Thiên đường ở Philippines

inovavgj

Xe container
chuyến đi hay và bổ

bomit

Xe tăng
Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ cùng gia đình nhé. Có ảnh ót gì cụ chia sẻ lên đây em xem với, vì em ở Manila ít thời gian quá.

Cụ đoán gần đúng thôi, nếu em không muốn nói là đảo lại tí sẽ đúng 100% đó nhá. Hihi, em fun tí, cặp giò trái của người già nhất, còn cặp giò phải của người mà em không thể chê xấu được...
Cảm ơn cụ chủ bài viết về Phi.
Từ HN bay vé rẻ của Cebu là sang được Manila.
Em cũng đang mon men tìm vé để đi t3 hc t4 năm sau.

Mạn phép cụ cho ứng bình chọn cặp giò thứ 2 từ phải sang là No1 ạh!

dvc_hue

Xe buýt
Qua thớt này em thấy có nhiều cụ/mợ cũng muốn đi Phi một chuyến. Nhóm bọn em đi tiêu dùng cũng vừa phải, không hẻo quá, cũng không sung quá. Do vậy, em sẽ hỏi G xem tổng chi phí của cả chuyến đi là bao nhiêu, rồi em kể xong chuyến đi sẽ đưa lên để các cụ biết.

Vậy là bọn em kết thúc phần ban ngày cuat ngày T2, giờ đến đoạn chiều tối, lang thang bãi biển, ăn nhậu hải sản. Sau khi mọi người tắm xong, cả nhóm tản bộ vào một con đường nhỏ. Đầu đường chính có một cây xăng. Em thấy mọi người xếp hàng rất ngăn nắp. Họ đã có văn minh, chí ít hơn dân ta, em cho là thế. Em không hiểu sao cũng là văn minh lúa nước, nước khô... mà cứ xem dân Lào, dân Phi... tuân thủ những cái gì gọi là nguyên tắc sống mà em thấy buồn. Các cụ bỏ qua cho, đôi khi em cứ nhận xét linh tinh.

Có rất nhiều quán ăn, quán nhậu, quán cafe, đồ lưu niệm... phục vụ khách du lịch. Một số quán đèn hơi mờ, vài cô gái Phi vắt vẻo, tán chuyện với nhau. Khi em đi qua, họ ra vẻ nhòm ngó, cười bắt chuyện. Em lang thang một mình phía sau vì muốn mua 2 mảnh gỗ lưu niệm vẽ hình mặt nạ người, đặc thù của Phi.

dvc_hue

Xe buýt
Rẽ trái đi ra phía bờ biển. Biển thoai thoải, sóng vỗ rì rào, nhè nhẹ. Trời nhá nhem. Hàng quán đã lên đèn, nằm dọc bờ biển. Có quán thắp sáng bằng điện, đuốc, đèn cầy, nến... tạo nên nhiều màu sắc lung linh. Thực khách đã dần dần đến các quán ăn.

Trên chuyến xe van đi từ PPS về El Nido cậu tóc dài người địa phương đã cung cấp cho bọn em 2 nhà hàng hải sản rất nổi tiếng trong vùng là Sea Slugs và Squidos. Tuy nhiên, sau khi rảo một vòng quanh bãi biển, bọn em không theo đề nghị của cậu ấy, mà sà vào quán Jane Resto Bar. Lí do, các chị em nhìn thấy hải sản được bày bán tươi và rõ ràng, ánh sáng bắt mắt, và khá nhiều người ngồi.

Chị em bắt đầu chọn đồ ăn. Ở đây người ta bán nguyên con hải sản, và giá cả tính theo 100gram. Nhóm bọn em ăn rất nhiều, nhìn cái bàn đầy đồ ăn. Quá là phủ phê. Ngoài mỗi người một chai bia (chừng 70-80peso/chai), còn lại cậu bạn mang rượu dâu đỏ ra uống. Một bữa ăn no nê, tuyệt vời, trải nghiệm... với đồ ăn ngon, khung cảnh đẹp, không phải lo toan, đối phó... Nhìn cái bản mặt của tụi em là biết liền à...

Sau khi ăn uống, ra về em xin phép được chụp ảnh kỉ niệm với anh chủ quán. Anh ấy thật vui vẻ, chu đáo khi được yêu cầu phục vụ. Em cũng xin nhắc lại, các cụ nếu qua Phi du lịch đừng quên tiền tip nếu nhận được sự phục vụ tốt.

Tài Nữ

Xe buýt
Cụ ơi hết ạ??? E lót dép đợi vậy...

dvc_hue

Xe buýt
Cụ ơi hết ạ??? E lót dép đợi vậy...
Đó mới là ngày đầu tiên của tour bọn em thôi, không tính ngày CN để đi từ HN-Manila-Puerto Princesa-El Nido là nơi tập kết, đi từ tinh mơ đến tối sẩm mò. Em đang bận nên chưa viết tiếp hầu các cụ được nhé. Em sẽ cố gắng nhanh khi có thể, dùi bài ngắn.

swordfishman

Xe tải
Sao người Phi lại bị dọi là Phinnoy hả các bác

oldfashion

Xe tăng
cụ cứ đùa, philippine chủ yếu dùng tiếng Tagalog với English mà.
Chính là cái Tagalog này nó có họ hàng với tiếng Chàm ạ. Em đọc được trong bài viết của một nhà báo Philippines đi khảo sát Việt Nam, chờ tìm được link em sẽ up lên. Cũng giống như người Gia Rai và người Ede ở cao nguyên hiểu được tiếng Bahasa của Indo và Malaysia, người Tày, người Nùng và người Thái có thể nói chuyện với người Lào và người Thái Lan không cần phiên dịch. Ngoài ra còn người Bana và người Campuchia hình như cũng hiểu nhau.

dvc_hue

Xe buýt
Sang ngày T3 rồi, sau một đêm nhờ ăn no, ngủ kĩ sáng ra ai cũng tỉnh táo. Em ăn sáng nhanh gọn rồi chụp mấy cái ảnh từ tầng 3 của khách sạn. Trời đã quang đãng hơn hôm qua nhiều, nhưng biển vẫn động, nên Tour C vẫn không được triển khai.

Cạnh đó, bên bờ đá kè biển một người đàn ông đang làm cái công việc mà sáng sáng ông ấy có thể vẫn làm đều đặn ở vị trí này. Họ sống gần với thiên nhiên thật! Em fun tí cho hành động vượt trước văn minh của người đàn ông. Chiều về, du khách như bọn em lại lội nước trong cái vùng ấy từ thuyền về khách sạn. Không sao cả, thủy triều làm tròn bổn phận của nó, mang mọi thứ rác rửi về với biển mẹ...

Do đó, bọn em quyết định đến tầm 9:30 sẽ lên xe van mà khách sạn giúp đặt trước đi từ El Nido về Puerto Princesa để ngủ lại đó 1 đêm, mai T4 đi máy bay về Cebu.
Một chiếc van đón bọn em ở KS, rồi chay ra bến xe của khu vực. Ở bến xe, em chụp quan sát thấy có một tấm bảng lớn, trên đó treo (dán) rất nhiều các báo cáo của Chính quyền địa phương. Rất minh bạch, mọi người dân được quyền tiếp cận các tài liệu cơ bản của địa phương, từ báo cáo tài chính, thuế khóa, thu-chi, cho đến hoạt động đấu thầu, mua sắm, xây dựng... Đây mới là chính quyền của dân, dân biết, dân bàn... Em đang mơ, rồi một ngày... hay em đang ngái ngủ...

Rồi chiếc van chuyển bánh. So với một bến xe ở mình, tình trạng khá trật tự, cảm giác an toàn, không dựt dọc, chèo kéo, mua sắm... mặc dù dân cư ở đó còn rất nghèo (em nghĩ thế) khi thấy những ngôi nhà tranh vách nứa hai bên đường.

Xe chạy chừng hơn 2h thì đến điểm dừng chỗ em chụp những cây lan mới trồng để bơm lốp. Đoạn này vừa ra khỏi El Nido, đường rất xấu, đang làm, có những đoạn chỉ đi được 1/2 phần nền đường. Chạy tiếp thêm độ hơn 1h nữa thì dừng ăn cơm. Điểm dừng này là Fortwally Foodstop, điểm mà tối cách 2 đêm bọn em đã dừng ăn tối.

Ở đó em biết sơ bộ về giá của các tour tại khu vực El Nido để các cụ tham khảo.

minhchau2501

Xe tải
Em sẽ cố gắng phấn đấu kiếm tiền để chạy theo bác.. Cám ơn bác nhiều...

Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ cùng gia đình nhé. Có ảnh ót gì cụ chia sẻ lên đây em xem với, vì em ở Manila ít thời gian quá.
Em đi công tác cụ ợ, nằm ở khách sạn hoặc đến chỗ đối tác suốt :)

dvc_hue

Xe buýt
Sao người Phi lại bị dọi là Phinnoy hả các bác
Em mạn phép đính chính là pinoy hoặc pinay chứ không phải phinnoy. Theo em biết đó là từ phổ biến chỉ người Filipino/Philippino, báo chí cũng viết rất nhiều. Nhân đây em cũng xin giới thiệu urbandictionary.com nếu các cụ chưa biết, đó là một tự điển online cung cấp rất nhiều định nghĩa khác nhau của từ ngữ.

Chính là cái Tagalog này nó có họ hàng với tiếng Chàm ạ. Em đọc được trong bài viết của một nhà báo Philippines đi khảo sát Việt Nam, chờ tìm được link em sẽ up lên. Cũng giống như người Gia Rai và người Ede ở cao nguyên hiểu được tiếng Bahasa của Indo và Malaysia, người Tày, người Nùng và người Thái có thể nói chuyện với người Lào và người Thái Lan không cần phiên dịch. Ngoài ra còn người Bana và người Campuchia hình như cũng hiểu nhau.
Cái này thì em không có chuyên môn, nhưng em nghĩ cụ đúng. Sơ bộ em mang máng là mấy thứ tiếng cũng có quan hệ họ hàng gì đó. Nhìn màu mè trên tấm bản đồ, rõ ràng là dân ta cũng nói nhiều ngôn ngữ khác nhau trong vùng lân cận. Có dịp đi miền núi, đi Lào, Cam-pi-chia, In-đô, Phi, em thấy vài tiếng gần giống nhau. Nhưng, cái tiếng Việt thì quả là khác biệt, đầy sáng tạo. Em kì vọng rồi có ngày kỉ niệm hay ghi nhớ công của những thầy tu người Bồ, có thể là ngày mà tự điển Việt-Bồ-La ấn hành chẳng hạn?

dvc_hue

Xe buýt
Mất chừng 6h để đi từ El Nido đến PPS. Bọn em được đưa vào KS đã đặt trước nằm cách khu vực trung tâm chừng 500m. Lúc này đã chừng 15pm ngày T3.

Bước vào cổng, ngay trước mắt em là những bức tượng gỗ, và những giò lan treo lủng lẳng. Một ly nước cam làm em mát ruột, em dạo quanh một vòng, chụp những bức ảnh tượng gỗ kèm lan.

Bước vào một chút, gặp mảnh sân nhỏ, chừng 4x4m, nhưng thật đẹp, như em đã nói là đẹp đến từng viên sỏi, cọng cỏ, hay một vài cây bé tí.

Bước đến cửa phòng, có 2 cửa, bên cửa ngoài 2 lớp lưới chống gián, chuột, con trùng, và chống muỗi; lớp cửa gỗ bên trong chắc chắn cách âm, cách nhiệt. Phòng bé 3x4m, nhưng sạch sẽ, đèn điện bố trí nhiều, hợp lí.

Ngay sau khi nhận phòng, em bắt đầu chuyến du khảo một mình quanh phố. Đi bộ ra đầu phố, rồi em nhảy lên chiếc jeepney sau khi hỏi một cô học sinh. Giá 10peso khi em hỏi, có lẽ đã thừa 1peso vì sau đó em biết điều này, để đi về Robinsons Place, trung tâm mua bán sầm uất nhất trên đảo Palawan này.

Mặc dù vào siêu thị lớn, nhưng em hỏi chỗ bán sách để mua bản đồ giấy của vùng. Em đã mua một tấm bản đồ đảo lớn và các đảo nhỏ trong vùng (tỉnh Palawan, em không biết địa giới hành chính ở đây ra sao), giá 79peso. 99% sách trong cửa hàng sách là tiếng Anh. Một điều đặc biệt là học sinh, sinh viên Phi học theo cách tài liệu chuyên ngành của Mỹ là chủ yếu, có bản địa hóa một ít. Rất nhiều sách, trình bày đẹp, phong cách không thua gì các quầy sách lớn ở các nước phát triển. Có lẽ Manila, Cebu... có quầy sách lớn hơn.

Rồi em đi ra khỏi quầy sách, đi về phía đằng sau khu vực, bởi em không thích dạo siêu thị, mà ở HN, SG không thiếu những trung tâm lớn không thua kém, bán những mặt hàng em không khoái lắm.

Khu vực phía sau là bãi xe. Ở đó em gặp những chiếc xe tương đối lạ, hoặc quen như Pajero nhưng xi-lanh 2800. Gặp bác tài chạy trycicle đang ngủ trên xe. Em đưa vài hình lên đây cho vui.

dvc_hue

Xe buýt
Em quên kể một việc nhỏ, liên quan đến các quý bà. Các bãi biển của Phi khá đẹp, dịch vụ này kia cũng tương đối thoáng. Một số quý bà người Âu, tầm tuổi ngoại tứ tuần thường hay đến đây, làm quen với những cậu trai bản địa, cao-to-đen-mùi khác lạ, và dĩ nhiên trao đổi. Điều này em cũng gặp rất nhiều ở Bali. Chỉ có khác tí chút, là các cậu ở Bali thường kèm nghề dạy lướt sóng biển ban ngày, lướt nệm mút ban đêm, còn các cậu Phi thì chỉ lân la nói chuyện, tâm sự thôi.

Nói quý bà rồi thì cũng nên nhắc tới quý ông. Em nghe nói phụ nữ Phi có rất nhiều người lấy chồng người da trắng. Mà rất lạ, các cô gái gầy gò, đen đui, nhìn xâu xấu (theo cái thẩm mĩ tối tăm, u mê của em!) rất được các anh chàng da trắng ưa chuộng. Có lẽ họ chán cái màu da bềnh bệch, về già một tí thì đầy đồi mồi, nhìn cứ ghê ghê chăng? Không biết các cụ nhà mình thế nào nhỉ? Cái này là quan sát riêng của em, các/mợ nào có kinh nghiệm chia sẻ cùng em.

Chỉnh sửa cuối:

buonnon

Xe buýt
Khu vực phía sau là bãi xe. Ở đó em gặp những chiếc xe tương đối lạ, hoặc quen như Pajero nhưng xi-lanh 2800. Gặp bác tài chạy trycicle đang ngủ trên xe. Em đưa vài hình lên đây cho vui.

Con này là xe gì hả cụ chủ? E nhìn thấy lạ quá

Hương Điệp

Xe buýt
Lại ngồi nhà hóng các cụ, xem xong lại thèm mà chẳng được đi :(

ptcat

Xe đạp
Ảnh đẹp, lời bình hay, cảm ơn và chúc chủ topic mạnh khỏe nhiều tiền để đi nhiều nơi chia sẻ cho anh em nhiều hơn.