khỏe cho voi; lễ ăn trâu mừng mùa…

Đây là một trong những lễ hội đặc sắc của đồng bào các dân tộc huyện Buôn Đôn, vùng đất có sự giao thoa văn hóa khá đặc sắc giữa các dân tộc bản địa: M’nông, Êđê, Giarai … Lễ hội là dịp để các dân tộc huyện Buôn Đôn tăng cường khối đại đoàn kết, góp phần gìn giữ, phát huy bản sắc văn hóa truyền thống và giới thiệu đến du khách xa gần, trong và ngoài nước những nét đặc sắc của vùng đất được nhiều người biết đến là thủ phủ của voi ở Tây Nguyên.

Do đó nhờ hãng VNA tài trợ vé rẻ em lại lên với đại ngàn Tây Nguyên. Lần nay em đi một mình. Em cũng xuất phát từ Pleiku rồi xuống Đắk Lắk vì vé Pleiku rẻ hơn BMT rất nhiều.

Lịch trình của em như sau:

Ngày 1: Linh Đàm - Nội Bài - Pleiku - Krong Na - Buôn Đôn. Tối nghỉ Krong Na. Tổng: 208km

Ngày 2: Krong Na - Hồ Ea Kao - Buôn Ma Thuật. Tối nghỉ BMT. Tổng: 79km

Ngày 3: Buôn Ma Thuột - Pleiku. Tối nghỉ Pleiku. Tổng 180km

Ngày 4: Pleiku - Nội Bài - Linh Đàm

Về đường xá thì em không bàn nhiều vì đường quá đẹp và vắng thoải mái vi vu. Chi tiết hành trình em sẽ kể các cụ nghe. Đi độc hành có cái thú của nó. Nhưng khổ nỗi, ở Pleiku tìm hàng thuê xe máy toàn xe lởm các cụ à. Em thuê cái xe mà đến khổ, nhục như con trùng trục, may em đi độc hành nên mọi việc em tự lo liệu hết và người dân cũng nhiệt tình thân thiện và dễ mến vô cùng giúp đỡ em rất nhiều trong chuyến đi.
Cụ nào ở Pleiku có địa chỉ cho thuê xe ngon một chút thì chia sẻ cho mọi người chứ em thấy ở Pleiku thuê xe máy toàn xe tàu, em thuê lần thứ 2 cũng toàn xe đểu thôi.

Em up mấy cái ảnh lễ hội.

Hình ảnh lễ hội Buôn Đôn

Voi thi đấu đá bóng

Voi bơi thi

Voi chay thi

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Chú voi đọat giải cúi chào mọi người.

Cờ chiến thắng

Chân dung một nài voi

leminhdung.dbp

Xe máy
Tây nguyên mà cũng phê phết củ nhỉ :)

T Nv

Xe hơi
Mấy ông nài voi nhìn như chiến binh cụ nhỉ

Emhamchoi

Xe buýt
Lũ voi này con nào cũng bị cưa ngà hết rồi cụ nhể :(

buongco

Xe buýt
Cám ơn bác. Ảnh của bác lúc nào cũng tuyệt vời, nhưng bác kiệm nhời quá. Bác cho em thêm tí chữ thì em sướng lắm !

tung0378

Xe hơi
hay quá nhỉ em chưa bao giờ đăt chân đến

bimbim5656

Xe container
Ảnh của cụ có thương hiệu rồi đới :)

hoangminh3B

Xe tăng
Cụ chủ lượn nhiều quá, nhất cụ rồi

anhtuan90k1

Xe hơi
Ảnh các chuyến đi của cụ chủ đẹp quá.

dankhaihoang

Đi bộ
Ảnh của bác đẹp và chân thật quá

vangamom

Xe container
Tây nguyên mà cũng phê phết củ nhỉ :)
Đại ngàn Tây Nguyên luôn là cái gì đó vừa bí ẩn, vừa dễ hiểu. Phê đến ngất ngây cụ ơi.

Mấy ông nài voi nhìn như chiến binh cụ nhỉ
Những chiến binh thực thụ đó cụ, chứ không phải như nữa. Họ huấn luyện được những chú voi này còn hơn cả chiến binh í chứ.

Lũ voi này con nào cũng bị cưa ngà hết rồi cụ nhể :(
Dạ cưa để đỡ bị sát hại lấy ngà đó cụ.

Cám ơn bác. Ảnh của bác lúc nào cũng tuyệt vời, nhưng bác kiệm nhời quá. Bác cho em thêm tí chữ thì em sướng lắm !
Dạ em vừa làm chuyến đi dọc biển Nam Trung Bộ nên bận quá. Xong em sẽ hầu các cụ chi tiết toàn chuyến đi của em. Chuyến đi này có nhiều cảm xúc nhất đối với em, được tiếp xúc với những người địa phương và những đồng bào Ê Đê vô cùng dễ mến và thân thiện. Họ giúp đỡ em rất nhiều trong chuyến đi. Nếu không có họ thì chắc em đến khổ đó cụ.

hay quá nhỉ em chưa bao giờ đăt chân đến
chưa bao h e đc thấy lễ hội này, cám ơn những bức ảnh của cụ :x
Vâng lễ hội này cũng độc nhất Việt Nam đó cụ. Nốt năm nay là phải 4 năm nữa mới diễn ra nên em may quá. Vì hết năm nay tỉnh sẽ tổ chức 4 năm một lần không như những năm trước có 2 năm một lần nó loãng quá.

Ảnh của cụ có thương hiệu rồi đới :)
Em cảm ơn cụ ạ. Hi Hi đam mê thôi chứ thương hiệu em chưa dám nhận ạ

Cụ chủ lượn nhiều quá, nhất cụ rồi
Ảnh các chuyến đi của cụ chủ đẹp quá.
Ảnh của bác đẹp và chân thật quá
Vâng em cảm ơn các cụ. Em chân đi nó quen ở nhà không chịu được í

vangamom

Xe container
Em bắt đầu kể lại hành trình của em cho các cụ nghe nhé.

Ngày 1: Linh Đàm - Nội Bài - Pleiku - Krong Na - Buôn Đôn. Tối nghỉ Krong Na. Tổng: 208km

Em bay VNA nên hành lý thỏai mái nên em vác hết đồ nghề đi. Em đến Nội Bài gửi xe ở bãi xe ngay cửa nhà ga T1 nội địa, 60k/ngày đêm. Em bắt xe ôm lên làm thủ lục luôn. Em vào đến Pleiku đúng 9h00 sáng. Không khí của đại ngàn Tây Nguyên lúc nào cũng vậy, mát mẻ, không khí trong lành dễ chịu. Em hít một hơi thật dài căng lồng ngực để lấy khí thế chụp ảnh checkin lần 2 tại sân bay Pleiku.

Mợ này vừa đi vừa tự sướng.

Em cũng học theo mợ ấy làm phát tự sướng cho tinh thần lên cao nào.

VNA vẫn dùng những ATR72 để khai thác những đường bay ngắn. Chiếc này chuẩn bị cất cánh đi Vinh

vangamom

Xe container
Em bắt taxi đến điểm thuê xe luôn. Nói thật em rất thất vọng về dịch vụ thuê xe của Pleiku. Lần trước tết em vào thuê một chỗ cũng đã toàn xe lởm xe tàu rồi, lần này em tìm được một địa điểm cho thuê xe khác, hy vọng sẽ thuê được cái xe hẳn hoi. Nhưng em hoàn toàn thất vọng vì xe em thuê lần này cực kỳ lởm còn lởm hơn lần trước, thật sự hoàn toàn thất vọng với dịch vụ cho thue xe ở đây.
Các cụ vào Pleiku tránh xa hàng thuê xe này ra nhé, vừa đắt vừa lởm những 200k/xe xe thì đi quả là một cực hình. Treo đầu dê bán thịt chó các cụ à, xe em thuê nhìn mới hóa ra là vỏ mới xe tàu nát tươm mà quá trình em đi đến khổ.

Em lấy cái xe lởm rồi lên đường luôn cho kịp. Em chạy một mạch đến thị trấn Chư Sê thì trưa tìm một quán cơm bụi nghỉ ăn trưa. Lần này em đi dễ tìm quán ăn hơn hồi tết.

Một thực khách vô cùng đặc biết của quán

Lubricant

Xe tăng
Hóg chuyến đi của cụ ạ

vangamom

Xe container
Sau khi ăn trưa xong, em lên đường luôn. QL 14 thì đẹp vừa mới làm lại đi thỏa mái. Em chạy một mạch đến địa phận Ea H'Leo thì hết xăng, tại cái xe này kim xăng nó lúc nào cũng chỉ ở giữa nên em cứ tưởng chưa hết. Hết xăng em dắt bộ quay lại để tìm chỗ đổ xăng. Đến khổ dưới cái nắng tầm 35 độ và nền đường nhựa hấp lên, em dắt bộ tầm 1km thì có quán nước và sửa xe ven đường. Vào tiện thể uống nước và đổ 20k xăng xong đến lúc đạp mãi nó chả nổ các cụ à. Nhục thế, cái xe bắt đầu dở chứng lần đầu tiên trong chuyến đi. Em đạp mãi ko nổ, nên nhờ bác sửa xe kiểm tra luôn, tháo cả bầu lọc xăng, bình xăng cuối xúc rửa chế hòa khí vẫn không nổ. Đến lúc kiểm tra bugi thì toi bugi, em lại phải thay cái bugi mới 60k bực thế không biết.
Trong lúc đợi sửa xe em ra làm vài cái ảnh. May chỗ em hỏng xe đúng đoạn đường đẹp, Ea H'Leo và Ea Nam

vangamom

Xe container
Quốc lộ 14 đẹp như tranh vẽ.

vangamom

Xe container
Sau khi thay Bugi xong, em đi một đoạn gặp cây xăng em đổ đầy bình xăng và tiếp tục hành trình. Em tìm trên google đường tắt về Bản Đôn chứ em không đi theo QL14 nữa, đến đoạn này thì quả là một hành trình vô cùng thú vị, vì em đi đường tắt đa số là đường liên buôn, liên xã của huyện Buôn Đôn nên thú vị lắm các cụ à. Đoạn này em chủ yếu chụp bằng điện thoại là chính vì sợ muộn nên không lôi máy ảnh ra chụp
Qua thị trân Đ'Rô em rẽ phải vào đường tắt để đi về Đ'Răng hướng về Bản Đôn.
Chính là đoạn ngã ba này đó ạ

Đường đi trong buôn.

Cảnh hai bên đường hoang sơ đẹp đến mê hồn.

Đọan này chính là đoạn này trên bản đồ đó các cụ.

Cảnh hai bên đường.

Chỗ này thuộc đoạn này trên bản đồ.

Buôn làng người đồng bào Ê Đê

Cánh đồng bát ngát của Cư M'Gar

Đoạn này đẹp quá em dừng lại làm điếu thuốc và lôi máy ảnh ra chụp. Để đến được đoạn đẹp như này em vừa trải qua tầm 4-5km đường siêu xấu, ổ voi mà cả đàn luôn. Em đi sóc quá tuột mất cái lò xo chân chống xe, may vừa qua một buôn có hiệu sửa xe anh chủ lắp vào cho em không lấy tiền các cụ à. Em bị lạc mấy phát vì đường ngang lối tắt rất nhiều.

Em khuyến cáo các cụ 4 bánh không nên đi đường này để về Bản Đôn nhé, vì đoạn đầu cực xấu chỉ có xe tải và xe công nông của đồng bào đi thu hoạch mỳ và cà phê đi được thôi. Sóc quá em không chụp được cái ảnh nào.