[CCCĐ] Kỳ nghỉ hè của tụi trẻ ở xứ sở "Hoa vàng trên cỏ Xanh"

vangamom

Xe container
Những chuyến đi của em ạ.

1 - Nghỉ lễ 30/4 và 1/5 thác Bản Giốc và hồ Ba Bể

2 - Thung lũng Bắc Sơn - Chốn bồng lai nơi hạ giới.

3 - Gia đình bé nhỏ của cháu chinh phục đường đèo cao nguyên đá và săn hoa Tam Giác Mạch

4 - Đông Ấm Yêu Thương đến với học sinh bản Xéo Dì Hồ - Mù Cang Chải - Yên Bái

5 - Tết Dương nhà cháu nghỉ ngơi bằng cách leo Fansipan và săn mây Y Tý.

6 - Ngẫu hứng.! Tết gia đình em xiên nửa con Vịt ạ. HN - ĐN - Mỹ Sơn - HN

7 - Hành trình săn nàng Mây - Tà Xùa - Bắc Yên.

8 - Nơi anh đến là đảo xa. Bạch Long Vĩ Đảo Quê Hương.

9 - Một vòng ngắm lúa HN - MCC - Ô Quy Hồ - Y Tý - Lũng Pô - Lào Cai - HN

10 - Một thóang Hoàng Su Phì. Chuyến đi của kẻ độc hành đam mê.

11 - Em yêu cao nguyên, cao nguyên đầy đá. Em lại lên với đá và người Hà Giang.

12 - Hành trình rong ruổi Miền Tây Nam Bộ mùa nước nổi trong 12 ngày.

13 - Tết Dương 2016 em lại hành xác trong rừng trên đường leo Bạch Mộc Lương Tử

14 - Du Xuân Tây Nguyên Tết của Khỉ Con. Anh yêu cao nguyên cao nguyên đầy gió.

15 - Tháng 3 mùa con ong đi lấy mật. Em lại lên với đại ngàn Tây Nguyên tham dự đua voi.

16 - Cung đường biển đẹp nhất Việt Nam - Nam Trung Bộ. Thật tuyệt vời Tổ Quốc ta ơi.!

17 - Sông Mã gầm lên khúc độc hành. Em theo bước đoàn quân Tây Tiến.

18 - Côn Đảo. Một Thiên Đường rất khác.

19 - Hoàng Su Phì chuyến lang thang của một thằng dân tộc Kinh thiểu số.

20 - Đảo Cái Chiên - Chuyện giờ mới kể.

21 - Kỳ nghỉ hè của tụi trẻ ở xứ sở "Hoa vàng trên cỏ Xanh"

22 - Ý Tý - Kin Chu Phìn điên đảo trong mưa cùng team SO DEEP

24 - Bố hay đi linh tinh,bố hay đi một mình. Con không thích ở nhà,thích đi cùng bố cơ. Đồng Cao Cắm trại

25 - Đừng đùa với ba đỉnh Tà Xùa. Có một đại dương mây lưng chừng trời.

26 - Đón Tết ở một nơi xa. Nơi đá cũng nở hoa trong ngày Tết

27 - LÙNG CÚNG - Trek thế nào cho đúng.

28 - H.À.G.I.A.N.G - Mùa Đá Nở Hoa. Chuyến săn đào độc hành điên đảo.

29 - PU.TA.LENG hành trình đi săn nữ hoàng hoa rừng Tây Bắc.

30 - T.Â.Y.X.Ứ.N.G.H.Ệ Nơi hoang sơ còn sót lại.

31 - Bố ơi mình đi đâu thế. Phiên bản C.Ô.N.Đ.Ả.O.2.0.1.7.

32 - Thanh Lân - Nét hoang sơ còn sót lại.

33 - Y.T.Ý [S ắ c T h u V à n g] Em lại lên với mùa thu vàng Y Tý

34 - P H Ư Ơ N G N A M D U K Ý - Hành trình Chín cửa sông Rồng - Đi tìm một mùa len trâu đúng nghĩa

35 - Từ Quảng Trị anh hùng đến Huế mộng Huế mơ.

36 - Lảo Đảo Lẩn Thẩn - Chuyến trek đầu tiên của Bông và Sóc

37 - Islands Marathon Trip. Chuyến đi bụi biển đảo từ Côn Đảo - Phú Quốc - Thổ Chu tới Koh Rong Samloem

38 - Y Tý - Kỳ nghỉ hè muộn của bọn trẻ, nhưng rất vui và ý nghĩa

39 - Tour De Hà Giang. Một vòng ê ẩm với miền hoa đá

40 - Tour De Nam Trung Bo

41 - Tour De Cao Bang - Độc hành bằng xe đạp

42 - Tây Nguyên - Có cái nắng, có cái gió, có nỗi nhớ...

43 - Về miền Tây, tôi lại đến với miền đất đầy tình người và cảnh vật mướt mải, tươi đẹp.

44 - Tien Phong Marathon 2022 - Côn Đảo. Chạy cự ly dài và chuyến đi cũng dài.

45 - Tour De "Ra Bắc" và VnExpress Marathon Sparkling Quy Nhon 2022

Những địa danh này đầu năm em đã đi dọc qua và cảm nhận quá đẹp nên em quyết định hè sẽ cho bọn trẻ nhà em vào đây nghỉ hè.
Do đó sau chuyến đi hồi đầu năm của em, em đã hứa với lũ trẻ nhà em là đến hè hai chị em ngoan ngoãn bố sẽ cho đi máy bay về nghỉ hè ở nơi mà giới tiin đang gọi đó là xứ sở của "Hoa Vàng Trên Cỏ Xanh". Nghe đến thế hai đứa nhà em đã hò reo ầm ĩ và con bé lớn nó nhớ ngay đến một tác phẩm mà nó đã đọc của nhà văn Nguyễn Nhật Ánh, Nhà văn mà con bé nhà em nó rất thích, đó là tác phẩm "Tôi thấy hoa vàng trên cỏ xanh".
Hè đến sau một thời gian chúng nó về bên nội bên ngoại chơi chán chê mê mỏi thì gần đến ngày nhập trường em lên kế hoạch cho lũ trẻ nhà em lên đường. Nhà em chọn cuối hè mới đi vì em sợ giữa hè khu vực này sẽ rất đông và với cả giá vé máy bay hươi cao các cụ à.
Khi thông báo ngày đi tụi trẻ chúng nó như bị tăng động giảm chú ý hay sao các cụ à, hò reo điếc cả tai trong gần một ngày.
Háo hức mãi rồi cũng đến ngày lên đường, em đã lên kê hoạch cho cả nhà trong 5 ngày nghỉ hè ở xứ sở Hoa Vàng trên cỏ xanh như sau các cụ à:

Ngày 1: 22 08 2016 9:45 am - 11:20 am bay vào đến Phù Cát. Đi taxi xuống cảng cá Hàm Tử - bắt tàu gỗ đi Cù Lao Xanh. Chiều tắm biển lặn ngắm dải san hô đẹp nhất Việt Nam tại Cù Lao Xanh.
Ngày 2: 23 08 2016. Sáng dậy ăn sáng bắt tàu gỗ về lại Hàm Tử. Thuê tuor đi bãi Kỳ Co tắm ăn trưa ở Kỳ Co - Nhơn Lý. Chiều nghỉ tại Quy Nhơn.
Ngày 3: 24 08 2016. Sáng dậy ăn sáng. Thuê xe tự lái đi Gành đá dĩa - Bãi Xép, ăn trưa ở bãi Xép. Chiều chạy đến Sơn Đừng tắm biển Sơn Đừng một bãi biển độc nhất vô nhị khi sát bờ biển chỉ cần đào tầm 30cm là có ngay nước ngọt để dùng.
Ngày 4: 25 08 2016. Sáng dậy ăn sáng. Chạy về Mũi Điện, Hải đăng Mũi Điện, Đường lên Mũi Điện, Đông Hòa, Phú Yên. Trưa ăn trưa ở tp Tuy Hòa chiều về Cầu Gỗ Ông Cọp. Tối về Quy Nhơn nghỉ.
Ngày 5: 25 08 2016 Quy Nhơn - Hà Nội - Linh Đàm.

Bọn em gần như không tắm và chơi ở bãi biển Quy Nhơn ngày nào vì bãi biển Quy Nhơn theo em đánh giá là tắm không thích và không đẹp. Đi Kỳ Co giờ không tự đi được nữa rồi các cụ à mà phải mua tuor hơi bực mình vì họ thầu hết rồi. Sắp tới FLC sẽ quản hết và muốn đi phải qua đó. Tàu gỗ đi Cù Lao Xanh ngày có 2 chuyến giá vé vô cùng rẻ 20k/người lớn trẻ em miễn phí. Cù Lao Xanh rất đẹp em sẽ kể chi tiết sau ạ.
Thuê xe tự lái ở Quy Nhơn thì em thuê qua công ty du lịch miền trung chỗ anh Trung mà mấy cụ trên này chỉ. Xe đời ơ kìa thủ tục đơn giản chỉ cần CMT bằng lái chi tiết về xe cộ em sẽ kể trong các bài dước các cụ nhé.
Khách Sạn bọn em ở ks Thanh Tùng rẻ sạch đẹp và cũng khá gần biển, tuy nhiên em ko tắm nên em cũng chả quan tâm.

Cụ thể tuyến đường nhà em đã đi như sau ạ.

Ngày 1: 22 08 2016 9:45 am - 11:20 am bay vào đến Phù Cát. Đi taxi xuống cảng cá Hàm Tử - bắt tàu gỗ đi Cù Lao Xanh. Chiều tắm biển lặn ngắm dải san hô đẹp nhất Việt Nam tại Cù Lao Xanh.

Ngày 2: 23 08 2016. Sáng dậy ăn sáng bắt tàu gỗ về lại Hàm Tử. Thuê tuor đi bãi Kỳ Co tắm ăn trưa ở Kỳ Co - Nhơn Lý. Chiều nghỉ tại Quy Nhơn.

Ngày 3: 24 08 2016. Sáng dậy ăn sáng. Thuê xe tự lái đi Gành đá dĩa - Bãi Xép, ăn trưa ở bãi Xép. Chiều chạy đến Sơn Đừng tắm biển Sơn Đừng một bãi biển độc nhất vô nhị khi sát bờ biển chỉ cần đào tầm 30cm là có ngay nước ngọt để dùng.

Ngày 4: 25 08 2016. Sáng dậy ăn sáng. Chạy về Mũi Điện, Hải đăng Mũi Điện, Đường lên Mũi Điện, Đông Hòa, Phú Yên. Trưa ăn trưa ở tp Tuy Hòa chiều về Cầu Gỗ Ông Cọp. Tối về Quy Nhơn nghỉ.

Ngày 5: 25 08 2016 Quy Nhơn - Hà Nội - Linh Đàm.

Đây là video em quay san hô và bãi biển Sơn Đừng.

Em hầu các cụ trước vài cái ảnh đã.

Cù Lao Xanh

Bãi Kỳ Co - một bãi biển rất đẹp

Nhà thờ Mằng Lăng nổi tiếng

Chị em chúng nó tại Gành Đá Dĩa

Con Chị

Thằng em

Bãi Xép - Phú Yên. Xứ sở hoa vàng trên cỏ xanh.

Tụi chúng nó

Lũ quỷ nhà em

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Bãi Sơn Đừng - Một bãi biển rất đẹp và hợp với trẻ em

Bãi Môn - Đông Hòa - Phú Yên

Mũi Điện - Mũi Đại Lãnh

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Cầu Gỗ Ông Cọp

Chỉnh sửa cuối:

ltkarm

Xe tải
Lót dép hóng cụ. Tháng 10 này mình cũng đi.

traicanloc

Xe tải
Nhà cháu cũng vừa đi Phú Yên về, nhưng đúng là ảnh cụ chủ đẹp hơn ngoài đời thực.
Cháu chỉ khoái Hải sản trong đó, vừa ngon vừa rẻ :D
Nhà Thờ Mằng Lằng là nơi ông thầy tu gì sáng tác ra chữ Quốc Ngữ đấy cụ.

vangamom

Xe container
Cụ chụp combo gì mà đẹp thế hì hì !
Em chụp bằng D3 + 16-35 VR bác à.

bác đi nhiều nơi quá .hâm mộ
Thanks bác.

Lót dép hóng cụ. Tháng 10 này mình cũng đi.
Nhà cháu cũng vừa đi Phú Yên về, nhưng đúng là ảnh cụ chủ đẹp hơn ngoài đời thực.
Cháu chỉ khoái Hải sản trong đó, vừa ngon vừa rẻ :D
Nhà Thờ Mằng Lằng là nơi ông thầy tu gì sáng tác ra chữ Quốc Ngữ đấy cụ.
Vâng topic trước em chú thích rồi topic này em không nhắc lại nữa bác à. Phú Yên rất đẹp theo cảm nhận của em cụ à

opcongtu

Xe hơi
Ảnh cụ chụp đẹp quá

vangamom

Xe container

Em bắt đầu chuyến đi của nhà em nhé các cụ. Bon em mua vé Jesta vé rẻ nên giờ đi ngày đi cũng hơi củ chuối, cũng tại mềnh nghèo nó thế các cụ à. Giờ bay của nhà em là 9h45 ngày Thứ 2 22/6 em sợ tắc đường lên em đi sớm 7h30 em đã có mặt ở sân bay rồi, gửi xe vào bãi xong em bọn em ngồi mốc mép chờ đến giờ bay chả có việc gì làm mấy bố con lôi nhau ra chụp ảnh seo fì các cụ à.

B_B_Linh

Xe tải
Phong cảnh dưới súng của cụ nhìn đẹp quá,..:-bd

vangamom

Xe container
Đợi mãi rồi cũng đến giờ được lên máy bay, mừng quá tụi trẻ nhà em chúng nó lần đầu tiên trong đời được nhìn thấy tàu bay nên chúng nó như bị tăng động ý các cụ à.

vangamom

Xe container
Có cụ nào giải thích giùm em tại sao diễn đàn up ảnh nó cứ báo có mã độc là sao các cụ nhỉ.

vangamom

Xe container
Nhà em bay vào đến Quy Nhơn lúc 11h30 bon em gọi luôn taxi đi thẳng xuống cảng Hàm Tử để kịp giờ tàu chạy ra Cù Lao Xanh luôn. Thỏa thuận giá về đến thẳng Quy Nhơn là 200k + tiền vé vào sân bay 35k nữa tổng là 235k các cụ à.

ngthenam

Xe buýt
Đặt chỗ hóng chuyến đi của cụ. Đến đoạn thuê xe tự lái cụ mô tả kỹ hơn chút nhé. Đợt tới em vào cũng muốn thuê xe tư lái đi cho chủ động.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Có cụ nào giải thích giùm em tại sao diễn đàn up ảnh nó cứ báo có mã độc là sao các cụ nhỉ.
Chắc đang hoàn thiện hệ thống up ảnh. Bác thử up sang photobucket hay flickr xem ợ :D

vangamom

Xe container
Em cũng may mà đi taxi đến thẳng bến Hàm Tử luôn chứ đi xe buýt chắc không kịp chuyến tàu ra đảo Cù Lao Xanh mất. Tàu khời hành rời bến lúc 13h hàng ngày. Mỗi ngày có 2 chuyến 8h sáng và 13h chiều ở hai đầu bến Hàm Tử và Cù Lao Xanh. Nhà em còn hẹn với nhà cô bạn của cái đứa ở cùng nhà em nữa nên lúc này đã gần 13h tàu sắp rời bến rồi mà chưa thấy nhà kia, em sôt ruột đi chụp vài cái ảnh tàu chợ ra đảo cho nó giết thời gian.

Đây là cái tàu bọn em sẽ ra đảo. Chuyển đồ lên tàu.

vangamom

Xe container
Đợi mãi nhà kia cũng đến, nhà cô bạn kia cũng đi cùng đợt với nhà em, nhưng mấy ngày đang tính toàn ở Quy Nhơn tắm và chơi ở Quy Nhơn em bảo như thế phí chả có gì chơi theo nhà anh ra đảo cho nó khí thế. Đúng thế thật các cụ à, ở Quy Nhơn chả có gì chơi cả tắm thì biển cuối bãi khá bẩn, ở thì ở Mường Thanh sang chảnh phí tiền. Tiêu chí của em là đi là phải lăn lộn phải khám phá nhiều nơi mới đẹp chứ nằm tại chỗ thì chán mà phí xiền lắm. Kể cả có tụi trẻ con đi em cũng cho chúng nó trải nghiệm khám phá cho biết.

Đúng 13h tàu rời bến.

Hai đứa nhà em lần đầu tiên trải nghiệm cảm giác lênh đênh trên con tàu gỗ của ngư dân trên biển nên chúng tỏ ra rất thích thú. Con bé nhà em thích quá chụp ảnh liên tục

vangamom

Xe container
Tàu bắt đầu xa dần bờ thành phố Quy Nhơn chỉ còn là một vệt rất nhỏ.

vangamom

Xe container
Sau hơn 2 tiếng lênh đênh trên biển thì Cù Lao Xanh cũng hiện ra trước mắt.