"Đông Ấm Yêu Thương" đến với học sinh bản Xéo Dì Hồ - Mù Cang Chải - Yên Bái

vangamom

Xe container
Những chuyến đi của em ạ.

1 - Nghỉ lễ 30/4 và 1/5 thác Bản Giốc và hồ Ba Bể

2 - Thung lũng Bắc Sơn - Chốn bồng lai nơi hạ giới.

3 - Gia đình bé nhỏ của cháu chinh phục đường đèo cao nguyên đá và săn hoa Tam Giác Mạch

4 - Đông Ấm Yêu Thương đến với học sinh bản Xéo Dì Hồ - Mù Cang Chải - Yên Bái

5 - Tết Dương nhà cháu nghỉ ngơi bằng cách leo Fansipan và săn mây Y Tý.

6 - Ngẫu hứng.! Tết gia đình em xiên nửa con Vịt ạ. HN - ĐN - Mỹ Sơn - HN

7 - Hành trình săn nàng Mây - Tà Xùa - Bắc Yên.

8 - Nơi anh đến là đảo xa. Bạch Long Vĩ Đảo Quê Hương.

9 - Một vòng ngắm lúa HN - MCC - Ô Quy Hồ - Y Tý - Lũng Pô - Lào Cai - HN

10 - Một thóang Hoàng Su Phì. Chuyến đi của kẻ độc hành đam mê.

11 - Em yêu cao nguyên, cao nguyên đầy đá. Em lại lên với đá và người Hà Giang.

12 - Hành trình rong ruổi Miền Tây Nam Bộ mùa nước nổi trong 12 ngày.

13 - Tết Dương 2016 em lại hành xác trong rừng trên đường leo Bạch Mộc Lương Tử

14 - Du Xuân Tây Nguyên Tết của Khỉ Con. Anh yêu cao nguyên cao nguyên đầy gió.

15 - Tháng 3 mùa con ong đi lấy mật. Em lại lên với đại ngàn Tây Nguyên tham dự đua voi.

16 - Cung đường biển đẹp nhất Việt Nam - Nam Trung Bộ. Thật tuyệt vời Tổ Quốc ta ơi.!

17 - Sông Mã gầm lên khúc độc hành. Em theo bước đoàn quân Tây Tiến.

18 - Côn Đảo. Một Thiên Đường rất khác.

19 - Hoàng Su Phì chuyến lang thang của một thằng dân tộc Kinh thiểu số.

20 - Đảo Cái Chiên - Chuyện giờ mới kể.

21 - Kỳ nghỉ hè của tụi trẻ ở xứ sở "Hoa vàng trên cỏ Xanh"

22 - Ý Tý - Kin Chu Phìn điên đảo trong mưa cùng team SO DEEP

24 - Bố hay đi linh tinh,bố hay đi một mình. Con không thích ở nhà,thích đi cùng bố cơ. Đồng Cao Cắm trại

25 - Đừng đùa với ba đỉnh Tà Xùa. Có một đại dương mây lưng chừng trời.

26 - Đón Tết ở một nơi xa. Nơi đá cũng nở hoa trong ngày Tết

27 - LÙNG CÚNG - Trek thế nào cho đúng.

28 - H.À.G.I.A.N.G - Mùa Đá Nở Hoa. Chuyến săn đào độc hành điên đảo.

29 - PU.TA.LENG hành trình đi săn nữ hoàng hoa rừng Tây Bắc.

30 - T.Â.Y.X.Ứ.N.G.H.Ệ Nơi hoang sơ còn sót lại.

31 - Bố ơi mình đi đâu thế. Phiên bản C.Ô.N.Đ.Ả.O.2.0.1.7.

32 - Thanh Lân - Nét hoang sơ còn sót lại.

33 - Y.T.Ý [S ắ c T h u V à n g] Em lại lên với mùa thu vàng Y Tý

34 - P H Ư Ơ N G N A M D U K Ý - Hành trình Chín cửa sông Rồng - Đi tìm một mùa len trâu đúng nghĩa

35 - Từ Quảng Trị anh hùng đến Huế mộng Huế mơ.

36 - Lảo Đảo Lẩn Thẩn - Chuyến trek đầu tiên của Bông và Sóc

37 - Islands Marathon Trip. Chuyến đi bụi biển đảo từ Côn Đảo - Phú Quốc - Thổ Chu tới Koh Rong Samloem

38 - Y Tý - Kỳ nghỉ hè muộn của bọn trẻ, nhưng rất vui và ý nghĩa

39 - Tour De Hà Giang. Một vòng ê ẩm với miền hoa đá

40 - Tour De Nam Trung Bo

41 - Tour De Cao Bang - Độc hành bằng xe đạp

42 - Tây Nguyên - Có cái nắng, có cái gió, có nỗi nhớ...

43 - Về miền Tây, tôi lại đến với miền đất đầy tình người và cảnh vật mướt mải, tươi đẹp.

44 - Tien Phong Marathon 2022 - Côn Đảo. Chạy cự ly dài và chuyến đi cũng dài.

45 - Tour De "Ra Bắc" và VnExpress Marathon Sparkling Quy Nhon 2022

Sau chuyến đi Hà Giang về nhà cháu đã cảm nhận được cái đẹp của núi rừng Tây Bắc đẹp đến hút hồn ngừoi lữ khách. Nhưng còn một cái đẹp nữa mà không phải ai cũng cảm nhận được đó chính là lòng hiếu học của các học sinh vùng cao. Các em phải đi bộ hàng cây số để đến với điểm trường mình học với chiếc túi nilong đựng sách vở, với đôi chân trần, và chiếc áo mỏng phong phanh chống chọi lại với cái lạnh thấu xương buốt thị của núi rừng Tây Bắc. Một cái đẹp và nghị lực vươn lên để đến với cái chữ mà trong chúng ta không phải ai cũng có được nghị lực đó. Dẫu biết rằng muốn làm một điều gì đó cho các em để các em bớt chút khó khăn nhưng chưa có dịp. Lần này ông bạn cháu hiện đang là một nhánh của chương trình Cơm Có Thịt, có kêu gọi được một chút ít quà là đồ dùng học tập, cặp sách, áo phao ấm VNXK, ủng giầy dép, mũ len, gạo, và một chút bánh kẹo. Nó rủ cháu tham gia cùng và tất nhiên cháu hưởng ứng ngay lập tức.

Vậy kế hoạch cụ thể như sau các cụ à.

- Địa điểm đến là điểm trường Xéo Dì Hồ thuộc huyện vùng cao Mù Cang Chải - Yên Bái. Cách đường QL 32 là 6.4 km đường rừng đi bộ.
- Thời gian đi: Tối 28-11-2014 tập trung tại 54 Phạm Ngọc Thạch. Lên xe đến với điểm trường trên.
- Sáng ngày 29-12-2014 đến địa điểm tập kết ven đường QL32, để bắt đầu vận chuyển hàng vào điểm trường. 10h ngày 29-11-2014 đến điểm trường phát quà, áo ấm cho các em. Trưa ăn trưa tại trường Xéo Dì Hồ. Chiều chuyển hàng sang điểm trường khác thuộc trường tiểu học Xéo Dì Hồ là điểm trường Háng Đề Sủa cách Xéo Dìn Hồ khoảng 4-5km đường rừng đi bộ. Tối 29-11-2014 tập trung đốt lửa trại giao lưu với các thầy cô của trường tiểu học Xéo Dì Hồ, đêm ngủ giao lưu tại trường.
- Sáng 30-11-2014 đến với điểm trường Háng Đề Sủa, tiếp tục trao quà và áo ấm cho các em ở điểm trường Háng Đề Sủa.
- Trưa đi ra điểm tập kết trên QL32 về ăn trưa ở thị trấn Mù Cang Chải. Chiều lên đường về Hà Nội.

Chuyến đi là một trải nghiệm đầy lý thú về cuộc sống của các thầy cô đang vượt qua những khó khăn để đứng tại các điểm trường sâu hun hút cách đường quốc lộ nửa ngày đi đường, một trải nghiệm về nghị lực để vươn đến với cái chữ vươn đến với những văn minh tối thiểu của con người.

Em up tạm vài hình ảnh của đoàn để các cụ mợ ngó qua ạ.

Vẻ đẹp đến ngỡ ngàng, đến rất lạ, đến sững sờ của người phụ nữ dân tộc Mông trên bản Xéo Dì Hồ.

Hình của đoàn trong chuyến đi.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Chuyến đi thật sự là một trải nghiệm rất hay về cuộc sống người dân vùng cao Tây Bắc.
Sau khi đến Mù Cang Chải bọn em ăn sáng hội đoàn và tiếp tục đi về hướng Than Uyên. Cách thị trấn Mù Cang Chải khoảng 15km bọn em xuống xe để vận chuyển đồ lên điểm trường chính Xéo Dì Hồ. Một quãng đường dài 6.4 km đường đèo núi Tây Bắc là một thử thách với những đôi chân suốt ngày chỉ đút trong gầm bàn.

phuonghuongngoc

Xe container
một chuyến đi đầy nhân văn thật ý nghĩa.

buonnon

Xe buýt
E thấy cụ viết 28/12 đến 29/12 e tưởng cụ chuẩn bị đi hóa ra cụ đi từ năm ngoái hay năm kia rồi hả cụ?

vangamom

Xe container
E thấy cụ viết 28/12 đến 29/12 e tưởng cụ chuẩn bị đi hóa ra cụ đi từ năm ngoái hay năm kia rồi hả cụ?
Ồ chết thật giờ em mới nhìn đúng là sai ngày thật em đi hôm 28/11/ cụ à

nhanoto44

Xe tăng
Chuyến đi rất ý nghĩa cụ ạ, hơn nữa mình lại thoải mái về tinh thần.

vangamom

Xe container
Chuyến đi rất ý nghĩa cụ ạ, hơn nữa mình lại thoải mái về tinh thần.
Vâng cảm ơn cụ nhiều ạ. Thoải mái quá nên tối hôm T7 em ngồi uống với mấy thầy người Mông và mấy bạn trong bản say tại trận, cắm đầu xuống đất luôn. Cơ mà rượu ngon các cụ à. Em say uặt củ tỏi thế mà sáng sau tỉnh như sáo vẫn đi thêm 4,5km nữa để đến với điểm trường Háng Đề Sủa các cụ à.

Mấy em bé này em gặp lúc ở dưới đường QL 32 đi sau bọn em cả tiếng mà giờ đã đuổi kịp bọn em còn vượt cả đoàn em để đến điểm trường trước nữa. Bé mà leo khỏe thế cơ chứ.

Một vài hình ảnh phong cảnh trên đường leo lên trường Xéo Dì Hồ. Do bọn em đi đúng mùa khô nên ruộng hầu như để cằn không trồng gì, nếu vào mùa nước đổ hay mùa lúa chín thì đẹp phải biết các cụ à.

Đường QL 32 đã như một sợi chỉ rồi đấy ạ. Bọn em tập kết quà ở dưới đó rồi chuyển lên trên điểm trường trên này. Chỗ này là bọn em mới leo được hơn 1km tức là còn phải tầm 5km nữa mới tới điểm trường các cụ à. Thật quá xa

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Em tiếp câu chuyện của em. Sau khi quà tặng đã tập kết đủ tại sân trường Xéo Dì Hồ, các hs đã tập hợp đầy đủ tại sân trường thì đoàn bắt đầu phát quà bánh kẹo, sữa, áo ấm, cặp, dép... cho các cháu.

Quà tặng đã được các bạn TNV sinh viên chở đến và tập kết đầy đủ tại sân trường.

Một vài hình ảnh các cháu trước khi ra nhận quà.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Sau khi các em tập trung đủ tại sân trường, bọn em bắt đầu phát quà và áo cùng các vật dụng khác cho các bé.

vangamom

Xe container
Đây là quang cảnh trường trước lúc phát quà.

Bà con dân tộc Mông đến xem rất đông, y như một ngày hội các cụ à. Ở trên này họ thiếu thốn nhiều thứ lắm, những buổi như thế này cũng là một buổi giao lưu văn hóa văn nghệ cho bà con người Mông.

vangamom

Xe container
E thấy phát quà cho cả bà con, hehe
Vâng bánh kẹo sữa thì phát cho cả bà con mà cụ. Trên này họ thiếu nhiều thứ lắm. Cuộc sống rất khó khăn, nhưng em thấy con người rất thân thiện hòa đồng vui tính, lạc quan yêu đời. Bà con dân tộc không kiểu như ở Sa pa hay Hà Giang, chụp ảnh là đòi tiền, đòi quà, bà con ở đây chụp ảnh cười vui vẻ lắm ạ.

Thầy hiệu trường là người Thái Bình, đã lên đây được 16 năm rồi, bám các điểm trường được 16 năm rồi đấy ạ. Thấy mới SN 74 mà gặp em ngỡ thầy phải ngoài 50 cơ ạ.

thanhnam_nd

Xe tải
Người dân nơi đây em thấy khuôn mặt ít nếp nhăn hơn dưới xuôi các cụ ạ

vangamom

Xe container
Người dân nơi đây em thấy khuôn mặt ít nếp nhăn hơn dưới xuôi các cụ ạ
Vâng chuẩn đấy cụ à. Cơ mà cũng vất vả lắm. Trên đường gần đến điểm trường em gặp ba mẹ con cô bé này. Em đã học hết lớp 9 rồi đó, nói tiếng Kinh rất thạo, có một nét gì đó rất xinh. Đố các cụ đoán em nó bao nhiêu xuân xanh rồi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

thanhnam_nd

Xe tải
Vâng chuẩn đấy cụ à. Cơ mà cũng vất vả lắm. Trên đường gần đến điểm trường em gặp ba mẹ con cô bé này. Em đã học hết lớp 9 rồi đó, nói tiếng Kinh rất thạo, có một nét gì đó rất xinh. Đố các cụ đoán em nó bao nhiêu xuân xanh rồi ạ.

yêm đoán tầm 2 nhăm

vangamom

Xe container
Em vừa đi vừa nói chuyện với em nó mới biết em nó mới bước sang tuổi 19, mà đã 2 đứa con rồi. Một đứa 4 tuổi và một đứa 2 tuổi. Em học hết lớp 9 xong ở nhà lấy chồng, Đàn ông trên này thường đi làm rẫy 2-3 ngày mới về, ở nhà chỉ còn phụ nữ và trẻ em. Em hỏi em nó thế có đẻ tiếp không em nó bảo ko sợ không đủ nuôi, em hỏi thế chồng nó bắt đẻ thì sao, mà đã biết các biện pháp tránh thai ntn chưa, em nó lắc đầu. Các cụ bảo như vậy thì sao mà đẻ 2 đứa được các cụ nhỉ.

vangamom

Xe container
Em up tiếp ảnh 3 mẹ con em Giàng Thị Chu hình như tên em nó là thế thì phải em cũng không nhớ rõ lắm.

Em ấy có một vẻ đẹp còn rất hồn nhiên.

Vẫn còn tuổi đi học mà đã phải một nách hai con rồi các cụ à.

Noibai

Xe buýt
Ít ồn ào nhưng nhiều ý nghĩa, vod các bạn;