[CCCĐ] Sông Mã gầm lên khúc độc hành. Em theo bước đoàn quân Tây Tiến.

vangamom

Xe container
Những chuyến đi của em ạ.

1 - Nghỉ lễ 30/4 và 1/5 thác Bản Giốc và hồ Ba Bể

2 - Thung lũng Bắc Sơn - Chốn bồng lai nơi hạ giới.

3 - Gia đình bé nhỏ của cháu chinh phục đường đèo cao nguyên đá và săn hoa Tam Giác Mạch

4 - Đông Ấm Yêu Thương đến với học sinh bản Xéo Dì Hồ - Mù Cang Chải - Yên Bái

5 - Tết Dương nhà cháu nghỉ ngơi bằng cách leo Fansipan và săn mây Y Tý.

6 - Ngẫu hứng.! Tết gia đình em xiên nửa con Vịt ạ. HN - ĐN - Mỹ Sơn - HN

7 - Hành trình săn nàng Mây - Tà Xùa - Bắc Yên.

8 - Nơi anh đến là đảo xa. Bạch Long Vĩ Đảo Quê Hương.

9 - Một vòng ngắm lúa HN - MCC - Ô Quy Hồ - Y Tý - Lũng Pô - Lào Cai - HN

10 - Một thóang Hoàng Su Phì. Chuyến đi của kẻ độc hành đam mê.

11 - Em yêu cao nguyên, cao nguyên đầy đá. Em lại lên với đá và người Hà Giang.

12 - Hành trình rong ruổi Miền Tây Nam Bộ mùa nước nổi trong 12 ngày.

13 - Tết Dương 2016 em lại hành xác trong rừng trên đường leo Bạch Mộc Lương Tử

14 - Du Xuân Tây Nguyên Tết của Khỉ Con. Anh yêu cao nguyên cao nguyên đầy gió.

15 - Tháng 3 mùa con ong đi lấy mật. Em lại lên với đại ngàn Tây Nguyên tham dự đua voi.

16 - Cung đường biển đẹp nhất Việt Nam - Nam Trung Bộ. Thật tuyệt vời Tổ Quốc ta ơi.!

17 - Sông Mã gầm lên khúc độc hành. Em theo bước đoàn quân Tây Tiến.

18 - Côn Đảo. Một Thiên Đường rất khác.

19 - Hoàng Su Phì chuyến lang thang của một thằng dân tộc Kinh thiểu số.

20 - Đảo Cái Chiên - Chuyện giờ mới kể.

21 - Kỳ nghỉ hè của tụi trẻ ở xứ sở "Hoa vàng trên cỏ Xanh"

22 - Ý Tý - Kin Chu Phìn điên đảo trong mưa cùng team SO DEEP

24 - Bố hay đi linh tinh,bố hay đi một mình. Con không thích ở nhà,thích đi cùng bố cơ. Đồng Cao Cắm trại

25 - Đừng đùa với ba đỉnh Tà Xùa. Có một đại dương mây lưng chừng trời.

26 - Đón Tết ở một nơi xa. Nơi đá cũng nở hoa trong ngày Tết

27 - LÙNG CÚNG - Trek thế nào cho đúng.

28 - H.À.G.I.A.N.G - Mùa Đá Nở Hoa. Chuyến săn đào độc hành điên đảo.

29 - PU.TA.LENG hành trình đi săn nữ hoàng hoa rừng Tây Bắc.

30 - T.Â.Y.X.Ứ.N.G.H.Ệ Nơi hoang sơ còn sót lại.

31 - Bố ơi mình đi đâu thế. Phiên bản C.Ô.N.Đ.Ả.O.2.0.1.7.

32 - Thanh Lân - Nét hoang sơ còn sót lại.

33 - Y.T.Ý [S ắ c T h u V à n g] Em lại lên với mùa thu vàng Y Tý

34 - P H Ư Ơ N G N A M D U K Ý - Hành trình Chín cửa sông Rồng - Đi tìm một mùa len trâu đúng nghĩa

35 - Từ Quảng Trị anh hùng đến Huế mộng Huế mơ.

36 - Lảo Đảo Lẩn Thẩn - Chuyến trek đầu tiên của Bông và Sóc

37 - Islands Marathon Trip. Chuyến đi bụi biển đảo từ Côn Đảo - Phú Quốc - Thổ Chu tới Koh Rong Samloem

38 - Y Tý - Kỳ nghỉ hè muộn của bọn trẻ, nhưng rất vui và ý nghĩa

39 - Tour De Hà Giang. Một vòng ê ẩm với miền hoa đá

40 - Tour De Nam Trung Bo

41 - Tour De Cao Bang - Độc hành bằng xe đạp

42 - Tây Nguyên - Có cái nắng, có cái gió, có nỗi nhớ...

43 - Về miền Tây, tôi lại đến với miền đất đầy tình người và cảnh vật mướt mải, tươi đẹp.

44 - Tien Phong Marathon 2022 - Côn Đảo. Chạy cự ly dài và chuyến đi cũng dài.

45 - Tour De "Ra Bắc" và VnExpress Marathon Sparkling Quy Nhon 2022

Em mượn vài lời trong bài thơ Tây Tiến của nhà thơ Quang Dũng để nói lên sự hiểm trở vô vàn khó khăn của khu vực phía tây Thanh Hóa. Nơi được coi là Tây Bắc của xứ Thanh với địa hình rừng núi cheo leo đường đi lại khó khăn cách trở. Nơi còn rất hoang sơ và cuộc sống người dân cực kỳ vất vả nhưng không kém phần đẹp một cách hoang dại

Sông Mã xa rồi Tây tiến ơi !
Nhớ về rừng núi, nhớ chơi vơi
Sài Khao sương lấp đoàn quân mỏi
Mường Lát hoa về trong đêm hơi

Dốc lên khúc khuỷu dốc thăm thẳm
Heo hút cồn mây, súng ngửi trời
Ngàn thước lên cao, ngàn thước xuống
Nhà ai Pha Luông mưa xa khơi

Mường Lát là huyện biên giới phía tây Thanh Hóa, cách trung tâm tỉnh gần 300 km. Nơi đây địa hình hiểm trở, khí hậu khắc nghiệt nên được mệnh danh là vùng “ma thiêng, nước độc”. “Ngàn thước lên cao, ngàn thước xuống/ Heo hút cồn mây súng ngửi trời…”, câu thơ của Quang Dũng trong bài Tây Tiến nổi tiếng đã phần nào khắc họa cái cheo leo, hiểm yếu của vùng biên ải thâm sơn cùng cốc này. Nhiều địa danh ở đây cũng đã đi vào bài thơ, như sông Mã, Sài Khao.

Đỉnh Sài Khao một tử huyệt vô cùng hiểm trở. "Sài Khao sương lấp đoàn quân mỏi" từ thị trấn Mường Lát lên đến đỉnh Sài Khao khỏang 20km nhưng đường đi vô vàn khó khăn, nhiều lúc em có cảm giác gần như muốn bỏ cuộc nhưng dồi với ý chí và lòng quyết tâm muốn khám phá địa danh đã đi vào thơ ca, sử sách em đã chinh phục được nó, nơi mà cuộc sống của người đồng bào Mông lèo tèo chỉ vài nóc nhà, nơi mà trẻ em muốn có được cái chữ quá đỗi vất vả, nơi mà em cảm phục tấm lòng những cô giáo thầy giáo vẫn ngày đêm bám điểm trường mang ánh sáng văn hóa đến với đồng bào.

Nhân dịp nghỉ lễ 30-4 và 01-05 em thấy nhà nhà người người đi nhuộm da ở biển với nạn tảo đỏ em lại chọn việc hành xác đến với nơi xa xôi hẻo lánh nhất cả nước. Hôm đó em có việc phải về Phủ Lý, để bọn trẻ và gấu ở đó em lấy một cái xe máy một mình độc hành trên một đoạn cung đường mà các cụ nhà mình trong đoàn quân Tây Tiến đã đi qua, đi dọc theo con sông Mã anh hùng. Mai Châu - Co Lương - Mường Lát - Tén Tằn - Sài Khao - Chiềng Nưa - Trung Lý - Quan Hóa - Cẩm Thủy.

Hành trình của em đây ạ.
Ngày 1: 01/05/2016 Phủ Lý - Mai Châu - Co Lương - Hồi Xuân - Mường Lát. 282km

Ngày 2: 02/05/2016 Mường Lát - CK Tén Tằn - Đỉnh Sài Khao - Chiềng Nưa - Quan Hóa - Cẩm Thủy. 212km

Ngày 3: Cẩm Thủy - Phủ Lý. 105km

Tổng quãng đường di chuyển là 600km, trong đó 100km là đường offroad kinh khủng với đất, đá, độ dốc rất cao và bụi kinh khủng.

Một vài hình ảnh trong chuyến đi.

Lạc Thủy - Hòa Bình

Cầu Cúc Phương - Đường HCM

Đèo Thung Khe - Hòa Bình

Thung lũng Mai Châu - Hòa Bình

Cầu treo Phú Xuân trên sông Mã

Ruộng bậc thang trên đường lên Mường Lát

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Đường lên CK Tén Tằn

Đường lên đỉnh Sài Khao

Trẻ em trên đỉnh Sài Khao.

Rất vô tư hồn nhiên và đáng yêu vô cùng.

Quê hương chốn thanh bình.

Một khung cảnh vô cùng nên thơ, bình yên đến tĩnh lặng. Khung cảnh như này giờ đã là rất hiếm ở Việt Nam.

Chỉnh sửa cuối:

tuanprado

Xe tăng
Phong cảnh đẹp quá. Mùa này trên đó có nóng lắm không các bạn?

Năm nào tôi cũng có chuyến lên đó vào mùa thu hoặc đông.

vangamom

Xe container
Hang Ma - Hồi Xuân - Quan Hóa

Sông Mã gầm lên khúc độc hành

nissan CFR

Xe tăng
E lại theo dõi các chuyến đi của cụ móm, cụ đi ác liệt thật đấy

nissan CFR

Xe tăng
Ảnh của cụ càng ngày càng đẹp

Divephiamattroi

[Tịch thu bằng lái]
Bác Vangamom , bác làm em ngưỡng mộ quá , vừa hội kiến với bác trên cao nguyên xem ké đua voi cực hấp dẫn, đầu óc em còn đang choáng váng với âm thanh đại ngàn Tây nguyên hùng vĩ. Rồi lâng lâng với những cung đường duyên hải Nam trung bộ qua bộ ảnh cực đẹp của bác xem mãi không thấy chán. Giờ bác lại theo bước đoàn quân Tây tiến năm xưa, em lại sắp được no con mắt rồi, bác thực sự là người kể chuyện bằng ảnh, đọc chùa của bác mãi em bứt rứt lắm."Sài khao sương lấp đoàn quân mỏi. -Mường lát hoa về trong đêm hơi...."biết thế này em xin đi theo phụ xe cho bác.

Divephiamattroi

[Tịch thu bằng lái]
Phải nói ảnh của bác này rất đẹp, sự hiểu biết, con mắt nghệ thuật, lòng đam mê đã nâng tầm những bức ảnh của bác trong bài viết này. Sẽ là thiếu sót nếu không nói rằng đóng góp vào thành công đó cũng cần có một máy ảnh chất lượng, và kiến thức , kinh nghiệm của người cầm máy.Các cụ có đồng ý như vậy không ạ.?!

vangamom

Xe container
E lại theo dõi các chuyến đi của cụ móm, cụ đi ác liệt thật đấy
Cảm ơn cụ đã quá khen ạ.

Bác Vangamom , bác làm em ngưỡng mộ quá , vừa hội kiến với bác trên cao nguyên xem ké đua voi cực hấp dẫn, đầu óc em còn đang choáng váng với âm thanh đại ngàn Tây nguyên hùng vĩ. Rồi lâng lâng với những cung đường duyên hải Nam trung bộ qua bộ ảnh cực đẹp của bác xem mãi không thấy chán. Giờ bác lại theo bước đoàn quân Tây tiến năm xưa, em lại sắp được no con mắt rồi, bác thực sự là người kể chuyện bằng ảnh, đọc chùa của bác mãi em bứt rứt lắm."Sài khao sương lấp đoàn quân mỏi. -Mường lát hoa về trong đêm hơi...."biết thế này em xin đi theo phụ xe cho bác.
Phải nói ảnh của bác này rất đẹp, sự hiểu biết, con mắt nghệ thuật, lòng đam mê đã nâng tầm những bức ảnh của bác trong bài viết này. Sẽ là thiếu sót nếu không nói rằng đóng góp vào thành công đó cũng cần có một máy ảnh chất lượng, và kiến thức , kinh nghiệm của người cầm máy.Các cụ có đồng ý như vậy không ạ.?!
Cụ khen vậy em không dám nhận đâu. Em chỉ thích chụp ảnh thôi, thích khám phá những nơi hoang sơ mà ít người biết đến. Còn nghệ thuật em đánh giá ảnh em chưa phải là nghệ thuật, mà chỉ là dễ nhìn dễ xem thôi chứ nghệ thuật em chưa đến tuổi cụ à.

Cụ đồng hành cùng em nhé. Em bận quá chưa viết nốt chuyến đi Tây Nguyên đại ngàn của em. Thư thư em sẽ kể các cụ nghe nhiều điều thú vì về Tây Nguyên lắm cụ à

vangamom

Xe container
Như đã nói ở trên, hôm 30/4 em đưa gấu và tụi trẻ nhà em về Phủ Lý. Định sẽ ở lại Phủ Lý chơi đến hết ngày lễ, nhưng em nghĩ lại, mấy ngày lễ lại suốt ngày tụ tập nhậu nhẹt, vừa mệt người hại sức khỏe mà lại nhạt vô cùng. Nên em quyết định về đến Phủ Lý sáng 01/05/2016 em sẽ lấy xe máy chạy dọc theo sông Mã theo một phần cung đường mà các cha anh ta trong đoàn quân Tây Tiến đã đi. Đến với một nơi còn rất hoang sơ, nhưng vô cùng hiểm trở đó là Mường Lát Sài Khao. Em sẽ đi một mình độc hành trên cung đường đã gần như đi vào huyền thoại bởi sự cheo leo, hiểm trở nhưng vô cùng hoang sơ.

Em xuất phát lúc 7h10 ở Phủ Lý. Qua quán ăn sáng, món ăn sáng quen thuộc mà em đã ăn từ năm 2005 đến giờ, và không nổi tiếng nhưng có truyền thống từ những năm 50 tới giờ đó là bánh cuốn chả Phủ Lý.

Đoạn chỗ này là đường 1 cũ, rẽ phải ngay đầu vào tp Phủ Lý. Đọan này rất nhiều quán bún chả nhưng quán này là quán của cụ Cả Minh em nghe thấy các cụ già nhà em sống ở Phủ Lý từ bé nói quán này mới là ngon nhất. Có từ những năm 1950 cơ. Em ăn cũng từ năm 2005 đến giờ hồi đó có mỗi quán này giờ mọc lên nhiều lắm. Em cũng ăn nhiều quán rồi nhưng công nhận quán này là vị ngon nhất các cụ à.

Em ăn sáng xong lên đường luôn vì đường khá dài và chưa biết có khó đi không nữa.
Đoạn qua thị trấn Ba Sao - Hà Nam

Khúc cua trên đèo sang huyện Lạc Thủy Hòa Bình

Đừng trên đèo nhìn sang bên Lạc Thủy - Hòa Bình.

Một đoạn đường khá đẹp sang thị trấn Chi Nê - Hòa Bình

Chỉnh sửa cuối:

beekoon

Xe hơi
Cụ đi khỏe thật. Ảnh cụ chụp lại rất đẹp nữa. Chúc cụ khỏe nhá.

vangamom

Xe container
Em miệt mài đi tầm 10h25p thì em đến thị trấn Mường Khiến. Em dừng lại nghỉ uống nước. Làm điều thuốc rồi lại lên đường.

Trị trấn Mường Khiến - Hòa Bình. Đoạn này đến ngã tư rẽ trái sẽ sang QL6 ạ

vangamom

Xe container
Qua Mường Khiến một đoạn sang QL6 đi tầm khỏang gần 40km nữa là đến đèo Thung Khe. So với những cung đèo Tây Bắc em đã đi thì Thung Khe khá đẹp, tuy nhiên không hiểm trở lắm nhưng bù lại sương mù rất nhiều các cụ à.

vietboii1

Xe hơi
Ảnh cụ đẹp quá. Đầu tư máy ảnh xịn là chụp phê hơn nữa

vangamom

Xe container
Qua đỉnh đèo một lúc mây hiện ra đẹp quá em dừng lại chụp mấy kiểu.

Mây mù trên đèo Thung Khe

Mây vờn núi

Emhamchoi

Xe buýt
Cung này em thấy phong cảnh tuyệt đẹp mà ít người đi, hóng ảnh của cụ chủ :)

Divephiamattroi

[Tịch thu bằng lái]
Qua đỉnh đèo một lúc mây hiện ra đẹp quá em dừng lại chụp mấy kiểu.

Mây mù trên đèo Thung Khe

Mây vờn núi

Xem bài của cụ , cách dẫn dắt chuyến đi thấy mượt mà, hấp dẫn, nói nhỏ với cụ giờ nhìn sang thớt khác nhà cháu thấy thờ ơ lắm, sượng sượng thế nào ấy, toàn khoe hàng khoe sự sang giàu thừa thãi.

meodenmatlua

Xe điện
Em phục cụ thật, xe máy mà chiến đường xa tốt quá.
Ảnh cụ chụp đẹp, chân thật.
Mà cụ đăng ảnh 18+ đấy nhé :))

Divephiamattroi

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ Vangamom, chúc cụ không"ngủ quên đời"nơi ngàn thước lên cao ngàn thước xuống.

Divephiamattroi

[Tịch thu bằng lái]
Có nguoi nhắc cụ vụ 18+ đấy, xin cẩn trọng chọn lọc tác phẩm.